Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามพี่ๆครับ ปา2.4 ติดแก๊ส LPG  (อ่าน 4298 ครั้ง)
Win Ha Louis
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 01:32:57 pm »

ปกติแล้วเวลาดับเครื่องยนต์แล้วได้กลิ่นแก๊สมั้ยครับ ของผมมีกลิ่นอยู่สักพักแล้วก็หายไป บริเวณท้ายรถ
ขอรบกวนพี่ๆหน่อยครับว่าเกิดจากอะไร ผมลองเช็คดูรอยรั่วดูแล้วไม่มีรอยรั่วครับ ขอบคุณครับ
Keng28
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 03:11:56 pm »

ของผม ไม่มีกลิ่นแก๊สนะครับ (ไม่ว่าจะตอนไหน)

ก้าวเล็กๆของคนเราดูเหมือนจะไม่สำคัญอะไร
แต่ก้าวเล็กๆ หลายๆ ก้าวก็ทำให้เรามาถึงจุดนี้
และก้าวเล็กๆ นี้แหละที่จะทำให้เราไปถึงจุดหมาย

การเดินทางแสนไกลยังไงก็ต้องมีก้าวแรก
คุณ เริ่มก้าวแล้วหรือยัง
xenogear
Full Member

like: 18

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 04:22:33 pm »

ของผม ไม่มีกลิ่นแก๊สนะครับ (ไม่ว่าจะตอนไหน)

เจ้าป(ล)านิลของผมก็ไม่มีกลิ่นนะครับ ว่าแต่ป๋าอยู่แถวไหนครับ พอดีผมรู้จักร้าน (รู้จักร้านเฉยๆ นะครับ ไม่ได้สนิทอะไร เพิ่งเคยไปใช้บริการ 1 ครั้ง) ที่มีเครื่องมือตรวจวัดแกีสรั่วหน่ะครับ เผื่อว่าจะได้ตรวจเพื่อความสะบายใจขึ้นครับ ร้านอยู่แถวๆ วัดสวนแก้ว นนทบุรีครับ 
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 07:10:42 pm »

รบกวนนิดนะครับ...
ตอบคำถามสัก 4-5 ข้อนะครับ  เพื่อรวบรวมข้อมูลให้แน่น   ป๋าป๋าท่านอื่นจะได้มองโจทย์  แล้วพอจะช่วยกันดูกันแลครับ

--- ที่รถยังมีท่อไอเสีย แคทเทอไรติค อยู่ไหมครับ  ทะลวงหรือตัดออกไปไหม ?
--- รถวิ่งน้ำมันปรกติดีไหมครับ มีกลิ่นน้ำมันเชื้อเพลิงหลงออกมาเยอะไหม ? ( อาการแสบจมูก )
--- เคยมีไฟ Engine โชว์บ้างหรือไม่ครับ  หากมีแก้ไขอย่างไรไปบ้าง ?  หรือหากเคยมีแล้วพอรู้ Code ที่อ่านออกมาได้
--- อัตตราการกินแก็ส  หมู่นี้เปลืองหรือกินมากกว่าเดิมไหมครับ ?

แน่ละ  เมื่อมีเหตุแบบนี้  เราได้กลับไปปรึกษา ร้านที่ติดแก็สเรามาไหมครับ  เขาว่าอย่างไรบ้าง ?  กรุณาไม่เอ่ยชื่อร้านนะครับ  เด๋วไม่กล้าวิเคราะห์ต่อครับ..  

กลิ่นที่ว่านี่ออกมาจากท่อไอเสียใช่ไหมครับ   เวลาขับด้วยแก็สมีอาการสะอึกมั่งไหมครับ  ในขณะที่ระบบน้ำมันไม่มี....

