Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลง แผนที่ IGO บนจอ M9N  (อ่าน 18490 ครั้ง)
baikancha
Newbie
*

like: 7

« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 11:51:05 am »

เริ่มจาก รถผมเป้นปี 2012 GT จอจะเป็น M7T ใช้งานได้แค่ 2 อย่าง คือ ดูหนัง DVD กับจองภาพถอยหลัง ก็เลยจัดจอ  M9N มือสอง มาประจำการแทน แต่ใมันดันช้งาน SpeedNavi  ไม่ได้ก้เลยต้องดิ้นรนหา แผนที่ค่ายอื่นมาลงแทน ประกอบกับเคยใช้ IGO ใน GPS จีนมาระยะนึง เลยรู้สึกชอบ IGO เป็นพิเศษ เนื่องจากเป็นโปรแกรมที่สามรถ Modify ได้ง่าย และโปรแกรมมีความยืดหยุ่นสูง ลงง่าย ติดตั้งง่าย ใช้งานง่าย ก็เลยจัดมันมาประจำการใน M9N ซะเลย  ขั้นตอนก็เริ่มกันเลยคับ

สิ่งที่ต้องเตรียม
เครื่องมือ
- ไขควง
- Crard reader

โปรแกรม  
โหลดจาก ลิ้งนี้ครับ
http://www.navthai.com/smf/index.php?topic=14504.0
วิธี เงื่อนไข และ ขั้นตอนในการโหลดไฟล์ เพื่อให้เป้นเครดิตกับทางเว็ป ก็ให้เป็นไปตาม วิธีและขั้นตอนของเว็ปละกันนะครับ

รื้อสิ่ครัช จะมัวรออะไร
รถตั้งแต่ ปีแรก ถึงปี 2013 กว่าจะเข้าถึง จอและ Memory card ของ Navigator ได้นี่ต้องแกะกันพอสมควร .....

เริ่มต้นแกะครอบจอออกก่อนคับ

แกะเลย หาแฉลงมาอันนึงคับ....
โอ๊ะๆๆ ไม่ต้องๆๆ มือเปล่าๆพอคับ
ถ้าแงะไม่เป้น ลองดูตามคลิปนี้นะครับ
https://www.youtube.com/watch?v=SZdCQtQn2T8  Credit : youtube Wanchai Wangsee

ออกมาแล้ววว

ถอดน้อต 4 ตัวที่ขายึดจอ ที่เห็นด้านข้างออก  
แล้วถอดขายึดจอฝั่งขวาออก ถอดน้อต 2 ตัว

จะเห็นช่องของ Memory card ที่เราต้องการ การ์ดจะอยู่ในช่องนี้ครับ

ถ้าเล็บไม่ยาวพอ ให้ใช้อะไรสักอย่างสอดเข้าไปกดคับ แล้วการ์ดจะเด้งออกมา

ได้การ์ดที่เราต้องการมาแล้ว .....
..... ต่อไปจัดการด้าน Software คับ .......
เครื่องมือที่ต้องการเพิ่มเติมคือ Card reader ธรรมดาๆ ทั่วไปนี่แหละคับ เอาไว้อ่านการ์ด

เมื่อเราเปิดเข้าไปในการืดจะเจอ Folder   SpeedNavi

ข้างในจะมีไฟล์ของ SpeedNavi ทั้งหมด
********  ให้เรา ก้อปปี้ ทั้งโฟลเดอร์นี้เก็บไว้ให้ดี 1 ชุดนะครับ  ******  
เพราะถ้าอยากกลับไปใช้ SpeedNavi เหมือนเดิม ก็แค่ก้อบปี้ ไฟล์ชุดนนี้ไปวางที่เดิม

