Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยสั่นตอนเบรค  (อ่าน 8392 ครั้ง)
ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 07:02:08 pm »

ยางใช้มากี่ปี/กี่กิโลแล้วครับ ของผมตอนนั้นยางติดรถใช้มาเกือบๆ 3 ปี เบรคหนักๆบนถนนลาดยางเรียบๆนี่พวงมาลัยสะท้านมาก แต่แปลกตรงที่ถ้าเบรคลักษณะเดียวกันบนถนนคอนกรีตไม่สั่น ตอนแรกก็เข้าใจว่าเป็นจานเบรค แต่พอเปลี่ยนยางใหม่โดยที่ยังไม่ได้ทำอะไรกับจานเบรคปรากฏว่าอาการพวงมาลัยสั่นตอนเบรคหายไปเลย ยางติดรถเป็น"บิดกระโจน ดูลื่น" 265/65 R17 ครับ
toeyto
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 11:10:59 am »

เรื่อง พวงมาลัย สั่น ตอนเบรค

ผมมีข้อมูลให้พิจารณาดังนี้ครับ จากตัวเอง รถ 2012 ออกจากศูนย์  ได้ 4 เดือน (นิสัยผมขับรถเร็วเบรคหนักเจอทางโล่งไม่ได้)
                 เบรคเริ่มมีอาการสั่นตอนเบรคแรงๆๆและต่อเนีื่องสุดท้ายก็เฟด  เลยเข้าศุนย์เปลี่ยนผ้าเบรค
                 และได้ออกมาลองใช้ พอกดเบรคหนักๆก็เป็นอีกสั่นเป็นเจ้าเข้าเลย สุดท้ายเฟด เลยเจียร์จาน ปรากฎว่าหายครับ
                 แต่ไม่นานเกินรอก็กลับมาอีกในระยะเวลาไม่ถึงเดือน
                 ( ทนขับไปได้สักพักแบบคนปกติขับกันเบรคนิ่มๆๆ ใช้เบรคแต่น้อยเพื่อไม่ให้เบรคร้อน  ก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าเหยีบๆๆเบรคๆๆแป็บเดี๋ยวก็สั่นครับ )
                 และพอได้เวลาจับเปลี่ยนผ้าเบรคเป็น เบ็นดิกคิงส์ และยอมเจียร์จานรอบ 2  ผลที่ได้คือ เบรคยังคงสั่นอยู่ครับ แต่ที่แน่ๆคืออาการเบรค เฟคหายไปครับ
                 อาการนี้ผมจึงเห็นชัดเจนแล้วครับว่าเกิดจากอะไร (จานเบรคครับ)
                 และตอนนี่ผมได้ ชุดที่ใช้อยู่ จานทอง + เบนดิก คิงส์ ครับ  (หายสั่นหายเฟคยิ่งร้อนยิ่งดีครับ)  ที่ได้กลับมาคือ ตอนที่เบรคเย็นคือเบรคไม่ค่อยอยู่ครับ     อันนี่ต้องระวังขับไปสักพักหายเองครับ
                 อาการที่ผมบอกมาใช้จิงทุกชุด ผมจึงมีความคิดว่า จานเบรคศูนย์ที่ติดมากับรถใช้งานเบรคต่อเนี่อง ทนความร้อนไม่ได้ (ถ้ามีโอกาสได้เปลี่ยนจาน+ผ้าควรเปลี่ยนครับไม่จำเป็นต้องจานทองและเบนดิก
                 แต่ขอให้เป็นของดีกว่าเดิมครับ )
                       ส่วนใหญ่คนที่เบรคและสั่นเกิดจากการใช้ ความเร็วและเบรคต่อเนี่อง จะเป็นทุกที่เมื่อใช้เบรคที่หนักและรุนแรง
                 อาจจะยาวสักหน่อย หวังว่าคงจะมีประโยชน์นะครับ
                 ท้ายนี้ อาการที่ผมเล่าไปต้องมั่นใจว่าช่วงล่างแน่น (ส่วนเรื่องสั่นที่ยางขับก็น่าจะรู้ว่าสั่นที่พวงมาลัยครับ 70-120 ส่วนใหญ่ที่สั่น)

may18
Jr. Member
**

like: 25

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 11:29:52 am »

ลักษณะปา นะครับ เท่าที่ผมสังเกต

น้ำหนักเยอะ  ทำให้โมเมนตัมเยอะ
เกียร์สุดท้ายทดรอบต่ำ ทำให้ engine brake น้อย รถไหลทื่อๆตามโมเมนตั้ม
น้ำหนักเบรคไปข้างหน้าเยอะ  บ่อยเข้าๆ เบรคหน้าไปก่อน
เบรคหลังเป็นดรัม ตั้งระยะไม่ตามกำหนด นานๆทำที พอเบรคหลังช่วยน้อยน้ำหนักไปลงเบรคหน้าเยอะ  บ่อยๆเข้าเบรคหน้าหมด เป็นรอย จับได้น้อย เบรคสั่น

ทั้งหมดต้องดูแลเรื่องเบรคหลังด้วยก่อนไปเบรคหน้าครับ  ตั้งระยะทุกหมื่นยิ่งดี
หนุ่มอุบล
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 01:23:36 pm »

ล้วนเป็นความรู้ใหม่ที่มีประโยชน์มากครับ อาการนี้เป็นกันมากในรถ Pa ของพวกเรา ขอบคุณทุกท่านมากครับ
baikancha
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 02:10:53 pm »