อยากให้ทดสอบอีกอันครับ  หากตอนเวลาเดินเบาด้วยแก็ส  ทิ้งไว้  เราลองมาดมกลิ่นแก็สอีกทีครับ  ตอนติดเครื่องนั่นแหละ  บางทีการรั่วอาจไม่รั่วเยอะ  แค่ซึมเฉพาะตอนวาวล์ Solenoid ใหญ่ที่ทั้งเปิดอยู่เท่านั้น  เวลาดับเครื่องวาวล์ shut off กลิ่นก็อาจจะค่อยหายไป  เพราะไม่มีแรงดันปล่อยออกมาอีกตั้งแต่หลังหลุดมาจาก Solenoid ใหญ่ครับ  ที่อยากพอสูจน์ตรงนี้ก็คืออยากดูเวลาติดเครื่องอยู่กับที่   กลิ่นน่าจะไม่หยุดหายไป   สังเกตกลิ่นนิดนะครับ  ว่าออกมาที่ท่อไอเสียเลยหรือรอบรอบชิ้นส่วนท่ออื่นอื่นที่เดิใต้ท้องรถ

อาการหากรั่วเลย  แรงดันตก  Ecu จะสั่งตัด Shut off ระบบวาวล์ครับ  แต่หากแค่ซึมซึม ตุ่มตุ่ม  ไม่ตัดนะครับ ยังทำงานต่อได้     รั่วตัดซึมไม่ตัด...

ยังไงให้ปลอดภัยก็  หาจุดให้เจอนะครับ  มองภาพให้เข้าใจลางลาง ก็มองแบบนี้นะครับ

--- รถแก็สเรามี ประตูปิดเปิดแก็สทำงานด้วยแรงดูดแม่เหล็กที่เรียกว่า แกน Solenoids  ใหญ่ใหญ่เลยมี 2 จุด
1. ที่ถังเลย  มีวาวล์เม็ดมะยมปิดด้วยมือด้วย ตัวนี้ควรเรียนรู้วิธีปิดไว้ทุกคนที่ใช้รถแก็ส  อย่ามองข้ามไป
2. ที่หม้อต้มแก็สในห้องเครื่อง
3. ที่หัวฉีดเราทุกตัวเป็นระบบเดียวกันทั้ง 4 หัว แต่ตรงนี้ปล่อยไปก่อน

เมื่อ Ecu พบว่าแรงดันตกเกินกำหนด  ก็จะตัดระบบโดยปิดวาวล์เหล่านี้ 1-2  แต่ถ้าแค่ซึมนิดนิด ไม่ตัดยังคงทำงานไปต่อ

อีกกรณีนึงสังเกตดูนะครับ   กลิ่นที่ว่าจะหายไปไหมเวลาแก็สไม่เต็มถังมาก  บางกรณีเมื่อแก็สในถังน้อย  แรงดันที่ทำให้ซึมก็ลดลงไปด้วยบ้าง  กลิ่นนี้หากซึมเพราะเหตุนี้ก็จะมีอาการแบบว่า Dynamic ขึ้นขึ้นลงลง  มีกลิ่นเมื่อเติมแก็สเต็ม

ทุกกรณีไล่เก็บอาการไปทุก step ก็จะเจอครับ  มีคนพูดว่า  เราจินตนาการกลิ่นแก็สหุงต้มเอง  ไม่ได้.. มีกลิ่นก็คือมีนั่นเอง

---------------------------------------
----- เพิ่มเติมนะครับ อยากทราบว่า ..
-- หัวฉีดแก็สที่ใช้อยู่ พอทราบยี่ห้อ รุ่นไหมครับ หรือหัวฉีดแก็สสีอะไรครับ
-- ใช้มานานกี่ km. แล้วครับ หัวฉีดนี้  หากเป็นหัวฉีดแบบ Eco เคยมีการคาริเบทและทำความสะอาดที่ประมาณ 50000 km ไหมครับ ?

