Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ...ครับ...น้องปา 2.5gt ออกมาได้ 47 วัน วูบ เร่งไม่ขึ้น ไม่กำลังฉุด  (อ่าน 2867 ครั้ง)
jz-freeman
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 09:33:34 am »

ขับปกติทั่วไปครับ
ไม่ ออกตัวแรง ไม่ลากรอบ
ไม่ kickdown ไปเรื่อยๆ
ตอนกำลังขึ้นเนิน
อยูดีๆ รถเร่งไม่ขึ้น
คือทางเดิม วิ่งบ่อยปกติขึ้นได้สบาย เร็วกว่านี้ รอบเครื่องต่ำ
แต่นี่ใช้รอบเครื่องสูงและค่อยๆ คลานขึ้น จนลุ้น
พอถึงทางเรียบลองจอด แล้วออกตัววิ่งใหม่
พบว่าหลังเกียร์ 2 นถไม่มีกำลังเลยครับ
เหยียบคันเร่งลงไปรถไม่ไปเลย
ค่อยๆ ไหล รอช้าๆ วิ่งได้ถึง 120 เองครับ แต่รอนานมากๆๆ
เมื่อเช้าสตาร์ทใหม่ ไฟเอนจิ้น หายไปแล้ว
แต่รถยังอืดเหมือนเดิม
ลองหาอ่านในหลายเว็บ แล้วเนิ่มเครียด
เพราะเหมือนช่างศูนย์จะหาสาเหตุ ไม่ค่อยเจอครับ
 สาธุ

6274........
จารย์โต้ง  สอนฟิสิกส์และคณิตศาตร์ ทั่วราชอาณาจักรไทย
FB : เบจิต้า ครูโต้ง
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 10:04:18 am »

ยังไงก้อต้องเข้า0ดูก่อนเพราะไฟเอนจิ่นโชว์ ให้เค้าดูโค้ดที่เกิดขึ้นว่ามาจากอะไร

Ton Korat
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 06:38:02 pm »

อาการเหมือนท่อทางเทอร์โบมีจุดรั่ว หาดูครับไม่น่ายากพวกตามรอยต่อท่อยางต่างๆ อาจขันไม่แน่น
jz-freeman
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 11:28:27 pm »

จอดไว้ หน้าที่พัก 2 ชม. สตาร์ทไปศูนย์ ปรากฎว่าไฟเอนจิ้น หายไปแล้วครับ
ศูนย์อ่านโค๊ด แจ้งว่า ตอนนัี้น ที่โชว์ คือ ระบบดูดอากาศทำงานผิดปกติ แต่ตอนนี้ปกติแล้ว
...ช่างก็งง กันทั้งศูนย์ครับ เพราะเช็คทุกระบบ น้ำมัน ไฟ เซ็นเซอร์ ปกติหมด
แต่รถ ไม่มีกำลังเลย
แย่แล้วครับ....
 โอ๊ยมึน ฮือๆๆ

จารย์โต้ง  สอนฟิสิกส์และคณิตศาตร์ ทั่วราชอาณาจักรไทย
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 09:01:52 am »

ดูท่อเวคคั่มอากาศไปแมพเซนเซอด้านหลังเครื่องเส้นขนาด6mmมันชอบหลุด หลวม กับพวกท่อเทอโบ อินเตอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2015, 09:05:58 am โดย Adisak (โดม) » บันทึกการเข้า

ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 10:56:14 am »

ตอนนี้รถ ok หรือยังครับ
jz-freeman
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 01:58:03 am »

ไล่เช็คทุกระบบ
รื้อดูปลั้ก สายไฟ ท่อแวคคั่มต่างๆ
กรองอากาศ กรองน้ำมันเชื้อเพลิง
....จนท้อ...ทั้งช่างและผม เพราะอยู่ด้วยกันตลอด
ตอนนี้เจอตัวปัญหาแล้วครับ
มีท่อยางขนาเล็ก ต่อเข้าเวสเกตตัวล่างเทอร์โบ หลุดอยู่
ซึ่งก็ยังนั่งงงกับช่างว่าหลุดได้ยังไง
เสียบกลับเข้าไป ลองวิ่งดู กำลังรถกลับคืนมาแล้วครับ
วันนี้ผมนำรถจากศูนย์ออกเดินทางไกล
แต่เหมือนเสียงเครื่องดังผิดปกติบางจังหวะ
เอากลับมาคุยกับช่าง ก็บอกว่าดังปกติ
แต่ตัวเราที่ขับประจำ มันสังเกตุได้ว่าไม่เหมือนเดิม
ตอนนี้รอลุ้น...ต่อไปครับว่าจะมีอะไรเพิ่มเติมหรือไม่
ของคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำด้วยครับ
ตอนนี้รถ ok หรือยังครับ
ดีขึ้นแล้วครับ

ดูท่อเวคคั่มอากาศไปแมพเซนเซอด้านหลังเครื่องเส้นขนาด6mmมันชอบหลุด หลวม กับพวกท่อเทอโบ อินเตอ
มีหลุดจริงๆ  ด้วยครับ
ส่วนปลั้กตัวนั้น ตอนแรกศูนย์ก็สงสัยว่าเสีย
จะทำเรื่องเคลมให้ครับ
แต่พอเช็คโค้ดอีกรอบ มันดันทำงานปกติครับ

ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 06:48:25 pm »

เรื่องเสียงเครื่องจริงๆอาจปกติอย่างที่ช่างว่าแต่เนื่องจากเราระแวงจากอาการเดิมเลยจดจ่อกับเสียงแปลกๆ เสียงเครื่อง pajero มันจะค่อนข้างดังกว่าเพื่อนอยู่ซักหน่อย แถมเสียงมาแบบไม่สม่ำเสมอ แปรผันตามรอบเครื่อง บูสเทอร์โบ จังหวะการเดินคันเร่ง ครับ
jz-freeman
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 11:40:24 pm »

เรื่องเสียงเครื่องจริงๆอาจปกติอย่างที่ช่างว่าแต่เนื่องจากเราระแวงจากอาการเดิมเลยจดจ่อกับเสียงแปลกๆ เสียงเครื่อง pajero มันจะค่อนข้างดังกว่าเพื่อนอยู่ซักหน่อย แถมเสียงมาแบบไม่สม่ำเสมอ แปรผันตามรอบเครื่อง บูสเทอร์โบ จังหวะการเดินคันเร่ง ครับ

น่าจะเป็นเช่นนั้นครับผม
ขอบคุณครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์