Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (ปิดโปรเจ็ค M9N) ติดตั้งสวิชต์ควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัย MY12 ให้กับจอ M9  (อ่าน 12088 ครั้ง)
baikancha
Newbie
*

like: 7

« เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 10:12:08 pm »

หลังจากค้างคามาตั้งแต่ก่อนปีใหม่ วันนี้ได้เวลาปิดจ้อบ M9N สำหรับ MY12 ซะที ด้วยการ ติดตั้งสวิชต์ควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัย จะได้ไม่ต้องเอื้อมมือไปกดๆๆ หมุนๆ ที่ฟ้อน (MY12 ไม่มีครับ, Step นี้เปลี่ยนจอจาก M7T เป็น M9N แล้วนะครับ)
พอใส่ปุ่มเข้าไปแล้ว มันดูครบๆ สวยดีคับ

เริ่มจาก

- Part 8701A087 เบิกศูนย์ 1,8xx (จำเศษไม่ได้ ไม่รวม VAT)

- สายไฟ (จริงๆมันยาวกว่านี้นะครับ ราวเมตรเศษๆ ลืมถ่าย เลยเอาสว่นที่เหลือเศษมาถ่ายให้ดูว่าผมใช้สายแบบนี้)

- ไส้ Socket ตัวเมีย

- บัดกรีต่อไส้ Socket พ้อมหุ้มท่อหดเตรียมไว้

-  อีกฝั่งนึงก็ปลอกสายเปลือยๆ ไม่ต้องทำอะไร (อันนี้ทำแบบบ้านๆ นะครับ  ถ้าเอาเนียนๆ ก็หาไส้ Socket ตัวเมียขนาดเล็กมาบัดกรีแล้วใส่เข้าไป)

---  ฝั่งจอ ---
  - นำไส้ Socket ที่เตรียมไว้ไปต่อกับ ปลั้กสีขาวอันใหญ่ ที่มีสายสองเส้น สีขาว สีฟ้า

ปลั้กใหญ่ แต่จะมีแค่ 2 pin

เสียบเข้าไป....

--- ฝั่งพวงมาลัย  ---
    - ถอดฝาครอบพวงมาลัยแล้วมองหาปลั้กสีดำไต้คอพวงมาลัย(สีเหลืองจะเป็นสาย Airbag)

- ถอดปลั้กออกมาจะมีเหลือ ช่องที่ยังไม่มีสาย 2 เส้น (pin 2,3) สามารถเสียบสลับสายได้ ไม่ต้องกลัวเสียบผิดขั้ว

เสียบอีกฝั่งที่ปลอกลอยไว้เข้าไปเลยจากด้านหลัง(ระวังอย่าทะลุออกด้านหน้าเดียวจะไปช้อตโดนสายอื่นที่อยู่ติดกัน)

แล้วประกอบกลับ เปิดเทสใช้งานได้เลยคับ  
   สวิชชุดนี้จะไปควบคุมทั้งตัว Font Alpine และจอ M9 แล้วแต่ Mode การใช้งาน มี 5ปุ่ม
     Volume + - ก็ปรับเสียง
     Up Down ก็เลื่อนเพลง เดินหน้า ถอยหลัง
     Mode  ก็เหมือนกดปุ่ม Source นั่นเอง

ขอให้เพลิดเพลินกับการใช้งานนะค้าบบบบบ

กระทู้ที่เกี่ยวข้องกันใน Porject นี้
- ติดตั้งจอ M9N   >>>  http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=27262.0
- ติดตั้งระบบนำทาง IGO บนจอ M9N  >>> http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=27253.0;topicseen
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2016, 02:21:43 pm โดย baikancha » บันทึกการเข้า

