Languages
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามความเห็นของ all new ว่าน่าซื้อไหม  (อ่าน 19390 ครั้ง)
thaidata
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 11:11:13 pm »

ตอนแรกสนใจมากโดยเฉพาะราคาที่น่าคบมาก แต่พอเท่าที่ค้นหาข้อมูลมาปาเจโร่ตัวเก่าและไทรทันเก่า ร่วมถึงไทรทันใหม่ ดันพบปัญหาหนักๆอยู่ก็คือ
1 พวงมาลัยล็อก (ตัวเก่า) พวกมาลัยหนึดหมุนแทบไม่ไป (ตัวเก่า) สาเหตุลองค้นหากันดูซึ่่งมันเจอกันเยอะมาก
2 เพลาหลังหอน (ทั้งเก่าและใหม่)
3 เทอร์โบน้ำมันเยิ้ม (ตัวเก่า)

สิ่งที่ผมอยากถามจริงๆจังๆก็คือแล้วคุณคิดว่า allnew ตัวนี้จะเจออาการนี้ไหมเพราะเท่าทีอ่าน J!MMY's  ได้พูดถึงชัดเจนว่าเบื้องต้นนั้นที่ทดสอบแล้วเมื่อหักเลี้ยวสุดยังเป็นอาการเดิมคือไม่คืนวงเลี้ยว นั้นก็แสดงว่า allnew ยังใช้ชุดควบคุมตัวเดิมยกเว้นตัวพวงมาลัยที่เปลี่ยนใหม่ ส่วนเพลาหอนไทรทันใหม่เจอเหมือนเดิมแต่คราวนี้สามารถเคลมได้แล้วได้มีประกาศชัดเจนในเว็บของไทรทันใหม่ก็แสดงให้เห็นว่ามีความเป็นไปได้ว่า allnew ก็น่าจะใช้เพลาท้ายตัวเดียวกันเพราะพัฒนามาจากกระบะคือไทรทันเพียงแต่เปลี่ยนอัตราทดต่างไป ส่วนเรื่องเทอร์โบยิ้มเท่าที่มองน่าจะเป็นตัวเดิมที่ใช้กันมาซึ่งก็กลัวว่าน่าจะมีปัญหาอีกหรือไม่เรื่องนี้ไทรทันใหม่ยังไม่พูดถึงเพราะผมมองว่าตอนนี้ไทรทันใหม่ยังคนใช้น้อยมาก ทำให้ผมลังเลทันที่เพราะแต่ละปัญหาหนักๆทั้งนั้นโดยเฉพาะพวงมาลัย ผมจึงอยากถามว่าคนที่ยอมจองแล้วคุณคิดยังไงทำไม่ถึงกล้าจองเลย ตัวผมเองผมได้ลองโทรไปศูนย์แล้วแต่ยังไม่มีรถให้ดูทำให้ผมไม่ไปจองใดๆทั้งสิ้นขอหาข้อมูลก่อน แล้วคุณคิดอย่างไรเพราะปกติผมใช้โตโยต้าอยู่มีแค่ปัญหาจุกจิกเล็กๆไม่เคยซ่อมใดๆเลยตลอดเวลากว่า 6 ปี แต่ยอมรับมายิ่งมองยิ่งชอบ allnew ปาเจตัวนี้มากมันไม่เวอร์เกินไปทั้งราคาและออปชั่นที่ให้มาครบเทียบกับ fortuner ที่ตัดโน้นตัดนี้แต่ตั้งราคาแรงมาก คือสรุปง่ายๆใครพอรู้บางว่าเค้าแก้ปัญหาแล้วหรือไม่อย่างไร
k.Piroj
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 06:32:26 am »

:'(อยากรู้เหมือนกัน..รออ่านๆ..(จองไปแล้วด้วย..)
PC46
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 07:14:47 am »