**** ที่ถามมานั้น หากให้เดาโดยไม่รอคำตอบข้างบนละก็  เอาแบบหยาบหยาบเดาเดาเลย  ส่วนตัวผมเองนะครับข้อมูลยังไม่เต็มมา   แต่สงสัยกรณีหัวฉีดหนืด ปิดแก็สไม่อยู่ เวลาดับเครื่องยังมีการไหลหลุดออกมาของแก็สที่ค้างท่อยางระหว่างหม้อต้มมาถึงชุดหัวฉีด   ลองสังเกตดูด้วยนะครับว่า  ตอนเช้าติดเครื่องยากไหมครับ ******

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2015, 08:56:29 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
xenogear
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 09:25:27 pm »

เดี๋ยวผมต้องลองทดสอบตามที่ป๋า Punpun แนะนำบ้างแล้วครับ
payusine
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 08:15:43 am »

- เข้าใจความกังวลครับ สงสัยแล้วต้องหาให้เจอครับ  อย่างไรก็แล้วแต่ ลองทำตามที่ ป๋า punpun บอกก่อนครับ จะได้ตัดประเด็นไปทีละประเด็น จะได้เจอสาเหตุ ครับ
- ว่าแต่ถังแก็สติดไว้ที่ท้ายรถแทนยางอะไหล่ หรือติดแทนหม้อพักไอเสียครับ  แล ะตอนที่จะดับเครื่องดับใช้น้ำมัน หรือ แก็ส ครับ

ID 4166
Win Ha Louis
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 08:55:47 am »

ขอขอบคุณพี่ๆป๋าๆทุกท่านมากเลยครับที่ให้คำแนะนำดีๆ เดี๋ยวผมว่าจะเข้าร้านเช็คอีกทีครับ

ปกติแล้วจะไม่ได้กลิ่นแก๊สเลย พอดีผมไปต่างจังหวัดแล้วใช้น้ำมันวิ่งประมาณ 300 กว่ากิโล แล้วเปลี่ยนใช้แก๊สประมาณ 100 กว่ากิโล
พอถึงบ้าน ดับเครื่องยนต์ ถึงได้กลิ่นครับ

xenogear
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 09:28:12 am »

รบกวนนิดนะครับ...
ตอบคำถามสัก 4-5 ข้อนะครับ  เพื่อรวบรวมข้อมูลให้แน่น   ป๋าป๋าท่านอื่นจะได้มองโจทย์  แล้วพอจะช่วยกันดูกันแลครับ

--- ที่รถยังมีท่อไอเสีย แคทเทอไรติค อยู่ไหมครับ  ทะลวงหรือตัดออกไปไหม ?
--- รถวิ่งน้ำมันปรกติดีไหมครับ มีกลิ่นน้ำมันเชื้อเพลิงหลงออกมาเยอะไหม ? ( อาการแสบจมูก )
--- เคยมีไฟ Engine โชว์บ้างหรือไม่ครับ  หากมีแก้ไขอย่างไรไปบ้าง ?  หรือหากเคยมีแล้วพอรู้ Code ที่อ่านออกมาได้
--- อัตตราการกินแก็ส  หมู่นี้เปลืองหรือกินมากกว่าเดิมไหมครับ ?