2.5GT 4WD White. ID 6291 Line : baikancha FB : baikancha
lek_pajero
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 11:40:58 pm »

suadyod

" 2.5 GT บรอนซ์เงิน 2010 "  ID 3776  ศรีราชา
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 08:01:32 am »

suadyod suadyod เปิดไฟหรี่ไฟปุ่มติดด้วยไหมครับ

baikancha
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 09:18:54 am »

suadyod suadyod เปิดไฟหรี่ไฟปุ่มติดด้วยไหมครับ

ติดครับ เปิดไฟรถแล้วไฟปุ่มติด เหมือนฝั่งครูส ถึงไม่ได้เดินสายเข้าเครื่องเสียงเพิ่มก็ติดคับ ใส่แล้วติดเลย(เฉพาะไฟ)

2.5GT 4WD White. ID 6291 Line : baikancha FB : baikancha
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 11:01:53 am »

like

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
baikancha
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 05:10:35 pm »

ไฟติดแบบนี้ คับ

baikancha
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 02:26:17 pm »

ภาพมันหายไฟทั้งหมด ผมพยายาม หามาอัพให้เหมือนเดิมแล้ว แต่ได้เพียงแค่นี้นะครับ ต้องขออภัยทุกท่านที่เข้าดูเป็นตัวอย่างด้วย แต่จากที่เอากลับมาได้ + วิธีที่อธิบายไว้ ผมเชื่อว่าน่าจะไม่มีปัญหาในการ DIY คับ

may18
Jr. Member
**

like: 25

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 11:56:13 pm »

like

เยี่ยมยอดครับ  นับถือน้ำใจ ป๋า baikancha เลยครับ  ช่วยกันแชร์  ยิ่งแชร์ออกไปเยอะยิ่งได้เยอะครับ 
บางทีเราดีใจที่เก็บไว้ใช้คนเดียว  หรือไว้กลุ่มเดียว  แต่ไม่นานก็ตกรุ่น ครับ

ผมเองเล่น gps มาหลายปี  เวลามีอะไรอัพแจกๆกัน  บางทีไปเห็นผลงานของเราใช้ต่อๆกันไปไม่เคืองเลยครับ  กลับดีใจที่มีคนชอบ

ไม่กี่วันเข้าเวปโหลดบิท ยังไปเห็นชุดไฟล์ igo android ที่ของเราตกแต่งเอง  และเคยอัพไว้ในเวป gps ไทยแห่งนึง  มีคนเอาไปอัพแจกก็ดีใจครับที่มีคนชอบ
rangsun
Newbie
*

like: 2

เวลาบอกเราได้ทุกอย่าง

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 10:03:34 am »

like

เยี่ยมยอดครับ  นับถือน้ำใจ ป๋า baikancha เลยครับ  ช่วยกันแชร์  ยิ่งแชร์ออกไปเยอะยิ่งได้เยอะครับ 
บางทีเราดีใจที่เก็บไว้ใช้คนเดียว  หรือไว้กลุ่มเดียว  แต่ไม่นานก็ตกรุ่น ครับ

ผมเองเล่น gps มาหลายปี  เวลามีอะไรอัพแจกๆกัน  บางทีไปเห็นผลงานของเราใช้ต่อๆกันไปไม่เคืองเลยครับ  กลับดีใจที่มีคนชอบ

ไม่กี่วันเข้าเวปโหลดบิท ยังไปเห็นชุดไฟล์ igo android ที่ของเราตกแต่งเอง  และเคยอัพไว้ในเวป gps ไทยแห่งนึง  มีคนเอาไปอัพแจกก็ดีใจครับที่มีคนชอบ

ยอดเยี่ยมครับป๋าทั้ง 2 (baikancha และ may18) นับถือและขอบคุณในน้ำใจที่มีต่อกัน ผมเองเคยได้รับความเอื้อเฟื้อจากป๋าทั้ง 2 ด้วยเหมือนกันครับ

time will tell
น้าหน่อย 089-4149993
may18
Jr. Member
**

like: 25

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 11:37:24 am »

