Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการแอร์ไม่เย็น แก้หลายรอบไม่ยังไม่จบ  (อ่าน 3823 ครั้ง)
veerayut p.
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 05:16:44 pm »

รบกวนสอบถามพี่ๆ หน่อยครับ อาการแอร์ไม่เย็นครับ เวลาจอดติดไฟแดง หรือ รถติด แอร์ตู้หน้าไม่เย็น แต่ตู้หลังเย็นครับ พอเร่งเครื่อง แอร์ ปกติ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะไรครับ ผมเปลี่ยน วาล์ว แผงหน้าระบายความร้อน ไดเออร์ ล้างตู้ ล้างระบบ ใหม่หมดแล้วครับ อาการยังเหมือนเดิมครับ
รบกวนพี่ๆช่วยหน่อยครับ ทางร้านเช็คแรงอัดคอมแล้วครับ ว่าปกติ ตอนี้ไม่รู้ทำไรต่อครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ 
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 05:49:05 pm »

อาจจะต้องเช็คดูที่วาล์วที่เปลี่ยนไปว่าฉีดน้ำยาเท่าเดิมหรือเปล่า เพราะอาการเหมือนน้ำยาท่วมคอลย์เย็นครับ

Par
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 12:43:03 am »

หน้าคลัช แอร์ ชัวเลยคับ ของผมเพิ่งไปทำมา ซ่อม1400-1700ซ่อมน่ะคับไม่ได้เปลี่ยน
พี่ๆท่านได ทราบราคาเปลี่ยนแจ้งด้วยน่ะคับ
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 05:46:52 pm »

ถ้าชุดหลังเย็น แต่ชุดหน้าไม่เย็น คงตัดปัญหา ชุดคอม กับ คอนเดนเซอร์ไปได้

ปัญหาก็อยู่ที่ ชุดหน้าเอง 
-วาล์วตัด
-ชุดควบคุมแอร์ มีปัญหา  (ชุดออโต หรือ แมนวล)
veerayut p.
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 09:34:19 am »

ขอบคุณครับ 
may18
Jr. Member
**

like: 25

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 12:33:00 pm »

ว่าจะมาเล่าอาการแอร์ไม่เย็นหรือเย็นต่ำหรือสู้หน้าร้อนไม่ได้เช่นกันครับ

1.รถใช้มาตลอดจนแสนโลเริ่มไม่เย็นเกือบร้อนเพราะหน้าร้อนเต็มๆ  เช็คทุกอย่่างไม่รั่ว น้ำยาแอร์ขาดนิดหน่อย เลยเปลี่ยนไดร์เออร์ แวตน้ำยาใหม่ ล้างตู้แบบไม่ถอด  ก็เย็นเยี่ยมสู้แดดดีเช่นเดิม  ใช้มาได้เดือนนึงเริ่มไม่เย็นอีกหละ

2.กลับไปเช็คทุกอย่างปกติ แรงอัด จุดรั่วไม่มี น้ำยาแอร์ปกติ  ระหว่างติดเครื่องมองดูกะช่างสังเกตใบลมฟรีปั๊มหมุนเอื่อยๆเลยจัดการเติมน้ำยาให้ฟรีปั๊มก่อน

3.ติดเครื่องยืนมองทั้งแดดร้อนๆ รอเป็น 10 นาทีไม่ค่อยเย็น แต่สังเกตพบเพิ่มอีกอย่าง  พัดลมไฟฟ้าหน้าเครื่องไม่ยอมทำงาน  กว่าจะทำนานเกินไป  ช่างลองถอดปลั๊กมาเช็คๆเป่าๆและเสียบเข้าใหม่  ทีนี้พัดลมไฟฟ้าเริ่มทำงานดี ถึงจุดควรจะหมุนก็หมุน

เอากลับมาใช้ได้ 2 วัน เย็นปกติดีแล้วครับ

ข้อแนะนำให้ดูเพิ่ม
1.หากรถใช้นานเป็นปีไม่เคยเติมน้ำยาที่พัดลมฟรีปั๊มให้เติม  รุ่นนี้เติมไม่ยากถอดและมีจุดเติมเข้าโดยไม่ต้องแกะแบบพวกโตโยต้า
2.สังเกตการทำงานของพัดลมไฟฟ้า  ร้อนแล้วควรจะหมุนแล้วหมุนหรือไม่ ดูปลั๊ก รีเลย์พัดลม
กับ หมุนแล้วแรงหรือไม่ครับ   หมุนไม่แรงก็ไม่ดีครับ เปลี่ยนมอเตอร์ได้ครับ

หลายปีก่อนเคยใช้ space wagon แสนเศษๆโล มอเตอร์พัดลมไฟฟ้าเริ่มหมุนไม่แรง ระบายไม่ดี ปรากฎคอมแอร์พัง  ต้องเปลี่ยนคอมท้งลูกเลยตอนนั้น ญาติที่เป็นช่างแอร์บอกควรเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมตอนแสนโล  คอมทำงานหนัก แรงดันสูงเพราะระบายความร้อนไม่ออกเลยพัง

Nadthawudh
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 06:13:48 am »

ให้ตรวจเช็คที่พัดลมไฟฟ้า เวลาทำงาน ลมต้องดูดเข้าไปในแผง ถ้าเป่าออกมา ร้อนแน่นอน
ปัญหาเล็กๆที่ผมปวดตับมานาน เจอยาที่ช่างวางไว้ซะงั้น
ลองดูด้วยตัวเองก่อน ถ้าไม่ใช่ปัญหานี้ ก็ตามท่านอื่นครับ
V_SIX_LPG
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 10:38:11 am »

ลองเช็คแบตรถดูครับ เคยมีอาการครับเปลี่ยนแบตรถใหม่แอร์กลับมาเย็นปกติ
wisoot ID4214
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2016, 08:26:10 pm »

ผมก้อเป็น2.4ฟรีเครื่องแอร์ไม่เย็น วิ่งปกติเย็น เลยไปจัดชุดครัชท์คอมแอร์2500บ

ท่าวุ้ง ลพบุรี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์