Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาฟรีปั๊ม มันไม่ง่ายอย่างที่คิด  (อ่าน 6368 ครั้ง)
may18
Jr. Member
**

like: 25

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 07:56:45 am »

ความเดิมครับ  มันยังไม่จบ

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=27966.0

ในระยะสองเดือนนี้ผมวิ่งเข้าออกหาช่าง  
ข่างนอกศูนย์ 6 ครั้ง
ช่างศูนย์โดยตรง 4 ครั้ง
กะน้ำยาฟรีปั๊มเนี่ยแหละครับ  

โดยสรุปตอนนี้พอได้  แต่จะได้แค่ไหนยังไม่แน่ใจ  เพราะยังไม่เจออากาศร้อนจัดแบบหน้าร้อนว่าจะเป็นยังไง  ตอนแรกจะรอให้ชัดเจนว่าจะมาเล่า แต่เห็นมันนานแล้วและบางท่านอาจมีปัญหาทั้งทราบและไม่ทราบ  เลยเอามาเล่าเป็นข้อมูลก่อน  พิจารณาเองนะครับ

เล่าต่อ .....

จากครั้งที่แล้วเติมรวมไป 5 หลอดคิดว่าดี  แต่เจออากาศร้อนจัดแอร์กลับไม่เย็นฉ่ำ  เย็นแห้งๆ  เลยเติมอีก  ช่างหวังดี(นอกศูนย์) เติมอีก 2 หลอด รวมไป 7 หลอดแล้ว  ได้เรื่อง  เครื่องอืด  เลยแกะแล้วพยายามเอาออก  ปัญหาเอาออกคือมันเหนียวจนเอาออกลำบาก  ทีนี้เลยเข้าศูนย์  ศูนย์ต้องนับหนึ่งใหม่ล้างทำความสะอาด ใส่ 3 หลอดแรกบอกไม่พอ  ใส่อีก 2 รวมเป็น 5 หลอด  ดูเหมือนจะดี  แต่พอเครื่องร้อนได้ที  ฉุดเครื่องเหมือนเราวิ่งแล้วลากรถอะไรสักอย่างข้างหลัง  เลยต้องเอาออกอีก  ปัญหาเอาออกคือมันคำนวณไม่ได้ว่าออกมากน้อย และมันเหนียวจนเอาออกยาก

ทีนี้เลยต้องนับหนึ่งใหม่อีกรอบ  เปลี่ยนศูนย์ใหม่ ช่างที่นี้แนะนำดี  บอกจริงๆตอนนี้ศูนย์ใหญ่ไม่แนะนำเติมแล้ว  ให้เปลี่ยนอย่างเดียว  เพราะ...
ล้างมักไม่หมด  และต้องใช้เวลานาน  
พอไม่หมดจะใส่ใหม่มันก็เกิดปัญหาไม่ได้มาตราฐาน
พอถามว่าของใหม่เท่าไร  เช็คราคาบอกว่า 8 พันกว่า
เลยบอก นั้นพี่ขอล้างดีกว่าน้อง ลองอีกรอบ

ศูนย์นี้ล้างให้ผมใหม่อีกรอบ  แต่เน้นให้ใส่แค่ 3 หลอดพอ  ลองใช้ก่อน ในใจคิดว่าหากไม่พอจริงว่าจะเติมอีกแค่ครึ่งหลอดพอมากกว่านั้นอาจเกิดปัญหาอีก ตอนนี้ก็พอได้  วิ่งไม่อืด  เครื่องไม่ร้อน แอร์เย็นพอประมาณ แต่ไม่ทราบหน้าร้อนจริงๆจะเป็นยังไง  ว่าอีกที ครับ

สรุปอีกทีครับ
หากรถวิ่งเกินแสน  มีอาการ
1.แอร์เริ่มเย็นไม่ฉ่ำ  ทั้งๆที่เช็คระบบแล้วปกติ
2.พัดลมไฟฟ้าทำงานเร็ว บ่อยกว่าปกติทั้งที่อากาศยังไม่ร้อนมาก
3.อาการมากขึ้น เวลารถติดถึงขั้นความร้อนขึ้น
ให้ดูใบพัดหากไม่หนืดจับหมุมได้สบายมือก็สงสัยตรงนี้ด้วย  
แต่ไม่แนะนำให้เติมเพราะของเก่ากับจะไม่รวมเป็นเนื้อเดียวกัน  ต้องล้างและล้างต้องหมด ก่อนเติมใหม่เอาแค่ 3 หลอด  ลองวิ่งก่อนครับ

