Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องมองหลังติดรถ เป็นฝามองไม่ค่อยเห็นเป็นเงาใครเคยเปลี่ยนมาบ้างครับ  (อ่าน 1792 ครั้ง)
butjoe
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 08:28:14 pm »

อยากทราบราคากล้องมองหลังครับ คชจ. เท่าไรครับ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 09:15:53 am »

ก็ลองแกะมาดูก่อนครับ   ในคลับมีการถอดออกมาเช็ดฝ้าใสแจ๋วกันหลายคันครับ  มันจะเป็นกล้องถอยแบบไฟไม่เหมือนพวก 12 v. ดูเหมือนของ Pa มาจากโรงงานน่าจะ 5 v. (ไม่เคยวัดครับ แต่อ่านข้อมูลมา) หากจะเปลี่ยนก็ส่วนใหญ่ซื้อแบบทั่วไปมาจัดใส่เอง เริ่มที่ 500 บาทแบบถูกก็ใช้ได้ครับ แต่พวกนี้ 12 v. ต้องดูเรื่อง ไฟมาเลี้ยงกล้องเก่าดูก่อนครับว่าวัดไๆดก้กี่ volts หาก 5v. ก็แสดงว่ามี adapter ขวางอยู่ครับ ต้อง bypass มาแทน

แต่อาการที่ว่านั้นเกิดขึ้นกับสมาชิกหลายท่านแบบว่า  ขึ้นขี้เกลือเลยครับ  ถอดมาทำความสะอาดเอา โดย

-- ถอดน็อทแค่ 2 ตัวเท่านั้นก็หกลุดมาทั้งยวงแล้ว เอามาพิจารณาดู มันเป็นหลอดกล้องแบบ capsule กันน้ำ แต่ที่มันฝ้า ก็เพราะ ครอบใสเท่านั้นเองครับ เปิดมาก็เห็นแล้ว เช็ดเสร็จก็จบแล้วมังครับ
-- ครอบใสที่ว่า ก็แคครอบเหมือนแว่นตาเท่้านั้นเอง แทบไม่ต้องแตะ capsule กล้องด้วยซ้ำ
-- หากถึงขนาดกล้องเสีย ก็ต้องเลือกตัวใกล้เคียงหามาใส่ อย่าไปเบิก 0  เลย ราคาคงหลายตังมากมาก จริงแล้ว เริ่มที่ 500 บาท ตามเวบก็มีครับ หากไม่ตรงขนาดก็เจาะใส่ใหม่อกีรูเลย ปล่อยอันเก่าไว้ ย้ายสายเอาก็พอ
-- แต่หากฝ้าที่ว่ามา จะจบที่เช็ดครอบใสก็จบแล้วครับ

xxxxxxx ถ้าป๋า ไกร สุราษฐ์  อ่านเจอกระทู้นี้ หากมีรูปเหลือขอสมาชิกหน่อยนะครับ เห็นใจแก แค่เป็นฝ้า ก็จะโดน 0 ฟันเอาได้ xxxxxxxxxxxx หลายคนพอขันไม่ออก ก็ไม่กล้ากดแน่นขันสกรูต่อไป แค่ น็อท 2 ตัว พอหลุดออกมา ก็แค่เช็ด จบบแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2016, 09:34:38 am โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์