แล้ว ลบไฟล์ใน Folder นี้ทิ้งทั้งหมด แล้วเอาไฟล์ใหม่ที่โหลดใส่ลงไปแทน

ทุกไฟล์จะอยู่ใน Folder  SpeedNavi

ต้องมีการแก้ไขนิดหน่อยคับ ทำ 2 ขั้นตอน
  1.  เปิดเข้าไปใน Folder SpeedNavi  มองหาไฟล์ชื่อ " YESIGO_WW_Final.EXE " แล้วให้เปลียนช่อไฟล์เป้น " SpeedNavi.EXE "

2. เปิดไฟล์ที่ชื่อ sys.txt
       แล้วหาบรรทัดที 12 ที่เขี่ยนว่า

[gps]
       port="auto"
       baud="auto"

แล้วแก้เป็น

[gps]
      port="7"
      baud="9600"

แล้ว Save ทับไปเลย

เท่านี้ครับ เอาการ์ดไปใส่กลับที่เดิม แล้ว เปิดใช้งาน Navigation แล้วทำตามขั้นตอนการ Set up เริ่มต้นของ IGO ได้เลยครับ

** ถ้าต้องการเปิดใช้งานดูแผนที่อย่างเดียว ก็สามารถเข้าเมนู Navigation ได้ตามปกติ แต่เมื่อ Exit ออกจากแผนที่มาแล้ว เราจะเปิดแผนที่ใหม่ไม่ได้อีก จนกว่าเราจะ ดับเครื่อง OFF กุญแจ แล้ว เปิดเครื่องใหม่
**** ส่วนวิธีเปิดใช้งานให้ สามารถใช้แผนที่นำทาง ไปพร้อมๆ กับ ดูหนัง ฟังเพลง ได้พร้อมๆกันให้ทำตามขั้นตอนนี้คับ

1. เปิดหนังมาก่อน

2. พอหนังเริ่มเล่น ให้กด เมนู N เพื่อเปิดแผนที่

3. เมื่อเรากด N ไปแล้ว แผนที่จะเริ่มบูต ให้เราคอยกด PIP เป้นระยะๆ จนกว่าหน้าจอ แผนที่จะเด้งขึ้นมาซ้อนกับหนัง ถ้าเราไม่กด PIP แผนที่จะถุกเรียกขึ้นมาอย่างเดียว แล้วเราจะ PIP ภาพมาซ้อนกันไม่ได้

-  ภ้าเรากด PIP เรื่อยๆ เราจะเห็น IGO กำลังบูต ขึ้นมาซ้อนกับ หนัง

- แต่ถ้าช้าหน่อยมันจะขึ้นมาหน้านี้

เพียงเท่านี้ เราก็จะดูหนัง ฟังเพลง ไปได้พร้อมๆ กับ เปิดแผนที่นำทาง

ข้อสังเกต

ถ้าเรา exit แผนที่ หลังจากเปิดใช้งานได้แล้ว พอเราจะ PIP แผนที่ใหม่มันจะขึ้นหน้าจอแบบนี้ครับ

หมายความว่า มันเข้าแผนที่ไม่ได้แล้ว  ให้กด Home หรือ PIP เพื่อใช้งานเมนูอื่นๆ

ถ้าเราเข้าเมนู Navigation แล้วกด Exit ออกจากแผนที่ พอกดเมนู Navigation ใหม่ เพื่อจะเข้าแผนที่อีกครั้ง มันจะเข้าไม่ได้ จะขึ้นหน้าจอแบบนี้

และไม่สามารถกด เมนูอื่นไม่ได้  ไม่ได้หมายความว่าจอแฮงคับ เพียงแค่เปิดแผนที่ไม่ได้เท่านั้น ให้เรากดเมนู Home(รูปบ้าน) ด้านบนซ้าย เพื่อกลับมาหน้า เมนูหลั เพียงแค่นี้ก็จะใช้งานเมนูอื่นๆได้ตามปกติ