ผมใช้ ปาเจโร่สปอร์ต my 2012 ใช้มา 3 ปี จากปัญหาที่ว่ามา ยังไม่เจอนะครับ ส่วนเพลาหลังหอนอาจจะมีแต่ไม่ได้ยินแต่ถ้ามีผมก็ไม่สนใจเพราะมันไม่เป็นอันตรายอย่างใด ส่วนเรื่องที่ว่าพวงมาลัยเวลาเลี้ยวสุดไม่คืนวงเลี้ยว เวลาผมกลับรถก็เลี้ยวคืนอยู่ครับแต่ไม่สุดต้องหมุนอีกนิดหน่อยแต่ไม่มากเพื่อให้รถตั้งตรง ผมว่าดีเสียอีกทำให้เรามีสติในการขับรถ ปัญหาการซ่อมผมใช้มา 3 ปี ก็ไม่เคยซ่อมมีแต่เข้าศูนย์ตามระยะเวลา ศูนย์ใหนดีผมก็เข้าไม่ดีผมก็ไม่เข้า เป็นทุกค่ายนั่นแหละครับ ส่วน Allnew pajero ก็สวยดีครับ ผมชอบที่ราคาครับ ผมจะเอาราคาแต่ละค่ายมาเทียบกัน ราคาเท่ากันหรือใกล้เคียงค่ายใหนมีสเปคมากกว่าก็เลือกตัวนั้นครับ ไม่ยึดติดยี่ห้อ เพราะถ้าเรามีสติไม่ประมาททุกสิ่งทุกอย่างของรถก็ดีหมดครับ
seaview
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 09:25:18 am »

ผมเองก็ ไม่เคย สัมผัส pajerosport ตัวใหม่เลย     อ่านแต่ รีวิว   
....แต่ผมก็จองรถเลย โดยไม่ลังเล   ..... เพราะ ด้วย เครื่องยนต์ใหม่ และ เกียร์ 8 speed  ก็เพียงพอแล้วต่อการตัดสินใจ ในราคา ถูกกว่า ppv ยี่ห้ออื่น   .......   ส่วนปัญหา ต่างๆ ที่อาจเกิดขึ้น  ผมเชื่อว่า ทุกยี่ห้อ มีปัญหา แต่จะมากจะน้อย  จะโผล่ออกมา ประจานกัน มากน้อย แค่ไหน แค่นั้นเอง  แต่ ถ้ายังอยู่ในเวปบอร์ด แห่งนี้  มั่นใจได้เลย ว่า   " You never walk alone "   มีเพื่อนๆ พี่น้องๆ ช่วยคุณต่อสู้กับปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้น แน่นอน   7-8 ปีที่ผ่านมา กับ pajerosport ตัวเก่า เป็นเครื่องพิสูจน์
pajero4876
CharlesTowOB
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 10:20:35 am »

ผมเองก็ ไม่เคย สัมผัส pajerosport ตัวใหม่เลย     อ่านแต่ รีวิว   
....แต่ผมก็จองรถเลย โดยไม่ลังเล   ..... เพราะ ด้วย เครื่องยนต์ใหม่ และ เกียร์ 8 speed  ก็เพียงพอแล้วต่อการตัดสินใจ ในราคา ถูกกว่า ppv ยี่ห้ออื่น   .......   ส่วนปัญหา ต่างๆ ที่อาจเกิดขึ้น  ผมเชื่อว่า ทุกยี่ห้อ มีปัญหา แต่จะมากจะน้อย  จะโผล่ออกมา ประจานกัน มากน้อย แค่ไหน แค่นั้นเอง  แต่ ถ้ายังอยู่ในเวปบอร์ด แห่งนี้  มั่นใจได้เลย ว่า   " You never walk alone "   มีเพื่อนๆ พี่น้องๆ ช่วยคุณต่อสู้กับปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้น แน่นอน   7-8 ปีที่ผ่านมา กับ pajerosport ตัวเก่า เป็นเครื่องพิสูจน์

ครับ อันนี้ชัดเจนครับ  ผมก็ใช้ น้องปา มา ไม่เห็นมันจะมีปัญหาใหญ่ๆเลยครับ  อาจอยู่ที่มุมมอง อันใหนใหญ่ อันใหนเล็ก อีกอย่าง ถามผู้ที่ใช้จริงประจำวันดีกว่าครับ  รีวิว ยังไงๆ ก็ใช้เวลาอยู่กับรถ จริง ไม่นานครับ  ชั่งใจดูครับ  แต่ผมว่า ที่ให้มากับรถ และราคา  เป็นผม ไม่คิดแล้วครับ นี่ยังเสียดายคันที่ใช้อยู่ยังส่งไม่หมดนะ ไม่งั้นโดน ไปแล้วครับ

Momotaro
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 10:25:44 am »