ขออนุญาตป๋าเจ้าของกระทู้นะครับ เห็นว่าเป็นเรื่องที่อาจจะต่อเนื่องกัน และอาจจะเป็นประโยชน์กับป๋าท่านอื่นๆ ก็เลยว่าจะขอคำแนะนำจากป๋า Punpun ว่ารถผมปกติไหม
พอดีผมลองตรวจสอบและสังเกตตามที่ป๋า Punpun แนะนำแล้วครับ เมื่อเช้าก่อนออกจากบ้านทมาทำงาน
1. ที่รถยังมีท่อไอเสีย แคทเทอไรติค อยู่ไหมครับ  ทะลวงหรือตัดออกไปไหม ?
     ตอบ : ทุกอย่างยังอยู่ครบ ไม่ตัด ไม่ทะลวง เดิมๆ ครับ
2. รถวิ่งน้ำมันปรกติดีไหมครับ มีกลิ่นน้ำมันเชื้อเพลิงหลงออกมาเยอะไหม ? ( อาการแสบจมูก )
     ตอบ : รถวิ่งน้ำมันปกติ มีกลิ่นเชื้อเพลิงนิดหน่อย แต่ไม่ถึงกับแสบจมูกครับ (สตาร์ทตอนเช้ายังคงมีน้ำหยดออกมาจากท่อไอเสียเป็นปกติทุกเช้าครับ)
3. เคยมีไฟ Engine โชว์บ้างหรือไม่ครับ  หากมีแก้ไขอย่างไรไปบ้าง ?  หรือหากเคยมีแล้วพอรู้ Code ที่อ่านออกมาได้
     ตอบ : รถผมใช้มา 4 ปี แล้วยังไม่เคยมีไฟ Engine โชว์เลยครับ
4. อัตตราการกินแก็ส  หมู่นี้เปลืองหรือกินมากกว่าเดิมไหมครับ ?
     ตอบ : อัตราการกินแก๊ส ไม่แน่ใจว่าปกติไหม อยู่ที่ 1.8 - 2.0 บาทต่อกิโลเมตรครับ (ตอนออกรถมาแรกๆ อยู่ที่ประมาณ 1.8 บาทต่อกิโลเมตร)

จากข้อมูลข้างต้นถือได้ว่ารถผมปกติไหมครับ
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 09:47:33 am »

ดันเครื่องทิ้งไว้จนเครื่องเย็น แล้วไปเปิดหม้อกรองอากาศเครื่องดูว่ามีกลิ่นแก็สมั้ย

Punpun
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 02:34:39 pm »

ขออนุญาตป๋าเจ้าของกระทู้นะครับ เห็นว่าเป็นเรื่องที่อาจจะต่อเนื่องกัน และอาจจะเป็นประโยชน์กับป๋าท่านอื่นๆ ก็เลยว่าจะขอคำแนะนำจากป๋า Punpun ว่ารถผมปกติไหม
พอดีผมลองตรวจสอบและสังเกตตามที่ป๋า Punpun แนะนำแล้วครับ เมื่อเช้าก่อนออกจากบ้านทมาทำงาน
1. ที่รถยังมีท่อไอเสีย แคทเทอไรติค อยู่ไหมครับ  ทะลวงหรือตัดออกไปไหม ?
     ตอบ : ทุกอย่างยังอยู่ครบ ไม่ตัด ไม่ทะลวง เดิมๆ ครับ
2. รถวิ่งน้ำมันปรกติดีไหมครับ มีกลิ่นน้ำมันเชื้อเพลิงหลงออกมาเยอะไหม ? ( อาการแสบจมูก )
     ตอบ : รถวิ่งน้ำมันปกติ มีกลิ่นเชื้อเพลิงนิดหน่อย แต่ไม่ถึงกับแสบจมูกครับ (สตาร์ทตอนเช้ายังคงมีน้ำหยดออกมาจากท่อไอเสียเป็นปกติทุกเช้าครับ)
3. เคยมีไฟ Engine โชว์บ้างหรือไม่ครับ  หากมีแก้ไขอย่างไรไปบ้าง ?  หรือหากเคยมีแล้วพอรู้ Code ที่อ่านออกมาได้
     ตอบ : รถผมใช้มา 4 ปี แล้วยังไม่เคยมีไฟ Engine โชว์เลยครับ
4. อัตตราการกินแก็ส  หมู่นี้เปลืองหรือกินมากกว่าเดิมไหมครับ ?
     ตอบ : อัตราการกินแก๊ส ไม่แน่ใจว่าปกติไหม อยู่ที่ 1.8 - 2.0 บาทต่อกิโลเมตรครับ (ตอนออกรถมาแรกๆ อยู่ที่ประมาณ 1.8 บาทต่อกิโลเมตร)