เวลาเข้าใช้งานแผนที่ จะมีเมนู Home และ PIP ขึ้นมาให้ใช้งาน ให้ใชการ PIP และ Home แทนการ กด Exit ออกจาก IGO ถ้าเรา Exit ครั้งต่อไปเราจะเปิด หรือ PIP แผนที่ไม่ได้ จนกว่าจะดับเครือง OFF กุญแจ แล้วเปิดใหม่ ตมขั้นตอนข้างต้น

***** Update วิธีเปิด แผนที่ PIP ซ้อนกับหนัง เพลง  โดยสามารถเปิดแผนที่ก่อนได้เลย *****
    ง่ายๆคับ  เพียงแค่ตอน เปดเมนู Navigation เพื่อเข้าแผนที่ ให้เรากด เมนู ซ้ำๆ ย้ำๆ จนว่าจะขึ้นหน้า Boot Screen ของ IGO เท่านี้ก็จะมี เมนู Home(รูปบ้าน) ขึ้นมาเลย เราก็สามารถใช้งานได้ปกติ
  แต่ถ้าเรากด เมนู Navigation เพียงครั้งเดียว แล้วรอแผนที่โหลดขึ้นมา มันจะไม่มี เมนู Home(รูปบ้าน) ทีนี้เราจะ PIP ไม่ได้ เราต้อง Exit แผนที่ แล้วพอ Exit แล้ว จะเข้าใช้งานอีกครั้งไม่ดไ้ด้
      หน้า Menu หลัก

หน้า Boot Screen มีเมนู Home(รูปบ้านให้แล้ว)

หน้า เมนูนำทาง ก็มีเมนู Home ให้เราใช้ สามารถ ออกจากแผนที่ได้โดยไม่ต้อง Exit

ขอให้มีความสุข กับ การใช้งาน IGO นะคับ

กระทู้นี้ ขอให้เครดิต และขอบคุณเป้นอย่างสูงให้กับ ป๋า may18  และ ป๋า numnoi11  ที่ช่วยให้คำปรึกษา จน โปรเจ็คนี้ ลุล่วงไปได้ด้วยดี

กระทู้ที่เกี่ยวข้องกันใน Porject นี้
- ติดตั้งจอ M9N   >>>  http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=27262.0
- ติดตั้งปุ่มควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัย  >>> http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=27402.msg615368#msg615368
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2016, 03:14:18 pm โดย baikancha » บันทึกการเข้า

2.5GT 4WD White. ID 6291 Line : baikancha FB : baikancha
may18
Jr. Member
**

like: 25

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 12:58:09 pm »

royrover
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 08:46:55 am »

suadyod
tor_anuchit
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 04:18:04 pm »

รถปี 2010 ทำได้ไหมครับ Huh?
numnoi11
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 10:09:46 pm »

รถปี 2010 ทำได้ไหมครับ Huh?
ใช้ได้เฉพาะกับจอ M9N ครับ รถปี  2010 น่าเป็นจอ M7
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 09:30:06 am »

like  suadyod

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
numstuk
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 04:01:59 pm »

ขอคำแนะนำด้วยครับ   ผมใช้pajero V6 เครื่องเสียงรุ่น G9  กดปุ่มดูแผนที่ ดันกลายเป็นเอาแผ่นซีดี ออกจากเครื่อง เคยเทรินไปครั้งหนึ่งตอนซื้อรถได้ 1 ปี ตอนนี้ก็รวนๆ ปุ่มบางปุ่มกดตรงๆไม่ได้ต้องกดริมๆของปุ่ม ใช้งานยาก ระบบเสียงก็ไม่ค่อยดี อยากถามว่า
1.  ใช้โปรแกรม IGO ได้ไหม 
2.  ถ้าเครื่องผมใช้ได้ แนะนำวิธีการด้วยครับ
3.  ผมคลิกตามลิงส์ที่ท่านแนะนำ หาโปรแกรมไม่เจอเลยครับ พอจะส่งไฟล์ตามที่อยู่นี้ได้ไหมครับ  [email protected]
may18
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 05:37:35 pm »