สำหรับผม ตอนแรกก็ลังเลอยู่พอสมควรครับ ว่าจะเลือกซื้อคันไหนดี สุดท้ายที่เลือก pajero คือ เรื่องความคุ้มค่ามากที่สุด เมื่อเทียบกับเงินที่จ่ายไป ในความรู้สึกผม ส่วนต่าง 2 แสนบาท เมื่อเทียบกับค่ายอื่น น่าจะเอาไปปิดจุดบอดต่างๆได้(ถ้าเผื่อมี) แต่ในความเป็นจริงแล้ว รถราคาระดับนี้เรื่องสมรรถนะการขับขี่ คงไม่ห่างกันเท่าไร แต่เรื่องความสวย สด ใหม่ สำหรับผมแล้ว pajero เหนือกว่าแน่นอน(ดูล้ำกว่าคันอื่นชัดเจนมาก อันนี้แล้วแต่ความชอบนะครับ) ส่วนเรื่อง ปัญหาdefect ต่างๆ ผมยอมรับว่า ผมไม่ได้ใส่ใจเลย เพราะผมคิดว่าของทุกอย่างย่อมมีdefect แน่นอน มีให้บ่นกันทุกยี่ห้อล่ะครับ ขึ้นอยู่กับว่าใครจะเจออะไร ยิ่งใครขายเยอะย่อมมีโอกาสโดนบ่นเยอะด้วย ไม่ว่าจะเป็นสินค้าชนิดไหน แต่ไม่ใช่ทุกคนแน่นอนครับ ถ้าเกิดกับทุกคนทุกคัน นั่นหมายความว่า มาตรฐานเกินยอมรับได้จริงๆ และน่าจะเป็นเรื่องใหญ่ ถ้าผู้ผลิตไม่ใส่ใจมาแก้ไขสินค้าน่าจะขายไม่ได้ครับ
   ผมไม่ได้มีเจตนามาชักชวนให้ซื้อตามนะครับ เนื่องจากมาตรฐานของแต่ละคน และเหตุผล ลำดับความสำคัญในการเลือกของแต่ละคนไม่เหมือนกันแน่นอนครับ เลือกตามที่เราชอบ ที่เราใช้ ที่เราสบายใจ น่าจะดีที่สุดครับ ( ผมว่าเลือกได้ทุกค่ายครับ ทุกค่ายมีดีที่สุดตามความต้องการของแต่ล่ะคนแน่นอนขึ้นอยู่ว่าเราจะเลือกอย่างไหนสูงสุด) 
   ขอโชคดีในการเลือกครับ  joob
ชายอิสระ
n
Sr. Member

like: 72

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 10:49:34 am »

ถ้าชอบซื้อเลยครับ...
คิดว่าศึกษาข้อมูลด้านดี-เสีย
มาพอสมควร
ton-pjrsp-1
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 01:39:21 pm »

เยี่ยมทุกคำตอบ
ตั้ม
The Matrix Has You.
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 04:55:32 pm »

ผมชอบคำตอบนี้มากครับ ขึ้นชื่อว่าปัญหา...มันมีทุกยี่ห้อครับ  แต่ที่นี่มีมิตรภาพและช่วยเหลือกันดีมากครับ แชร์ประสบการณ์วิธีแก้ปัญหาต่างๆ ผมไม่เสียใจเลยที่เลือกซื้อ PJS คันนี้
รถพ่อผม MY2011 รถผม MY2013

วงจรไฟฟ้าไฮเทค...ไม่มีวันแทนที่มันสมองมนุษย์ได้
Pepa
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 08:40:51 pm »

เป็น ppv คันแรกครับ ดูเฉพาะแค่ในงานที่ไบเทค ดูฟอร์ ดูเอเวอร์ และก็ดูปาร์ วันรุ่งขึ้นพามาทั้งครอบครัวดูแต่ปาร์ ดูว่าจะเอาสีอะไรดี จบลงที่สี silver ครับ
thaidata
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 10:39:12 pm »

เรื่องนี้ทำให้ผมแปลกใจหลายอย่างเมื่อหาข้อมูล
1 บางเว็บเหมือนโจมตีปาเจมากเรียกได้ว่าแค่เปิดหน้าเดียวมีแต่คนบ่นปัญหากันเป็นร้อยๆเลย
2 ปาเจดันขายได้อันดับ 2 ของรองจาก mux
3 มีคนพยายามจะรวมตัวกันหลายเว็บเพื่อแจ้งทั้ง สคบ และแจ้งปัญหาสำนักงานใหญ่โดยตรงเพราะบางปัญหามิตซูไม่ยอมรับด้วยซ้ำว่ามีปัญหาบอกแต่ว่าไม่เคยมีใครแจ้งปัญหาเข้ามา แต่ทำไม่ที่ไหนได้จนแล้วจนเล่าจนกลายมาเป็น allnew ก็ยังไม่ได้เดินเรื่องเลยสักคน เท่าที่ดูเงียบหายไปเฉยๆ
4 ถ้านั่งมองข้างถนนคุณจะพบว่าปาเจมีเยอะมากไม่แพ้ฟอจูนเลย ทำให้สงสัยว่าถ้าปัญหามันเยอะแล้วไอ้ที่วิ่งๆเนี้ยมันวิ่งได้ไงแต่ผมไม่กล้าไปถามคนขับโดยตรงครับจุดนี้

