Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีอากาศปูด ๆ ที่หม้อพักน้ำ  (อ่าน 5385 ครั้ง)
Dragonball
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 10:42:28 am »

รบกวนเพื่อนสมาชิกทุกคนครับ พอดีรถปี2009 2.5GT วิ่งมาประมาณ 200,000  Km มีอาการดังนี้ เวลาเครื่องร้อนน้ำที่หม้อน้ำหายไปอยู่หม้อพักน้ำ  ต้องคอยเติมที่หม้อน้ำอยู่บ่อย ๆ  ปริมาณน้ำที่เติมเข้าไปจะเท่ากับน้ำที่มาอยู่ที่หม้อพัก  ลองให้ร้านหม้อน้ำตรวจดูแจ้งว่าอาจเป็นที่ฝาสูบโกง แต่รถไม่เคยฮีท น้ำไม่เคยแห้ง จึงไปเปลี่ยนหม้อน้ำ วาล์วน้ำ ฝาหม้อน้ำ ของแท้ทั้งหมด ก็ดีขึ้น แต่ตอนนี้กบับมาเป็นอีก โดยเฉพาะช่วงที่รถติด น้ำจะมาอยู่ที่หม้อพักน้ำมากมาก แต่ไม่ถึงกับล้นออกมา 
Dragonball
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 10:44:13 am »

เพิ่มเติม จะมีอากาศปุ๊ด ๆ ขึ้นมาที่หม้อพักน้ำเป็นช่วง ๆ เช็คน้ำมันเครื่องปกติไม่มีน้ำรั่วลงไปครับ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 11:02:14 am »

ขอแจมหน่อยครับ   แต่ไม่น่าจะตรงประเด็น  เอามาเผื่อไว้หน่อย  คือว่า  จะบอกว่า   ดูน้ำที่หยดออกมาจากตู้แอร์ที่มีท่อน้ำแอร์ไหลลงใต้ท้องรถด้วยหน่อยนะครับ      เพราะผมเข้าใจว่ารถเราบางรุ่นเป็น ระบบแอร์ Auto มันจะมีการนำท่อน้ำร้อนมาวิ่งที่ตู้แอร์ด้วย  หากมีการรั่วซึมที่ Heater Coil ก็สามารถทำให้น้ำเขียวซึมออกปนไปกับน้ำตู้แอร์ออกไปได้  เราเองก็อาจหาจุดรั่วน้ำร้อนไม่ได้   แต่หากจอดที่พื้นปูนเรียบ  อาจจะเห็นน้ำเขียวปนมาจากน้ำ drain ตู้แอร์เราใต้ท้องรถได้ครับ

หากวันไหนว่างว่าง  ก็ลองจอดรถที่บ้านแล้วติดเครื่องดูเปิดแอร์ฉ่ำฉ่ำ  เอาถาดมารองใต้ท้องที่สายยาง Drain น้ำแอร์  คงต้องใช้เวลาแล้ว  เอาน้ำในถาดมาพิจารณาดู  หากพบสีเขียวละก็  เป็นไปได้มากว่ามีการซึมที่ซีลท่อน้ำร้อน  ภายในตู้แอร์ครับ   ไม่ตรงประเด็นที่โพสมานัก   แต่โอกาศที่เกิดมันเกิดได้ครับเมื่อการใช้งานผ่านมานาน

---เคยมีการรื้อตู้แอร์มามั่งไหมครับ?  ถ้ามีอาการที่ว่าเกิดตามหลังมาหรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2015, 11:14:07 am โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Dragonball
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 11:17:57 am »

ขอบคุณมากเลยครับ เด๋วจะลองไปเช็คดู เพราะผมเปิดระบบแอร์ แบบ Auto ตลอดเลย
Dragonball
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 11:21:06 am »

ไม่เคยรื้อตู้แอร์ออกมาเลยครับ เคบล้างแอร์แบบไม่ถอดแค่ครั้งเดียว
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 11:45:56 am »

