Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสมาชิกให้ความรู้เรื่อง พัดลมไฟฟ้าที่หน้าคอยร้อนแอร์ครับ  (อ่าน 11220 ครั้ง)
pajero4876
CharlesTowOB
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 08:59:52 pm »

เริ่มแรกที่เดียวแอร์ไม่เย็นตอนติดไฟแดงหรือจอดครับ แต่เมื่อรถเคลื่อนที่จะเย็นปกติ หาข้อมูลอยู่นาน ไปเจอว่า อาจมาจากคอยร้อนและระบบความเย็นไม่ได้ทำความสะอาดมานาน ตั้งแต่ใช้งาน รวม 5 ปี ไม่เคย ล้างครับ และอีกอย่างเพิ่งใส กรองแอร์ ตามกระทู้ในบ้านเราไปเมื่อ ปีที่แล้วเอง จึงไปแล้างระบบ แต่ก็เหมือนเดิม และเมื่อวัน 2 วันนี้ได้สังเกตว่า พัดลมตัวที่ว่ามา มันหมุนแต่หมุนด้วยแรงลมดูดจากพัดลมใหญ่ หน้าเครื่องเอง มันไม่ได้ทำงานด้วยตัวเอง ดังนั้นวันนี้เลยลอง ถอดและใช้มิเตอร์วัดไฟที่ปลั๊ก ก็ไม่มีไฟมา และพยายามต่อสายพัดลมโดยตรงกับแบต พัดลมก็ไม่ทำงาน ที่นี้มีคำถามว่า พัดลมตัวนี้มีเงื่อนไขทำงานตอนใหน  และจะไล่สายกลับไปอย่างไรได้บ้างครับ

น้องปา รุ่นปี 2010 ครับ  อายุอานามก็  5 ปี  ระยะทางใช้งาน  118,000  กม.ครับ

ขอบคุณครับ

Ton Korat
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 02:44:12 pm »

ถ้าต่อไฟตรงเข้าพัดลมแล้วไม่หมุน คือพัดลมเสียแล้วครับถ้าต่อถูกนะครับ แปรงถ่านคงหมด เปลี่ยนก็ไม่กี่ตังค์ค่าแปรงถ่าน  ส่วนไฟเลี้ยงพัดลมตัวนี้จะรับคำสั่งจากแรงดันด้านไฮของระบบ ซึ่งก็คือหลังคอมแอร์จนถึงexpansion valve ก่อนจ่ายเข้าคอยล์เย็น ซึ่งเมื่อคอมอัดน้ำยาจะเกิดความรัอนสูงและความดันสูงและจะถูกระบายความรอนด้วยแผงคอยล์ร้อน ความดันเมื่อถึงค่าๆนึงจะสั่งสวิตซ์ที่อยู่ด้านไฮต่อพัดลมให้ทำงานเพื่อระบายความร้อน ดังนั้นพัดลมจะทำงานตามความดันไม่ใช่เมื่อคอมเริ่มทำงาน สวิตซ์จะอยู่แถวท่อด้านไฮครับ บางรุ่นเป็นปลั๊กอยู่บน dryer reciever ที่เป็นเหมือนกระป๋องๆ บางรุ่นแปะไว้ที่ท่อเลย เป็นปลั๊กเหมือนกัน ถ้าสวิตซ์เสียก็เปลี่ยน อ้อ ถ้าดูแล้วไม่เสียก็ดูรีเลย์ตัวที่มันสั่งต่อเลยครับดูจากแผงฟิวส์ดูว่าตัวไหน เอามิเตอร์ไล่ดูแต่ละจุดก็น่าจะเจอ ขออภัยถ้าเขียนไม่ละเอียดครับ ลองดูท่านอื่นเพิ่มเติมครับ
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 07:22:46 pm »