ขอคำแนะนำด้วยครับ   ผมใช้pajero V6 เครื่องเสียงรุ่น G9  กดปุ่มดูแผนที่ ดันกลายเป็นเอาแผ่นซีดี ออกจากเครื่อง เคยเทรินไปครั้งหนึ่งตอนซื้อรถได้ 1 ปี ตอนนี้ก็รวนๆ ปุ่มบางปุ่มกดตรงๆไม่ได้ต้องกดริมๆของปุ่ม ใช้งานยาก ระบบเสียงก็ไม่ค่อยดี อยากถามว่า
1.  ใช้โปรแกรม IGO ได้ไหม 
2.  ถ้าเครื่องผมใช้ได้ แนะนำวิธีการด้วยครับ
3.  ผมคลิกตามลิงส์ที่ท่านแนะนำ หาโปรแกรมไม่เจอเลยครับ พอจะส่งไฟล์ตามที่อยู่นี้ได้ไหมครับ  [email protected]

V6  ต้องศึกษาหัวข้อนี้ครับ
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=22864.0
may18
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 02:31:04 pm »

เอามาให้ป๋าๆมาลองใส่เสียงเตือน
กรณีป๋าโหลดชุดโปรแกรมมาจากลิ้งค์ด้านบนของป๋า baikancha ที่ คห.แรก มาใช้นะครับ

เสียงเตือนที่มี
ปั๊มบางจาก , danger จุดอันตราย , LPG , Ptt , SpeedCam กล้องจับความเร็ว(ไฟล์นอก) , tunnel อุโมงค์ , กล้องจับความเร็ว(ไฟล์ไทย) , กล้องฝ่าไฟแดง ,     จุดตัดทางรถไฟ , ด่านเก็บค่าผ่านทาง

เสียงที่ขาน เช่น เริ่มขาน พีทีทีข้างหน้า  --> และขานซ้ำ รับกาแฟอะเมซอนก่อนมั๊ยค่ะ

กรณีป๋าไม่ต้องการเสียงเตือนไหนก็เอาไฟล์นั้นออก เช่น ไม่ต้องการเตือน LPG ก็เอาไฟล์นั้นออกไป

ให้สำรองไฟล์ที่จะถูกแทนที่เก็บไว้ในคอมก่อนวางของใหม่แทน เผื่อไม่ถูกใจ ใช้ไม่ได้ ให้นำเอาเก่ามาใช้

http://www63.zippyshare.com/v/BMjLUZ40/file.html

หลังดาวน์โหลดแตกไฟล์จะได้ 3 อย่าง
โฟลเดอร์ speedcam ยกทั้งโฟลเดอร์ไปวางแทนของเดิม จะอยู่ใน content
โฟลเดอร์ voice แนะนำยกโฟลเดอรเก่าออกไปเลย  แล้วยกโฟลเดอร์ใหม่นี้วางแทนทั้งโฟลเดอร๋  จะอยู่ใน content เช่นกัน
DATA.ZIP  เอาไปวางของเดิม  เปิดโฟลเดอร์โปรแกรมจะพบในโปรแกรมแผนที่เลย

หลังเปิดเข้าใช้งาน  ต้องตั้งค่าเสียง  โดยเลือกใช้เสียง tts ที่เห็นบนรายการ  จะพบเสียงเดียวให้เลือก  เพราะใส่เอาไว้ไฟล์เดียวเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2016, 08:28:52 am โดย may18 » บันทึกการเข้า
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 03:24:58 pm »

ขอบคุณมากครับป๋า may18 กูรูแห่ง navigator ประจำบ้านเรา   สาธุ

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
may18
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 08:47:03 am »

เอามาให้ป๋าๆมาลองใส่เสียงเตือน
กรณีป๋าโหลดชุดโปรแกรมมาจากลิ้งค์ด้านบนของป๋า baikancha ที่ คห.แรก มาใช้นะครับ