ฟองอากาศมีขนาดเล็กๆหรือลูกใหญ่ๆครับ เพราะวาล์วน้ำติดรถจะไม่มีติ่งแต่แท้เบิกศูนย์จะมีติ่งทำให้เวลาไล่อากาศจะมีฟองเม็ดเล็กๆ แล้วน้ำที่ล้นออกมาถูกดูดกลับหรือไม่ ป๋าลองไล่อากาศหม้อน้ำใหม่ แต่ถ้ามั่นใจว่าไล่อากาศดีแล้ว สัณนิฐานว่าน่าจะมาจากประเก็นฝาสูบ เพราะเครื่องไม่เคยโอเวอร์ฮีทมาก่อน
ขอให้หาสาเหตุและแก้ปัญหาได้โดยเร็ว
ด้วยความห่วงใยจากเพื่อนสมาชิก red heart
Dragonball
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 02:49:17 pm »

น้ำไม่ดูดกลับหม้อน้ำ ค้างที่หม้อพักน้ำครับ
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 04:51:30 pm »

เช็คท่อที่เชื่อมหม้อพักด้วยนะครับว่าปริแตก ท่อเข้า EGR cooler ข้างล่างด้วย

Dragonball
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 10:06:15 pm »

ท่อเข้า EGR อยู่บริเวณไหนครับ
butjoe
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 12:01:20 am »

ลองเปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาร์รถรอจนเครื่องร้อนดูการวิ้งของน้ำว่ามีลักษณะใดท่ามีน้ำฟุงขึ้นเหมือนน้ำพุคาดว่ามีอากาศไหลเข้าลองเร่งเครื่องดูว่าน้ำวนปกติมั่ย ปล.ใช้น้ำยาหล่อเย็นตลอดมั่ยหรืออาจจะหม้อน้ำตันก็เป็นได้มีอาการหลายแบบ
Mol
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 01:55:02 am »

ผมเคยมีประสบการณ์แบบนี้เหมือนกันครับ วิ่งนานๆความร้อนขึ้น เวลาดับเครื่องได้ยินเสียงน้ำเดือด น้าดันมาที่หม้อพักเยอะมาก  เปลี่ยนวาล์วน้ำ  ฝาหม้อน้ำ ปั้มน้ำไหม่ ก็ไม่หาย
แต่สุดท้ายไปจบที่ เติมน้ำยาฟรีครัซพัดลมหน้าเครื่องครับ   เพราะว่าระบายความร้อนไม่ทันครับ ผมศึกษาในคลับปาเรานี่แหล่ะครับ
Dragonball
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 05:15:05 pm »

สรุปไปเปลี่ยนปะเก็นฝาสูบ เรียบร้อยแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2015, 09:54:24 pm โดย Dragonball » บันทึกการเข้า
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 11:57:25 am »

เคยเจอ น้ำหาย ขับไปฮีด   เป็นจาก น้ำดัน เพราะประเกนฝาสูบแตก
ม่อน หนองแขม
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 12:01:44 pm »

สรุปไปเปลี่ยนปะเก็นฝาสูบ เรียบร้อยแล้วครับ

ขออภัยครับป๋าสอบถามเพิ่มหน่อย เปลี่ยนประเก็นหายไหมครับป๋า รถผมก็เป็นตอนนี้อู่แก้ไม่ตกเลยครับ ขับไประวังไปไม่กล้าเดินทางไกลเลยครับ
hong
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 07:19:06 pm »

ของผมความร้อนขึ้นแอร์ไม่เย็น รถวิ่งมาแสนแปด จารบีฟรีปั๊มเปลื่ยนวาล์วน้ำแล้วยังมีอาการความร้อนขึ้นเวลารถติดเจอตัวการแล้วน้ำรั่วจากยางหม้อน้ำบนล่างเสื่อมเลยเปลี่ยนยกชุดพร้อมหม้อน้ำเลยครับจบครับความร้อนหาย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์