แต่เท่าที่เห็นปาเจบนถนนตอนนี้จดทะเบียนมาก่อนที่ป้ายทะเบียนจะมีลายเกือบทั้งหมดเลยก็ว่าได้
สรุปผมจะรอไปดูโรสโชว์ที่เดอะมอลก่อนว่าตัวจริงเป็นไงเรื่องทดลองขับคงต้องลืมไปได้เลยจนกว่าจะกลางเดือนหน้าถ้าต้องการลอง เซลโตก็พยายามนัดผมจะเอารถมาให้ลองขับถึงบ้านตลอดเลยถ้ารอได้จริงผมอยากจะรอซื้อปีหน้าด้วยซ้ำเพราะรอ issuzu ใหม่ก่อนด้วย งานนี้ผมว่าถ้ารวมตัวกันหน้าจะรวมตัวกันประทวงรัฐบาลที่จะขึ้นภาษีรถปีหน้าต่างหากเพราะเซลแต่ละยี้ห้อตอนนี้ขู่เร่งให้ซื้อกันก่อนขึ้นราคาเป็นแสนทั้งนั้น

(นิด ผมเห็นบททดสอบใหม่ที่โพสไว้ผมเห็นตอนเข้าทดสอบเข้าโค้งสุดแล้วพวงมาลัยมันก็คืนวงเลี้ยวอยู่นิหว๋า แต่หลายระบบที่ดู ดูแล้วจริงๆไม่ค่อยน่าใช้ด้วยซ้ำเช่นระบบกันชนด้านหน้าที่รถวิ่งอยู่เบรคดังสนั้นหัวจะทิ้มทั้งคันเลยด้วยซ้ำมันไม่สวยหรูเท่าคำนิยามที่วาดฝันไว้เลย)
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 08:44:52 am »

ผมใช้ ปาเจโร่2.5 GT ปี2008 ตัดสินใจจองก่อนเห็นรถก่อนเปิดตัว เพราะว่าตลอด7ที่ผ่านผมมีความสุขกับการได้ขึ้นไปขับ รถคันนี้ทุกครั้ง ปัญหาที่พบเป็นอายุการใช้งานอุปกรณ์ และบางจุดที่เราไม่เพียงพอกับการใช้งานเช่นเปลี่ยนโชีคเพื่อตอบความต้องการของเราเอง เดิมๆผมคิดว่าก้ถือว่าดีในระดับเดียวกับรถค่ายอื่นๆ ซะอีก    สำหรับการเรื่องพวงมาลัย ผมปรับตัวการใช้งานเข้ากับรถถือว่าไม่มีปัญหาสำหรับผม    สุดท้ายสำหรับท่านที่ยังไม่มั่นใจหรือไม่แน่ใจในตัวรถ  น่าจะรอเทสไดร์วด้วยตัวท่านเอง เพราะคนเราคิดไม่เหมือนกัน ชอบไม่เหมือนกัน  สุดท้ายตัวเราเป็นคนตัดสินใจที่จะเลือกหรือไม่?   

savicevic
Jr. Member
**

like: 10

สมาชิก 0985 ขอนแก่นค๊าบ

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 02:40:02 pm »

คิดถูกแล้วครับที่มาถามคนในนี้
ได้ข้อมูลไม่ต่างจากท่านไปเคาะกระจกถามแน่นอน kiki

ผมใช้รถมาสามปีปัญหาต่าง ๆ ที่คนบ่นกันไม่เคยเจอเลยครับ
เว้นแต่โชคซึม จับใส่ต้่นใหม่ก็หมดปัญหา เข้าศูนย์ตามระยะ

แฟนผมและที่บ้าน มีต้ังแต่วีโก้ ฟอร์ ยัน อัลพาร์ด พอได้ลองนั่งลองขับน้องปาของผม
มีแต่คนชมคนชอบ โดยเฉพาะแฟน ยกฟอร์ให้น้าไปเลยมาแย่งผมขับน้องปาอย่างเดียว