ของผมก้เป้น ตอนก่อนหยุดปีใหม่ เข้าเช็ค 40,000 โล ศูนย์บอกว่าถอดทำความสะอาดให้ ปรากฏว่าหายนะครับ

2.5GT 4WD White. ID 6291 Line : baikancha FB : baikancha
หนุ่มอุบล
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 10:40:04 am »

ของผมก้เป้น ตอนก่อนหยุดปีใหม่ เข้าเช็ค 40,000 โล ศูนย์บอกว่าถอดทำความสะอาดให้ ปรากฏว่าหายนะครับ
เท่าที่คุยๆกับกลุ่มพวกเรา ส่วนมากจานดิสจะออกอาการตอน เจ็ดหมื่น ถึง แสน ครับ
หนุ่มอุบล
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 10:43:39 am »

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ 2559 ขอคุณพระฯคุ้มครองทุกท่านและครอบครัวประสบแต่สิ่งดีๆ เดินทางปลอดภัย ตลอดไปครับ
PA-SANTAYA
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 04:50:39 pm »

โทรปรึกษาศูนย์พี่แกบอกถ่วงล้อไม่ดี...กับจานเบรคคด ผมเพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคเจียจานไปตอน 5 หมื่นโล ตอนนี้ 6 หมื่นโล...เซ็งจิตเลย เด่วจะเอาเข้าศูนย์ดูสิเค้าจะว่ายังงัย
pipat_r
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 09:11:47 pm »

เคยเจอปัญหานี้ตอน 40000 โล ได้รับตำตอบเหมือนกับที่คุณ PA-SANTAYA เลย พอเอารถกลับไปให้ดู พี่ช่างเอารถไปลองกระทีบเบรคซะ หมอนที่อยู่บนเบาะลงมากองกะพื้น แล้วบอกว่าปกติครับ
555 ช่วยตัวเองก็ได้
หนุ่มอุบล
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 12:57:49 pm »

ในกรณีที่ช่วงล่างเรายังสมบูรณ์ ถ้าเบรคปกติไม่กระทันหัน จะไม่มีอาการพวงมาลัยสั่น ไม่ว่าจะที่ความเร็วสูง แต่ถ้าเบรคกระทันหันที่ความเร็วค่อนข้างสูงหรือสูงจะมีอาการพวงมาลัยสั่นซึ่งเป็นผลจากการทำงาน ของABS ช่างเขาบอกยังงั้นครับ  จริงแล้วเราเชคเบื้องต้นเองก็พอรู้ครับถอดล้อขยับดูลูกหมาก ดูจานดิส ผ้าเบรค
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 10:06:49 am »

สาเหตุของพวงมาลัยสั่นตอนเบรค เกิดจากอะไรบ้างครับ

จานกับผ้าเบรคครับ 
สาเหตุการเกิดเหมือกับของป๋า toeyto ครับ ลงเบรคหนักอยู่สองครั้ง หลังจากนั้นแค่แตะเบรคเบาๆพวงมาลัยก็สั่นแล้วครับ
ลองถอดจานและผ้าเบรคมาขัดด้วยกระดาษทรายหายไปไม่กี่ร้อยโลเป็นอีก ตัดสินใจเปลี่ยนผ้าเบรค NA-P โดยไม่เจียรจาน อาการสั่นหายครับ
PA-SANTAYA
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 09:40:34 am »

รถปี 2012 ระยะ 65,000 โล เป็นตอนก่อนปีใหม่ ไปเที่ยวน่านยังไม่ทันขึ้นเขา อาการออกบนทางเรียบแถวๆพะเยา เบรคสั่นเป็นเจ้าเข้าต้องจับพวงมาลัยแน่นๆเวลาแตะเบรค เตะเบาๆก้อสั่น ส่งศูนย์ออโต้ซิตี้ศรีนครินทร์ เจียรจารเบรค ตั้งระยะเบรคหลังใหม่ ดีขึ้นไม่สั่นเป็นเจ้าเข้า แต่ยังไม่หายขาด คาดว่าคงต้องไปสอยผ้าเบรคใหม่ซะละมั่ง ตอนน๊้ใช้ของเบรมโมที่ขายหน้าเว็ปฝุ่นตลบเลย
หนุ่มอุบล
Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 08:47:51 pm »

รถปี 2012 ระยะ 65,000 โล เป็นตอนก่อนปีใหม่ ไปเที่ยวน่านยังไม่ทันขึ้นเขา อาการออกบนทางเรียบแถวๆพะเยา เบรคสั่นเป็นเจ้าเข้าต้องจับพวงมาลัยแน่นๆเวลาแตะเบรค เตะเบาๆก้อสั่น ส่งศูนย์ออโต้ซิตี้ศรีนครินทร์ เจียรจารเบรค ตั้งระยะเบรคหลังใหม่ ดีขึ้นไม่สั่นเป็นเจ้าเข้า แต่ยังไม่หายขาด คาดว่าคงต้องไปสอยผ้าเบรคใหม่ซะละมั่ง ตอนน๊้ใช้ของเบรมโมที่ขายหน้าเว็ปฝุ่นตลบเลย
ปกติแล้ว เจียรจานกับเปลี่ยนผ้าเบรคจะทำพร้อมกันนะครับ อย่าลืมขยับดุพวกลูกหมาก และตั้งศูนย์ถ่วงล้อให้หายสงสัยไปเลย เข้าใจว่าอย่างนั้นนะครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์