Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามความเกี่ยวข้องกันของการติดตั้ง อุปกรณ์ตรวจจับระยะทาง BKI Telematics กับสัญญาณไฟเตือนติดค  (อ่าน 1670 ครั้ง)
paku
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 02:11:29 pm »

เนื่องจากทางกรุงเทพประกันภัยได้ส่งอุปกรณ์ตรวจจับระยะทาง BKI Telematics ประเภท port 1 มาให้ใช้ค่ะ
เจ้าของกระทู้เลยทำการติดตั้งโดยการเสียบเข้ากับ OBD หรือ On Board Diagnostics ภายในรถยนต์ pajero sport 2.5 GT (ปี 2012)
บริเวณด้านล่างซ้ายของพวงมาลัย
ซึ่งหลังจากทำการติดตั้งเสร็จได้ขับรถเป็นระยะทางประมาณ 12 กม. ตามคำแนะนำเพื่อให้อุปกรณ์เข้าระบบ โดยถือโอกาสออกไปทำธุระนอกบ้านด้วยค่ะ
หลังจากทำธุระเสร็จ ขณะติดเครื่องรถเพื่อเดินทางกลับบ้านสังเกตเห็นว่า สัญญานไฟเตือนระบบทำงานเครื่องยนต์บกพร่องติดขึ้นค่ะ และติดตลอดเวลาที่ขับรถกลับค่ะ

ตอนนี้ตัดสินใจว่าจะเอารถไปเข้าศูนย์วันพรุ่งนี้ค่ะ แต่ตอนนี้อยากรบกวนขอความเห็นจากทุกท่านค่ะ ว่าการที่ไฟเตือนติดเกี่ยวข้องกับการติดอุปกรณ์ข้างต้นหรือไม่
ตอนแรกจะลองถอดอุปกรณ์ดังกล่าวออก ปรากฏว่าถอดไม่ออกค่ะ คงต้องให้ทางศูนย์ลองดู
หรือหากมีท่านใดมีคำแนะนำอื่นๆ จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 08:34:10 pm »

ไม่เคยมีซะด้วยแฮะเจ้า bki telematics
แต่มีความเป็นไปได้มากครับที่มันทำให้ไฟรูปเครื่องติด เพราะตัว bki อาจมีการปรับตั้งการสื่อสารข้อมูลไม่ตรงกับรถเรา สุดท้ายกลายเป็นกวนระบบ ecu ผ่านพอร์ต odb2
1.ถ้าจะลองเองก็ต้องพยายามถอดมันให้ออก (โดยทั่วไปก็เสียบเข้า ดึงออกธรรมดา ที่ดึงไม่ออกก็น่าจะฝืด)
2.ถึงจะถอดออกหรือไม่ออก (แต่พยายามถอดให้ออกดีกว่า) ถ้าจะลองลบโค๊ตอย่างง่ายสุด คือถอดแบตขั้วบวกหรือลบก็ได้ ขั้วเดียวทิ้งไว้ 30 นาที แล้วมาลองเริ่มกันใหม่ โดยใส่ขั้วแบตกลับเข้าที่เดิม (ต้องตั้งค่าวิทยุกันใหม่)
3.ถ้าขับรถไปสักระยะ แล้วไฟรูปเครื่องกลับมาอีก ก็ต้องให้ 0 เช็ค error โค้ดแล้วละครับ
4.แต่ถ้าโชคดี ไฟเตือนรูปเครื่องหาย ก็รู้ตัวการว่าเจ้า bki น่าจะมีผลแน่นอน ก็ต้องสอบถามกท.ปกภ.แล้วละครับ ต้องปรับค่าอะไรเพิ่มไหม

ทั้งหมดที่บอกไป ทดลองทำได้ ไม่มีผลกระทบที่เสียหายกับรถ นอกจากต้องมาตั้งค่าวิทยุกันใหม่แค่นั้น

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
paku
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 04:02:17 pm »

ขอบคุณคุณ  suPreme มากนะคะสำหรับข้อมูล
โชคดีที่หลังจากผ่านไปราว 5-6 ชั่วโมง ได้ไปทดลองใช้รถอีกครั้ง ปรากฎว่า
ไฟเตือนดับไปแล้วค่ะ เลยคาดว่าอาจจะเป็นช่วงที่ระบบ BKI ได้ทำการรันข้อมูล
เนื่องจากว่าก่อนไปทดลองใช้รถได้รับ e-mail จากทาง BKI ยืนยันว่าระบบ
BKI Telematics ได้ทำการติดตั้งเรียบร้อยแล้ว

แต่ทั้งนี้ถ้าเกิดไฟเตือนเกิดติดขึ้นมาอีกก็คิดว่าจะเข้าศูนย์ค่ะ

ขอขอบคุณ คุณ  suPreme อีกครั้งนะคะ
น้ำใจในคลับแห่งนี้มากล้นจริงๆ ประทับใจมากค่ะ
ขอบคุณจริงๆ ค่ะ
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 07:03:42 am »

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์