ถ้าต่อไฟตรงเข้าพัดลมแล้วไม่หมุน คือพัดลมเสียแล้วครับถ้าต่อถูกนะครับ แปรงถ่านคงหมด เปลี่ยนก็ไม่กี่ตังค์ค่าแปรงถ่าน  ส่วนไฟเลี้ยงพัดลมตัวนี้จะรับคำสั่งจากแรงดันด้านไฮของระบบ ซึ่งก็คือหลังคอมแอร์จนถึงexpansion valve ก่อนจ่ายเข้าคอยล์เย็น ซึ่งเมื่อคอมอัดน้ำยาจะเกิดความรัอนสูงและความดันสูงและจะถูกระบายความรอนด้วยแผงคอยล์ร้อน ความดันเมื่อถึงค่าๆนึงจะสั่งสวิตซ์ที่อยู่ด้านไฮต่อพัดลมให้ทำงานเพื่อระบายความร้อน ดังนั้นพัดลมจะทำงานตามความดันไม่ใช่เมื่อคอมเริ่มทำงาน สวิตซ์จะอยู่แถวท่อด้านไฮครับ บางรุ่นเป็นปลั๊กอยู่บน dryer reciever ที่เป็นเหมือนกระป๋องๆ บางรุ่นแปะไว้ที่ท่อเลย เป็นปลั๊กเหมือนกัน ถ้าสวิตซ์เสียก็เปลี่ยน อ้อ ถ้าดูแล้วไม่เสียก็ดูรีเลย์ตัวที่มันสั่งต่อเลยครับดูจากแผงฟิวส์ดูว่าตัวไหน เอามิเตอร์ไล่ดูแต่ละจุดก็น่าจะเจอ ขออภัยถ้าเขียนไม่ละเอียดครับ ลองดูท่านอื่นเพิ่มเติมครับ
Ok.. suadyod suadyod suadyod

ปาโลมา
Newbie
*

like: 13

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 08:28:04 am »

ตามป๋า ton ป๋า abb เข้ามาช่วยดูครับ

ป๋าตรวจสอบเบื้องต้นได้เองนั้นเยี่ยมเลยครับ  like
แต่ผมอ่านดูตามที่บอกมาแล้วแปลกใจนิดหน่อย... ไม่น่าจะเจออาการเสียพร้อมๆกันที่สองจุดคือ
1. วัดไฟที่ปลั๊กพัดลมไม่มีไฟมา อาการนี้มีจุดเสียได้หลายจุด ตั้งแต่รีเลย์, pressure switch, A/C compressor, A/C ECU (เฉพาะแอร์ออโต้), สายไฟต่างๆ  โอ๊ยมึน
2. ต่อไฟแล้วพัดลมไม่หมุน (พัดลมเสีย)

ลองตรวจสอบอาการที่ 1 อีกทีครับ
คือเมื่อเปิดแอร์ตั้งความเย็นไว้ต่ำๆ ดึงเบรคมือ เกียร์อยู่ที่ N  จะต้องได้ยินเสียงคอมแอร์ตัดต่อเป็นระยะ และช่วงที่คอมแอร์ทำงานรอบเครื่องจะต้องขึ้นไปอยู่แถวๆพันรอบ และพัดลมเป่าแผงแอร์จะทำงานในช่วงที่คอมแอร์ทำงานเท่านั้นคือจะมีไฟจ่ายมาที่ปลั๊กพัดลมเฉพาะตอนที่คอมแอร์ทำงานเท่านั้น

สำหรับข้อ 1 ป๋าตรวจสอบตามนี้อีกที เดี๋ยวค่อยไปกันต่อครับ
ส่วนอาการเสียในข้อ 2 ถ้ายืนยันแล้ว ก็คงต้องเปลี่ยนแปรงถ่านมอเตอร์พัดลมตามป๋า ton ว่า หรือไม่ก็เปลี่ยนพัดลมทั้งตัวเลยครับ (ถ้าราคาไม่แพงมากผมคงเปลี่ยนทั้งตัว ต้องลองเช็ตคดูครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2015, 08:35:07 am โดย ปาโลมา » บันทึกการเข้า
pajero4876
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 03:04:39 pm »

ขอบคุณป๋าๆ ทุกท่านครับผม มีความก้าวหน้ามานิดนึงครับ เมื่อวานตัดสินใจถอดพัดลมมาแง๊ะๆ งัด ออกครับ พอเปิดออก มันมีฝุ่น ดำๆ เต็มเลยครับน่าจะ เป็นฝุ่นแปรงถ่าน  ผมพยายามเป่าทำความสะอาดและใช้เแปรง ขนาดเล็กปัดออก พร้อมเคาะเบา แล้วลองเอาไปต่อกับ ไฟตรงๆ ดูปรากฏว่า มันทำงานแล้วครับ อาการผมคิดว่าที่มันไม่หมุนอาจะ ถ่านเหลือไม่มากทำให้สปริงกดไม่ค่อยถึงหรือ มีฝุ่นมากแปรงถ่ายไม่สนิดกับขั้วแกนเพลา แต่นอนนี้ยังไม่มีโอกาศใส่กับรถ  พอดี ผบ. เอากลับบ้านอีกที่นึง เดี๋ยวได้ผลคืบหน้าอย่างไรจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

ขอขอบคุณป๋าๆ อีกรอบครับ

Prinhut
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 04:20:50 pm »

อาการเหมือนผมเลยครับ สงสัยต้องไปเช็คบ้างละครับ    มันถอดยากใหมครับ  ii
pajero4876
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 05:37:26 pm »

