Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบการปิดสัญญาณถอยหลังครับ  (อ่าน 2049 ครั้ง)
kowits
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 06:40:11 pm »

สวัสดีครับป๋าๆ ผมใช้ปา2.4 ปี 2014 เดิมก็ไม่ได้ใส่สเกิร์ตหน้าหลังแต่อย่างใด ทีนี้ได้สเกิร์ตหน้าหลังมาจากพี่ข้างบ้านเค้าให้มาเพราะไม่ใช้และไม่ชอบ ซึ่งผมก็ได้สอบถามพี่เค้าว่ามันเคยเป็นรุ่นที่ปิดหมดไม่มีรูหรือเว้นตรงส่วนของสัญญาณถอยหลังนะ (ยืมรูปมาครับเป็นรุ่นนี้) ซึ่งรถของพี่เค้าเจาะใส่สัญญาณมาพร้อมกับสเกิร์ตก็เครสวยไป แต่เมื่อเอามาเทียบกับรถผมมันไม่ตรงกับสัญญาณถอยในรุ่นรถของผมซึ่งเยื้องกันนิดหน่อย คือตรงกลางค่อนข้างตรงกัน ด้านข้างทั้งสองห่างไปเกือบครึ่งนิ้วซึ่งเยอะหน่อย แต่ก็ดูงามดี มีปัญหาว่ามันจะใช้สัญญาณถอยยังงัยนี่สิ ก็เลยไปที่ร้านประดับยนต์ใกล้บ้าน พี่ช่างก็บอกว่า

1. เจาะข้างให้ตรงกับสเกิร์ตแล้วย้ายสัญญาณที่มากับรถขึ้นมา บากที่ตัวรถให้ตัวสัญญาณขึ้นมานิดหน่อย เพราะไม่ได้เป็นแท่งตรงแต่เป็นตัวแอล ค่าใช่จ่ายหลักร้อย
2. เปลี่ยนสัญญาณถอย ของเดิมไม่เอาตัดออกเพื่อไม่ต้องบากตัวรถเปลี่ยนใหม่ให้เป็นท่อนตรงๆ จะเอากี่จุดว่าไป แต่ถ้าเอาแค่2จุดตรงกลาง ด้านข้างไม่เอาก็ไม่เจาะ ตัดสัญญาณข้างออกไปปิดจุกหลอก ค่าใช้จ่ายหลักพัน
3. ติดสเกิร์ตไปเลย บังสัญญาณถอยที่มีมากับรถไม่เจาะทำใดๆทั้งสิ้น ปิดจุกหลอก ดึงหัวสัญญาณถอยออกไม่ต้องใช้ พี่ช่างว่างั้น ค่าใช้จ่ายหลักสิบ

ผมชอบข้อ 3. ประหยัดดี ซึ่งผมอยากทราบว่ามันมีวิธีปิดสัญญาณถอยมั้ยครับโดยที่ไม่ต้องตัดหรือเอาหัวปลั๊กออก หรือ มีวิธีดีกว่านี้มั้ยครับ

ขอความคิดเห็นจากป๋าๆด้วยครับ
โอ_ทุ่งครุ
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 07:27:09 pm »

ตัดไฟเลี้ยงกล่อง control ชุด sensor ถอยครับ
kowits
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 11:55:20 pm »

จะลองทำดูครับ ขอบคุณครับผม
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 09:24:26 am »

ถ้าเป็นผม ผมทำข้อ1 ครับ จะอย่างไรสเกิร์ตก็ปิดให้อยู่แล้ว และดูไม่ค่อยออกด้วยเวลาถอดออก(แล้วจะถอดเข้าๆ ออกๆ หรือเปล่าละสเกิร์ตเนี๊ยะ)
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 10:00:12 am »

เซนเซอถอยติดรถมาจาก รง ราคาเกือบหมื่น เพราะมีฟังชั่นที่ไม่เหมือนของแต่ง
คือสามารถทำงานได้2จังหวะ ถ้าต้องการยกเลิกการทำงานคู่กลาง เปิดสวิทย์กุญแจONเข้าเกียถอยกดสวิทSonar offค้างไว้ มีเสียงเตือนยาว1ครั้งยกเลิกการทำงาน ทำซ้ำกันก้อเปิดใช้งานได้เหมือนเดิม

kowits
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 11:35:26 am »

ขอบคุณครับป๋าโดม...  วิธีประมาณนี้ล่ะครับเหมือนโค๊ดลับ ปิดแบบป๋าโดมได้โดยไม่ต้องถอดอะไรเลย ไม่ใช้งานไปก่อนสักพัก เสียดายของติดรถไม่อยากไปยุ่งกับมัน เอาสเกิร์ตมาลองใส่กะทำเองแต่ที่ลืมบอกคือเจ้าสเกิร์ตเนี่ยริ้วรอยก็พอควรกับสีที่จะดูซีดกว่า(ของฟรีก็งี้ล่ะอิอิ) รองบเหลือหลังจากจ่ายค่าเทิอมลูกหมดแล้วค่อยว่ากันครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์