ส่วนตัวใหม่ถ้าผมมีกำลังผมซื้อแน่นอนครับ แค่สเปคกับหน้าตาก็โดนสุด ๆ หละยังมาเจอราคาแบบนี้ยิ่งตัดสินใจง่ายครับ

ปล. แตถ้าผมจะซื้อปาตัวใหม่ ผมสัญญากับตัวเองแล้วว่าจะไม่ซื้อในราคาเต็มเด็ดขาด  เห็นการตลาดมิตซูเรื่องราคาและส่วนลดในปาตัวเก่าแล้วเจ็บใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2015, 02:45:56 pm โดย savicevic » บันทึกการเข้า
ChaiwatHD
อยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอ เพื่อความสุข ของชีวิต ชาติหนึ่ง
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 11:57:45 am »

รถทุกรุ่น  ทุก  ยี่ห้อ   ล้วนแล้วมีปัญหา ทุกอย่าง แล้วใครจะเจอปัญหาก่อนกัน    การดูแล บำรุงรักษา ตามระยะทาง จากคุ่มือ ดีที่สุด
 รถที่ใช้งานแล้ว  หลังจากเกิดปัญหา แล้วนำ ปัญหามาแก้ไข จุดบกพร่อง  ดีกว่ารถที่ มีปัญหา แล้วเก็บไว้  ไม่ยอมเปิดเผย ปัญหา  อันนี้แหละ คือปัญหา ตัวจริงๆ  ที่แก้ไม่หาย  ครับ

ผมใช้ pajero มา 3 ปี กว่า  ยังไม่เคยเจอปัญหา  อะไร  ขึ้นเหนือ ล่องใต้ ไปมาหมด สบายใจเมื่อใช้  pajero    ครับ   

ChaiwatHD
 Pajero Nongkhai-Thailand
thaidata
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 06:58:27 pm »

ความคืบหน้า วันนี้ 26 ผมได้ไปดูทั้งฟอร์จูนและปาเจโรที่โรสโชว์แล้วสรุปเบื้องต้น
1 โทนสีของฟอร์จูนมันเด่นกว่าภายในห้องโดยสาร
2 แฝงประตูฟอร์จูนปุ่มมันเยอะอลังการกว่า
3 พวงมาลัยไม่นิ่มพอๆกัน
4 เบาะหน้าปาเจโรสบายกว่านิ่มกว่าด้วย
5 ปาเจเข่าติดคอนโซนตรงเกียร์น่าลำคาญนิดหน่อย
6 งานประกอบดีสวยทั้งคู่ปาเจบนหลังคาพลาสติกไม่เรียบร้อยฟอร์จูนลืมดู
7 เมื่อเปิดไฟท้ายปาเจไม่ขี้เหร่หรือน่าเกียจแน่นอนไฟสวยมาก เด่นแน่นอน แต่ของฟอร์จูนหรูสุดๆคมเข็ม
8ด้านหน้าให้ปาเจเพราะพอดีชอบ honda crv หน้าคล้ายกัน
9 ล้อพอไม่ใช่ตัวท็อปแล้วปาเจ ไม่เด่นเลยเรียบเกินไปหน่อย ฟอร์จูนลายเดียวกันหมดทุกรุ่นสวยใช้ได้ดูดีมากทูโทน
10 ปาเจบอกถ้าจองหลังเดือนนี้ได้รถปีหน้าจ๊ะ จบข่าว ถ้าได้ปีหน้าภาษีขึ้นจริงผมจองฟอร์จูนตอนนี้เลยดีกว่า
11 ฟอร์จูนประกันก็ไม่ให้ ดอกแพงกว่าหน่อย ของแต่งผมไม่สนอยู่แล้ว คุยเต็มที่แล้วเจอเซลให้ 15000 ฟิลม์ ฯลฯ ปาเจให้ของแต่ง 14000 ประกัน ฟิลม์ ฯลฯ

สรุปตอนนี้เอียงไปให้ฟอร์จูนหน่อยเพราะ มีเวลาตัดสินใจเพิ่มอีกหน่อย และปัญหาเพลาหอนของปาเจยังไม่ชัดเจนว่าจะเป็นไหม แต่ยอมรับว่าชอบและอยากขับปาเจตัวนี้มาก ดูดีมากไม่ดุดันเท่าฟอร์จูนแต่ ออก honda เรียบหรูลึก ไม่ชอบแต่งรถด้วย ฟอร์จูนถ้าคนชอบแต่งรถไม่ผิดหวังแน่นอนดุดันเข็มมาก เสียดายไม่ใช่ดิสเบรค 4 ล้อเท่านั้นเอง
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์