ไม่ยากครับ ให้มีเครื่องมือ ตอนถอดชุดพัดลม มีน็อตตัวเดียวเอง และถอด ปลั๊กไฟ ก็ออกแล้วครับด้านล่าง ไม่มีน็อตครับ มันเป็นเดือยยากแหย่รูครับ ยกออกได้เลย
ส่วนการถอดตัวมอเตอออกจากชุดไบพัด ใช้ประแจ T ก็ได้ เบอร์ 8  และถอด ชุดมอเตอออกจาก โครงพัดลม ใช้ T เบอร์ 10 ครับ แล้วก็งัดกับงัดครับผม อาจออกยากนิดนึง มันมีกาวปะเก็น และมันเป็นแม่เหล็กครับ มันจะดูดกันค่อยๆ งัดรอบๆๆ ก็ออกแล้วครับ

pajero4876
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 03:46:15 pm »

เข้ามาแจ้ง ผลการประกอบกลับครับ
 วันนี้ประกอบกลับเข้าไปแล้ว เปิดแอร์ปุ๊ป ติดปั๊ปครับผม เย็นๆๆๆๆๆ

สรุป มีปัญหาที่ตัวพัดลมลมครับ  ส่วนระบบสายไฟ รีเลย์ต่างๆ ยังดีอยู่ครับ  งานนี้ประหยัดไปหลายๆ ครับ

ขอบคุณสมาชิกที่ให้ครามรู้ครับ

azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 04:48:39 pm »

เข้ามาแจ้ง ผลการประกอบกลับครับ
 วันนี้ประกอบกลับเข้าไปแล้ว เปิดแอร์ปุ๊ป ติดปั๊ปครับผม เย็นๆๆๆๆๆ

สรุป มีปัญหาที่ตัวพัดลมลมครับ  ส่วนระบบสายไฟ รีเลย์ต่างๆ ยังดีอยู่ครับ  งานนี้ประหยัดไปหลายๆ ครับ

ขอบคุณสมาชิกที่ให้ครามรู้ครับ
suadyod suadyod suadyod

suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 05:51:47 am »

Ton Korat  like
ปาโลมา  like
pajero4876  like

สาธุ

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
poy_minburi
Newbie
*

like: 0

จากไทรทัน.....สู่....ปาเจโร่ #5289

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 05:21:31 pm »

ดีใจด้วยครับ ประหยัดตังค์แถมยังภูมิใจ ที่ได้ทำเอง  suadyod suadyod
KOB2009
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 06:06:43 pm »

ของผมก้อเป็นครับ
กำลังจะมาโพสถามพอดี
งานนี้ต้องงัดๆแงะๆดูแล้วครับ
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 08:27:42 pm »

รถผม 7ปี หมุนช้ามาเลยสั่งเปลี่ยนพัดลมเลย 555

pajero4876
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 08:33:29 pm »

ป๋าครับ  ลองต่อตรงดูก่อนครับ โดย น้ำเงิน + ดำ - แล้ว ถ้าไม่ติด ค่อยถอดชุดพัดลม มาเคาะตัวมอเตอร์ดูก่อน ก็ได้ครับ ถ้ายังไม่ติดค่อยงัดตัวมอเตอร์อีกที

KOB2009
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 12:36:00 am »

ป๋าครับ  ลองต่อตรงดูก่อนครับ โดย น้ำเงิน + ดำ - แล้ว ถ้าไม่ติด ค่อยถอดชุดพัดลม มาเคาะตัวมอเตอร์ดูก่อน ก็ได้ครับ ถ้ายังไม่ติดค่อยงัดตัวมอเตอร์อีกที
ตอนแรกผมก้อถอดปลั๊กออกแล้วลองเปิดแอร์
เช็คไฟมารอที่ปลั๊กครับ แต่พัดลมไม่หมุน
ผมก้อเลยจัดการงัดแงะตามที่ป๋าแนะนำเลยครับ
ผลปรากฏว่ามีผงดำๆเยอะพอสมควรครับ
ส่วนแปลงถ่านเหลืออยู่ประมาณ 5 มม ได้ครับ(ใกล้หมดล่ะ)
ตอนนี้ทำความสะอาดขัดๆถูๆประกอบกลับ
ลองเสียบกลับปรากฏว่าใช้งานได้ปกติครับ (พัดลมคืนชีพ)
แต่เดี่ยวผมกำลังหาซื้อแปลงถ่านเพื่อมารอเปลี่ยนอยู่ครับ
ไม่รู้จะหาได้รึป่าว ไม่ค่อนรู้แหล่งครับ ถ้าป๋ารู้แหล่งรบกวนแนะนำหน่อยนะครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์