Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องไฟ C/D Lock กระพริบตลอดเวลา  (อ่าน 5549 ครั้ง)
Golf-Watcharat
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 05:25:56 pm »

สวัสดีคับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ชื่อกอล์ฟ ขอรบกวนสอบถามดังนี้คับ ผมซื้อปาเจโร สปอร์ตมือสองมาคับ รุ่น 3.2 GT 4WD ปี 2010 (ไมเนอร์เชนจ์) มีปัญหาที่ไฟเซนเตอร์ดิฟล็อคสีส้มมันกระพริบตอลเวลาที่เข้าเกียร์ 4Hl กับ 4Ll เจ้าของเก่าบอกว่าเขาแทบไม่เคยใช้เกียร์สองตัวนี้เลย ทีนี้ผมเลยเอาไปเข้าศูนย์ ช่างบอกว่าสวิทช์ที่เพลากลางเสียต้องเปลี่ยนทั้งชุด 5 ตัว หกพันกว่าบาท แต่ช่างบอกอีกว่าให้ผมลองเอาไปใช้สองเกียร์นี้เยอะๆดูก่อน ให้ลองไปขึ้นเขาลงห้วยน่ะแหละคับ เขาบอกว่ามันอาจจะกลับมาติดค้างปกติได้ และเขาลองขึ้นฮ้อยดู ลองใส่เกียร์โฟร์ทุกอันมันก็ทำงานปกติ หมุนทั้งสี่ล้อ ทีนี้ผมอยากรู้ว่าถ้าผมยังไม่เปลี่ยนสวิทช์ที่ว่านี้ ระบบเกียร์หรือระบบส่งกำลังมันจะทำงานปกติ 100% หรือเปล่าคับ? แล้วถ้าเราเปลี่ยนสวิทช์บางตัวที่เสียไม่ต้องเปลี่ยนทั้งชุดได้หรือเปล่าคับ? ข้อสุดท้าย ช่วยแนะนำศูนย์หรืออู่ที่เชี่ยวชาญเรื่องนี้ให้ด้วยคับ มือใหม่เพิ่งเคยใช้มิตซูคันแรกเลยคับ ขอบคุณคับ
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 10:35:41 am »

สวิทย์มันเสียยากมาก ผมเคยซ่อมรถเพื่อนก็อาการเด่วกัน เข้าเช็คที่0 ช่างให้เปลี่ยนใหม่ เลยไม่เปลี่ยนเอารถมาให้ผมเช็คให้ ผมเริ่มจากถอดปลั้กไฟตรงเซนเซอที่เกียร์ ฉีดด้วยโซเน็ค ตามด้วยน้ำยาล้างหน้าคอนแทค แล้วเสียบคืน ทุกอย่างก้อกลับมาใช้ได้ปกติ

Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 01:35:32 pm »

เดี๋ยวผมจะลองทำดูบ้างคับ ช่วยบอกวิธีถอด ล้าง ฉีด แบบละเอียดกว่านี้นิดนึงได้ป่ะคับ ผมมือใหม่จริงๆ ขอบคุณคับ
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 02:11:13 pm »

มุดใต้ท้องรถตรง เกียร์จะเจอปลั้กไฟตามที่ชี่6จุด ดึงออกล้างคราบฝุ่น

Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 03:24:11 pm »

ขอบคุณมากคับ เดี๋ยวได้ผลยังไงจะมารายงานคับ
homelovecom
Newbie
*

ก้าวไปสู่ความฝันที่ตั้งไว้

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 10:07:15 am »

ของผมก็เป็นครับ เดี๋ยวว่างๆจะลองทำด้วยคนครับ แต่ของผม 4H เหมือนก่อนก็เป็นนะครับ แต่พอเอาไปใช้บ่อยๆ เดียวนี้เข้าปุ๊บ ไฟก็ติด 4H เลย ครับ ตอนนี้มีแต่ไฟ diff lock ของ 4hlc กับ 4llc ที่ยังกระพริบไม่ยอมหยุดสะที  Cry