จากข้อมูลข้างต้นถือได้ว่ารถผมปกติไหมครับ
[/quote]

ผมว่าฟังดูดีทีเดียว   ยังไม่เคยมีไฟ Engine โชว์เลย  หากไม่มีกลิ่นด้วย  ขับปรกติ  ก็ฟังดูดีนะครับ  อัตรากินแก็สผมว่าอยู่ในเกณท์ดีนะครับ  วิ่งแก็สมาประมาณกี่หมื่นโลแล้วครับ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
xenogear
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 02:40:32 pm »

ผมว่าฟังดูดีทีเดียว   ยังไม่เคยมีไฟ Engine โชว์เลย  หากไม่มีกลิ่นด้วย  ขับปรกติ  ก็ฟังดูดีนะครับ  อัตรากินแก็สผมว่าอยู่ในเกณท์ดีนะครับ  วิ่งแก็สมาประมาณกี่หมื่นโลแล้วครับ

ผมติดแก๊สตั้งแต่ 150 กิโลแรกเลยครับ ใช้ Energy Reform Fast Techpro เปลี่ยนหัวเทียน และกรองแก๊สทุก 20,000 โล ส่วนอย่างอื่นก็ดูแลตามระยะครับ ตอนนี้ 12X,XXX กิโลแล้วครับ เป็นคนขับรถไม่เร็ว เท้าไม่หนัก ความเร็วเฉลี่ยอยู่ที่ 80-120 จะขึ้นถึง 140 บ้างเวลาขับไกล แต่ไม่เคยเกิน 160 ครับ  
Punpun
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 07:13:04 pm »

เอาคำแนะนำมาฝากป๋าป๋าในกระทู้นี้นิดนะครับ    หากเกิดการซึมรั่ว หรืออะไรที่คิดว่าทำให้เราอยากปิดระบบ Main Valve  เลย เหมือนปิดวาวล์ถังแก็สที่บ้านละก็  ทำความคุ้นเคยกับหมุดเม็ดมะยมในรูปให้ดีนะครับ  เวลาไหนฉุกเฉินต้องการปิดเพื่อปลอดภัยก่อนไปร้าน service ก็ปิดเหมือนถังแก็สบ้านะครับ

อยากให้ลองหัดปิดเปิดดูสักครั้งในชีวิตนะครับ   มันอาจช่วยเราในนาทีแบบนั้นได้  อย่างเช่น

-- กำลังเติมแก็สอยู่  แล้วเด็กปั๊มบอกว่า  มีการรั่วของแก็สที่ใต้ท้องรถ  เราจะได้ปิดเป็น  และกลับบ้านได้นะครับ  หากไม่ซ้อมไว้สักครั้ง  วันไหนเกิดเหตุอะไรแบบนั้น  จริงอยู่ระบบอาจจะสั่งหยุดจ่ายไฟมาเลี้ยงแกน Solenoid ทำให้วาวล์ Auto อยู่ในสถานะปิดอยู่  แต่หากเอา shure เลย ปิดด้วยมือไปเลยก่อนไป Service ครับ ยกเว้นถังรั่ว  อันนี้คงต้องหาที่จอดโล่งโล่ง  ปล่อยให้มันออกมาหมดไปเองครับ แล้วออกไปให้ไกลจากรถไม่ติดเครื่องทิ้งไว้

-- หรือถ้าเรารู้สึกว่ามีกลิ่นแก็สแรงมาก จากจุดไหนก็ตาม  เราอยากให้ shure ก่อนไปร้าน Service ก็ปิดเม็ดมะยมก่อนนะครับ

-- เวลาเติมแก็ส  อย่าเข้าใจผิดว่าต้องยัดเยียดให้เติมเกินกว่า 80 % ของปริมาตรถังเรานะครับ  ที่เด็กปั๊มเรียกว่า  อัดไปเลยไหม เพ่...  ผมส่วนตัวมองไม่เห็นว่ามันจะดีสำหรับใครเลย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์