ด้วยความยินดีครับ ป๋า  รวมถึงผ่านได้ระยะนึง ป๋า สามารถถามเข้าได้ว่ามีอะไรใหม่ๆบ้าง เช่น เปลี่ยนเวอร์ชั่นใหม่ทั้งชุด หรือแผนที่ใหม่ หรือ option อะไรใหม่ๆ

คือ จริงๆเวปที่ผมชอบเข้า  เป็นพวกเล่น gps ทั้งเวปใน เวปนอก ทั้ง navitotal , gpsunderground , gpspower(แยกตัวมาจาก noeman.org) เวปจีนก็มีแต่มักเอาไฟล์มาจากเวปฝรั่ง  ส่วนเวปในมีหลักๆที่เดียวหลายท่านคงทราบ

ในกลุ่มเวปพวกนี้ จะถนัดคนละด้านครับ  บางคน hardware  บางคน software บางคนงัดแงะอุปกรณ์   แต่มารวมๆกันและแชร์ความรู้กันก็เลยมีอะไรใหม่ๆเล่นอยู่เสมอครับ  ปกติไม่ค่อยมีใครหวง กั๊ก unlimit ครับ  ก็มีบ้างครับ แต่น้อย  

ในเวปบิทที่บางคนยอมซื้อชั่วโมงเข้าไปโหลด  ส่วนใหญ่ก็ก็อปมาจากเวปด้านบนครับ  แต่คนอัพโหลดคงได้ rate ไว้โหลดหนังฟรีครับ

นั่นความคิดผม  จะชอบและยกย่อง ป๋าๆที่มีจิตใจงดงาม แชร์โดยไม่หวังสิ่งใด  ส่วนท่านใด จำเป็นต้องทำมาหากินเอาวิชาชีพมาบอกไม่ได้ผมก็ไม่อคติใดๆครับแล้วแต่ถนัด    

ที่ผ่านมาผมเข้าไปแชร์โดยไม่หวังผลตอบแทน  โดยไม่มีเงื่อนไขอื่นใดครับ  หลายเวปครับ ทั้ง fortunerclub  mu7club hondaสองสามเวป แม้แต่ newdmax ก็เข้าไปแนะนำช่วงแรกตอนที่สมาชิกยังไม่ค่อยรู้ว่าทำไง จนตอนนี้มีตัวหลักผมก็ไม่ค่อยเข้า    ซึ่งแต่ละแห่งผมจะใช้ log in ต่างๆกันไป ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2016, 11:44:12 am โดย may18 » บันทึกการเข้า
baikancha
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 08:59:28 am »

like

ยอดเยี่ยมครับป๋าทั้ง 2 (baikancha และ may18) นับถือและขอบคุณในน้ำใจที่มีต่อกัน ผมเองเคยได้รับความเอื้อเฟื้อจากป๋าทั้ง 2 ด้วยเหมือนกันครับ

ก็ต้องขอบคุณน้าหน่อยด้วยเหมือนกันครับ ภาพ pin ของ Socket ก้ได้จากน้าหน่อย วิธีการต่อ ก้ได้จากน้าหน่อยด้วยเหมือนกันคับ...

baikancha
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 09:09:04 am »

like

ผมว่าน่าจะแยกจากห้อง Entertainment มาตั้งอีกห้องเป็นห้อง GPS ก็น่าจะดีคับป๋า.....เวลาหาข้อมูลเกี่ยวกับ GPS จะได้มีแต่หัวข้อของ GPS โดยเฉพาะ

Yoot
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 06:21:16 pm »

ถ้าเป็นจอ M7T ใช้ได้ปล่าวครับ
sanee123
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 08:29:34 am »

สาธุ ยอดเยี่ยม
Ekasit
Jr. Member
**

like: 2

ศิษย์หลวงปู่ทิม อิสริโก

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 01:49:15 pm »

อยากได้มากครับ 2.4 ไม่มีอะไรเลยครับ ต้องจัดแล้ว

ID 3347
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์