ดินโคลนและหนองน้ำ
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 03:12:15 pm »

ของผมก็เป็นครับ เดี๋ยวว่างๆจะลองทำด้วยคนครับ แต่ของผม 4H เหมือนก่อนก็เป็นนะครับ แต่พอเอาไปใช้บ่อยๆ เดียวนี้เข้าปุ๊บ ไฟก็ติด 4H เลย ครับ ตอนนี้มีแต่ไฟ diff lock ของ 4hlc กับ 4llc ที่ยังกระพริบไม่ยอมหยุดสะที  Cry

แล้วเกียร์โฟร์ใช้งานได้ปกติมั๊ยคับ?
homelovecom
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 08:29:45 pm »

ใช้ได้ปกติทุกเกียรครับ ลองหาพื้นดินเปียกๆ มีล่องมีหลุมลองเอาครับ ถ้าเป็น 2wd รถมีอาการปัดท้ายง่ายๆเลยครับ แต่ระบบ diff lock อันนี้ไม่แน่ใจครับ
เพราะลองดูแล้วแต่สังเกตไม่เห็นความแตกต่างครับ  แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันจะปลอดภัยกับเกียร์รึเปล่าครับ ว่าจะลองล้างดูก่อนครับ ถ้าไม่หายคงต้องเข้าศูนย์ตรวจสอบครับ 

Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 01:47:20 pm »

ขอบคุณคับ
homelovecom
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 11:14:58 pm »

haha  ยังไม่หายเลยครับ ส่งสัยต้องพยายามเข้าเกียร์ใช้งานบ่อยๆดู ครับ

Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 10:22:38 am »

รถผมไปทำสีอยู่ได้พรุ่งนี้ เดี๋ยวได้มาแล้ว อะน่ะจะลองล้างดูบ้างแล้วมาแจ้งผลคับ
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 10:48:26 am »

ลองล้างตามที่แนะนำแล้วไม่หายคับ เลยเอาไปขึ้นเขาเคาะสนิมเกียร์โฟร์ซะเลย นวดไปสิบกว่ากิโล ขับ 4L ได้ประมาณกิโลที่สิบปรากฏว่าหายแฮะ ไฟมาติดค้างไม่กระพริบแล้ว คงเป็นเพราะเจ้าของเก่าขับ 5 ปีไม่เคยใช้เกียร์โฟร์เลย ขอบคุณทุกคำแนะนำคับผม 
homelovecom
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 10:42:52 pm »

สุดยอด ผมต้องลองไปหาพื้นที่เป็นดินวิ่งยาวๆดูบ้างแล้วครับ 

sereynut
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 11:44:45 am »

red heart red heart red heart Angry Angry Angry Angry Angry

คาสิโนออนไลน์ ในรูปแบบใหม่ล่าสุดจาก ปอยเปต คาสิโน รีสอร์ท ได้ที่นี่ royal1688
homelovecom
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 08:56:15 pm »

อาการไฟกระพริบของผมก็หายเป็นปกติแล้วครับ แก้ไขลักษณะเดียวกันเลยครับ ขับใช้เกียร์ 4HLc ไปสักระยะหนึ่งครับ ของผมประมาณ 5 กิโลเมตร ครับ ไฟติดค้างแล้วครับ ดีใจจังเลย
หลังจากนั้นลองปลดเป็น 2WD แล้ว เปลี่ยนเป็น 4Hlc ก็ใช้เวลากระพริบไม่นาน ไม่ถึงนาที ก็ติดค้างแล้่วครับ ผมส่งสัยมันต้องมีการจดจำของกล่องควบคุมตัวเกียร์ด้วยหรือเปล่าเพราะ
เหมือนมีการเรียนรู้การใช้งาน เหมือนเกียร์อัตโนมัติของปาเจโร่มันครับ แต่ก็โล่งใจได้ที่ทุกอย่างใช้งานได้ปกติครับ ต้องขอขอบคุณท่านที่ช่วยกันแนะนำนะครับ     สาธุ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์