ปั๊มบางจาก , danger จุดอันตราย , LPG , Ptt , SpeedCam กล้องจับความเร็ว(ไฟล์นอก) , tunnel อุโมงค์ , กล้องจับความเร็ว(ไฟล์ไทย) , กล้องฝ่าไฟแดง ,     จุดตัดทางรถไฟ , ด่านเก็บค่าผ่านทาง

เสียงที่ขาน เช่น เริ่มขาน พีทีทีข้างหน้า  --> และขานซ้ำ รับกาแฟอะเมซอนก่อนมั๊ยค่ะ

กรณีป๋าไม่ต้องการเสียงเตือนไหนก็เอาไฟล์นั้นออก เช่น ไม่ต้องการเตือน LPG ก็เอาไฟล์นั้นออกไป

ให้สำรองไฟล์ที่จะถูกแทนที่เก็บไว้ในคอมก่อนวางของใหม่แทน เผื่อไม่ถูกใจ ใช้ไม่ได้ ให้นำเอาเก่ามาใช้

http://www63.zippyshare.com/v/BMjLUZ40/file.html

หลังดาวน์โหลดแตกไฟล์จะได้ 3 อย่าง
โฟลเดอร์ speedcam ยกทั้งโฟลเดอร์ไปวางแทนของเดิม จะอยู่ใน content
โฟลเดอร์ voice แนะนำยกโฟลเดอรเก่าออกไปเลย  แล้วยกโฟลเดอร์ใหม่นี้วางแทนทั้งโฟลเดอร๋  จะอยู่ใน content เช่นกัน
DATA.ZIP  เอาไปวางของเดิม  เปิดโฟลเดอร์โปรแกรมจะพบในโปรแกรมแผนที่เลย

หลังเปิดเข้าใช้งาน  ต้องตั้งค่าเสียง  โดยเลือกใช้เสียง tts ที่เห็นบนรายการ  จะพบเสียงเดียวให้เลือก  เพราะใส่เอาไว้ไฟล์เดียวเลย

แจ้งป๋า ผมพบเสียงบางเสียงอ่านไม่สมบูรณ์ เช่น เสียงเตือนกล้องจับความเร็ว  ได้แก้ไข scirpt เสียงใหม่  และอัดโหลดใหม่   และลิ้งค์ใหม่

สำหรับ ป๋า ที่เคยโหลดของเดิมไว้แล้วเปลี่ยนเฉพาะไฟล์เสียงในโฟลเดอร์ voice

baikancha
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 03:21:32 pm »

แจ้งป๋า ผมพบเสียงบางเสียงอ่านไม่สมบูรณ์ เช่น เสียงเตือนกล้องจับความเร็ว  ได้แก้ไข scirpt เสียงใหม่  และอัดโหลดใหม่   และลิ้งค์ใหม่

สำหรับ ป๋า ที่เคยโหลดของเดิมไว้แล้วเปลี่ยนเฉพาะไฟล์เสียงในโฟลเดอร์ voice

ขอบคุณมากครับป๋า

2.5GT 4WD White. ID 6291 Line : baikancha FB : baikancha
may18
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 06:53:12 am »

ผลงานของป๋า baikancha และ Sundemon  ดังไปถึงเวปเพื่อนบ้านเลยครับ  ฝีมือจริงๆ
baikancha
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 11:58:25 am »

ผลงานของป๋า baikancha และ Sundemon  ดังไปถึงเวปเพื่อนบ้านเลยครับ  ฝีมือจริงๆ

จริงดิ่คับป๋า เว็ปใหนเนี่ย.....ขอลิ้งหน่อยคับ อยากดู อิอิ

ONSEMI
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 10:41:30 am »

ป๋า Baikancha ผมรบกวนขอ software IGO ได้ไหมครับ ผม download จาก Link ไม่ได้ครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์