Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาแบบนี้เคลมประกัน อย่างไรดีครับ  (อ่าน 2425 ครั้ง)
hs4tge
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 12:02:00 pm »

เมื่อวานตอนเช้าแฟนนำน้องปา ไปขับครับ เกิดอุบัติเหตุชนกับฟอจูนเนอร์ ซึ่งตามลักษณะแล้วน่าจะเกิดจากประมาทร่วม เนื่องจากฝั่งเราออกจากซอยเลี้ยวขวา เพื่อเข้าอีกช่องทางหนึ่งทางซ้าย ซึ่งถนนเป็น 4 เลนครับ เมื่อกำลังจะพ้นเลนที่ 2 ล้อหน้าไปอยู่เส้นแบ่งเลยเรียบร้อย ขณะนั้นรถทุกคันที่อยู่เลย 1 หยุดรถหมดแล้วเพื่อให้เราข้าม .... แต่ฟอร์จูนเนอร์วิ่งมาเลนที่ 2 ด้วยความเร็ว เบรคไม่อยู่เป็นเหตุให้กันชนมุมขวาของน้องปา ไปจิ้มไฟหน้าด้านขวาของฟอร์จูนเนอร์แตกและกันชนหลุด ส่วนน้องปา กันชนบุบเข้าไป มีรอยถลอก ครับ
       ในระหว่างแฟนตกใจทำอะไรไม่ถูกครับแถมรีบไปทำงานด้วย ฟอร์จูนเนอร์ก็รีบ ต่างฝ่ายเลยถ่ายรูปรถและบัตรประชาชนกันเอาไว้ เลยลืมนึกไปว่า ต้องเขียนเอกสารชนแล้วแยก ( โตเกียวมารีนประกัน ) และที่สำคัญไม่ได้ขอเบอร์อีกฝ่ายไว้
       ขอถามพี่ๆ ครับ กรณีอย่างนี้คือไม่มีการแลกเอกสารเคลม มีแค่รูปอุบัติเหตุ ทะเบียนรถคู่กรณี รูปบัตรประชาชนคู่กรณี แต่ไม่สามารถติดต่อคู่กรณีได้  สามารถนำไปเคลมประกันได้หรือไม่ครับ และต้องทำอย่างไรหากไปเคลมประกันแล้วต้องจ่ายค่าแอคเซ็ฟเอง จะมีวิธีเลี่ยงหรือไม่ครับ (กรณีเข้าข่ายชนแล้วหนีไม่มีคู่กรณี) ขอคำแนะนำด้วยครับ เพิ่งมีรถมือ 1 ครั้งแรกด้วยครับ ขอบคุณครับ  ฮือๆๆ

Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 12:31:29 pm »

ต้องดูว่าอีกฝ่ายมีการแจ้งความมั้ย แต่ดันติดต่อกันไม่ได้ ถ้าต่างคันซ่อมเองก้อแจ้งประกันว่าเฉี่ยวชนต้นไม้ค่าเอ็กเซฟไม่มีแต่เบี้ยต่อปีถัดไปเพิ่มขึ้น

hs4tge
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 02:24:36 pm »

ต้องดูว่าอีกฝ่ายมีการแจ้งความมั้ย แต่ดันติดต่อกันไม่ได้ ถ้าต่างคันซ่อมเองก้อแจ้งประกันว่าเฉี่ยวชนต้นไม้ค่าเอ็กเซฟไม่มีแต่เบี้ยต่อปีถัดไปเพิ่มขึ้น
ขอบพระคุณครับพี่โดม สงสัยต้องใช้วิธีนั้นแล้วหล่ะครับ  สาธุ
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 05:43:15 am »

พยายามติดต่อคู่กรณีก่อนดีกว่า แจ้งประกันลงบันทึกประจำวัน เจ้าหน้าที่จะตามเจ้าของรถและผู้ขับขี่ให้เอง ประกันชั้น1ยังไงก็ซ่อมให้เราอยู่แล้ว
หากเราแจ้งประกันไปแบบเราชนต้นไม้ แล้วเกิดว่าอีกฝ่ายแจ้งประกันและบอกตามจริงมันจะยุ่งกันไปใหญ่
เรื่องเบี้ยที่เพิ่มของประกันปีถัดไป นิดหน่อยช่างมันเถอะครับ แลกกับความสบายใจ (ความเห็นผมนะ)

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
hs4tge
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 08:54:04 am »

พยายามติดต่อคู่กรณีก่อนดีกว่า แจ้งประกันลงบันทึกประจำวัน เจ้าหน้าที่จะตามเจ้าของรถและผู้ขับขี่ให้เอง ประกันชั้น1ยังไงก็ซ่อมให้เราอยู่แล้ว
หากเราแจ้งประกันไปแบบเราชนต้นไม้ แล้วเกิดว่าอีกฝ่ายแจ้งประกันและบอกตามจริงมันจะยุ่งกันไปใหญ่
เรื่องเบี้ยที่เพิ่มของประกันปีถัดไป นิดหน่อยช่างมันเถอะครับ แลกกับความสบายใจ (ความเห็นผมนะ)
ติดต่อคู่กรณีได้แล้วครับผม พอดีไปสถานีตำรวจมา คู่กรณีไปแจ้งลงบันทึกประจำวันไว้แล้วครับ น้าดาบเลยให้เบอร์มาติดต่อ เคลียร์แล้วครับผม ขอบพระคุณครับพี่  สาธุ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์