ไม่หายเปลี่ยนใหม่เลยครับ

ปล.รถผม v6  เลยไม่ทราบว่าหาก ดีเซลจะเหมือนกันหรือไม่
      ตอนใช้ฟอร์จูนเนอร์  เบนซิน  ตั้งแต่ออกรถ จนขายรถที่เลขไมล์ 390,000 ไม่เคยเจอปัญหา ไม่เคยเติม ไม่เคยทำ เลยไม่ทราบว่าของปาโร่ ต้องดูเป็นพิเศษ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2016, 11:53:14 am โดย may18 » บันทึกการเข้า
TPajero
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 10:07:38 am »

สาธุ รถผมแสนสามกิโล เริ่มมีอาการรถติดในเมืองความร้อนขึ้นแอร์ไม่เย็น พึ่งใส่น้ำยาฟรีปั๊มใหม่เหมือนกัน เปลี่ยนตอนแรกเครื่องหนืด ใช้ไปสักพักกลับมาปกติ
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 08:38:07 pm »

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่นำมาแชร์กันครับป๋า  kiki

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
hong
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 11:24:36 am »

ป๋าดูท่อยางน้ำบนล่างด้วยครัย  อาการของป๋าผมเคยเป็นมาแล้ว จารบีหมดไปหลายหลอดไม่หาย  อ้ออย่าลืมดูหน้าคลัทคอมด้วย ผมปาเบนซิน 2.4 เป็นตอนแสนเ้กาครับ  ที่ให็ดูท่อยางหม้อน้ำบนล่างเพราะน้ำรั่วออก  ทำให้ความร้อนขึ้น น้ำในกระติกหายด้วยครับ
may18
Jr. Member
**

like: 25

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 11:34:58 am »

ป๋าดูท่อยางน้ำบนล่างด้วยครัย  อาการของป๋าผมเคยเป็นมาแล้ว จารบีหมดไปหลายหลอดไม่หาย  อ้ออย่าลืมดูหน้าคลัทคอมด้วย ผมปาเบนซิน 2.4 เป็นตอนแสนเ้กาครับ  ที่ให็ดูท่อยางหม้อน้ำบนล่างเพราะน้ำรั่วออก  ทำให้ความร้อนขึ้น น้ำในกระติกหายด้วยครับ

ระบบน้ำปกติครับผม

ตามเนื้อหา ผมเล่าเป็นข้อมูล ป๋าๆตัดสินใจเองครับ 
แต่ส่วนตัวเจอมาแบบนี้เลยเล่าให้ฟัง ถ้าใครมาถามผม  ผมจะแนะนำว่า  ใช้คุ้มแล้ว  เติมทั้งที่  ล้างเลยครับ  แล้วใส่ใหม่สบายใจกว่า
ค่าล้าง ค่าของ 700 กว่าบาทเท่านั้น
ดีกว่าเติมแล้วไม่เข้าที่ ปัญหาตั้งแต่ ซิลิโคนเก่า กับ ใหม่ เนื้อมันไม่เข้ากัน  เลยทำงานไม่ได้ตามมาตราฐานที่เซ็ตไว้

และเมื่อวันเสาร์ได้ลองวิ่งแบบรถติดๆ กลางแดดแล้วครับ  ตั้งแต่รามอินทรา แยกหลักสี่ วิภาวดี กระดึ๊บๆ ชั่วโมงเศษ ล้างเติมใหม่ 3 หลอด ผมว่าผ่าน  สังเกตจากอาการ แอร์เย็น ความร้อนไม่ขึ้น พัดลมไฟฟ้าไม่ทำงานบ่อยจนผิดสังเกตเพราะหากทำงานบ่อยหมายถึงพัดลมฟรีปั๊มแรงไม่พอ และที่สำคัญเครื่องไม่อืด ไม่หน่วง เร่งความเร็วได้ทันใจปกติเช่นเดิมแล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์