Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับไฟหน้าออโต้ไม่ทำงาน  (อ่าน 1922 ครั้ง)
butjoe
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 05:59:34 pm »

รบกวนด้วยครับไฟหน้าออโต้ไม่ทำงาน  ล่าสุดเปิดไฟเลียวทำงานครับแต่ปิดก็ดับ มีใครเคยเป็นแก้ไขยังไงดีครับ Cry
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 09:21:27 pm »

เคยเปลี่ยนกระจกหน้ามาไหมครับ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
butjoe
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 08:15:23 am »

เคยครับ
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 09:06:35 am »

ต้องดูที่ชุดสายไฟก้านโยกไฟเลี้ยว มันเป็นชุดวงจรเล็กที่โคนก้านตรงคอพวงอาจสกปรก ชื้น ถอดทำความสะอาดให้แห้ง

Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 12:18:55 pm »

รถที่เคยเปลี่ยนกระจกหน้ามาจะเจอปัญหานี้บ่อยครับ   ไม่รู้อะไรเป็นเหตุ  ที่น่าสงสัยก็ sensor กลางบนกระจกหละครับ  มี 2  function   วัดแสงเข้ม   วัดแสงหยดน้ำ ทำนองนั้น  การใส่กระจกใหม่ ไม่รู้ว่า เขาจะใส่ ฟิล์มบังหรือไม่บัง  ก่อนยกทั้งบานใส่ที่ตัวรถครับ  ต้องแอบดูรถที่ไม่เคยเปลี่ยนดูว่า เจาะช่องใส่ฟิล์มไหม หรือปิดทับ
ผมไม่เคยปีนไปดูมันสูงครับ และอีกอย่างผมก็เปลี่ยนกระจกมาแล้วด้วย เลยจำไม่ได้ว่าของเดิมเป็นอย่างไร

แต่เท่าที่เห็นถามมาอาการก็  แบบว่า พอขึ้นติ๊ด ซึ่ง ลูกระนาด ปัดน้ำฝนทำงานเอง  แต่พอฝนตก มันกลับไม่ Auto ทั้งทั้งที่ตั้งไว้ Auto
แต่กลางคืนมืดแล้วไฟที่เปิด Auto ไว้ บางทีก็ไม่ทำงาน  ไม่มีร่ายระเอียดการแก้ไขครับ  แต่มีเหตุน่าสงสัยมาเล่าให้ฟัง  Sensor หน้ากระจกมี 2 หน้าที่นะ  กลางคืน ไฟ Auto , ปริมาณแสงที่ผ่านหยดน้ำมากระทย เรื่องใบปัดน้ำฝน Auto  ร้านกระจกที่เจอปัญหามาก่อน  มักจะทดสอบโดยการฉีดเสปรย์น้ำทดสอบ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
pipat_r
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 06:39:07 pm »

เคยอ่านเจอว่า การเปลี่ยนกระจกหน้าถ้ากระจกเป็นของเบิกห้างจะมีกล่อง censor ติดมาเลย จะไม่มีปัญหาเรื่องเหล่านี้
ถ้าไปเปลี่ยนข้างนอก กระจกจะไม่มีกล่อง censor ทางร้านจะต้องไปลอกจากกระจกเก่าออกมา ซึ่งจะทำให้เกิดปัญหาดังกล่าว
butjoe
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 09:24:44 am »

ขอบคุณครับ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์