Languages
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง ของ 2.4 เบนซิน....Flash ECU  (อ่าน 15967 ครั้ง)
boxzone
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 09:20:47 pm »

สุดยอดสำหรับข้อมูลครับ ว่างๆๆมาแบ่งปันข้อมูล เมืองชลได้นะครับ  

สนใจว่าการบริโภค องศาไฟ ปรับแก๊ส เค้าจูนที่แก๊ส โปรแกรมแก๊สหรือเปล่าครับ สนใจจัง

แก๊สไม่มีการปรับจูนให้ครับ ไม่เกี่ยว แก๊สนี้ จูนเองครับ จับจากกราฟ น้ำมัน มาเกลี่ยตามก็วิ่งไม่แตกต่างแล้วครับ ยินดีครับ การจูนพวกนี้ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับแกสแน่นอนหะ

อีกอย่าง การจูนไฟอย่างเดียวดีครับ......เพราะผมก็ผ่านการติด TAP มามันให้ได้แค่ความรู้สึกครับ พอชินก็เหมือนเดิม.......เพราะแฟลช ผมเน้นไปทางน้ำมันครับเพราะ กล่อง แกสมันแสดงกราฟน้ำมันอยู่แล้ว แค่ไล่เกลี่ยให้เท่าน้ำมันแค่นั้นครับ

เพราะผมไม่ได้เน้นว่าแกสต้องดีต้องแรงเท่าน้ำมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2015, 01:02:41 am โดย boxzone » บันทึกการเข้า
danupan
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 09:03:39 am »

Flash ECU มันสามารถเพิ่มลดน้ำมัน ไฟ อากาศ คล้ายๆกล่องแต่ง เพียงแต่ปรับค่าอะไรมากไม่ได้ ปรับได้สูงสุดตามความสามารถของกล่อง ECU ที่ถูกโรงงานซ่อนไว้เท่านั้น เช่น สมมุติ กล่องทำได้ 10 แต่โรงงานเปิดให้ใช้งานได้แค่ 6-7 อะไรประมาณนี้ครับ ที่เหลือเอาไว้เซฟเครื่อง kiki

ผมก็ทำกับรถเก๋ง คนจูนคนเดียวกัน กับ จขกท. ก็แรงขึ้นน๊ะครับ รถผมเกียร์ออโต้ ยิ่งถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาน๊ะ มีเสียงเอียดตอนออกตัว

สามารถทำตด หรือ ตดไฟได้ กรณีท่อใส่ตรง ไม่มีแคท ผมทำแต่ ตด เพราะใส่ ท่อใส้วน ทะลวงแท ตัดพักกลาง เดินท่อ 2 นิ้ว มีแต่ปลาย ไส้วน ใบเดียว
คิ๊กดาว แล้วยกคันเร่ง เสียงตดนี้ลั่นเลย

ที่ผมไปทำนี้ มันเป็นผลต่อเนื่อง

เพราะผมไปขยายพอร์ท ขัดลื่น ทำผา ขยายลิ้นปีกผีเสื้อ ทำไปเยอะ อากาศเข้ามาก แต่เชื้อเพลิงไม่พอ ก็เลยต้องไปจูนกล่องให้จ่ายน้ำมันเพิ่ม
ไปจูนบนไดโน โรงงานเคลมม้าไว้ 124 ตัว แต่วัดจริงๆ ไม่น่าถึง น่าจะไม่เกิน 100 คนจูนว่างั้น หลังจากจูนเสร็จ หลายรอบ จนหมดชั่วโมง ได้ค่าที่ดี ที่สุด คือ ม้า 128 ตัว ก่อนจูน วัดไม่ได้ เพราะน้ำมันบาง ขืนวัดก่อนจูน เครื่องใส้แตกแน่

ผมจูนแถวถนนศรีนครินทร์ ชื่อร้าน Test Car ขับสนุกว่าเดิมเยอะเลยครับ เหยียบเป็นมา ในรอบต้นๆ แต่ปลาย ต้องยอมเพราะเกียร์ออโต้ และไมล์ก็เกิน สองแสนแล้ว เลยไม่อยากเค้นมันมาก ต้นมาไว้ก็พอหละ

ฮ่าผมมาช่วยืนยันอีกเสียงครับ ต้นจัดมาก เครื่อง 2.4 หลังจากทำมา รถผมเหลือ ทำพวก ขยายพอร์ทขัดลื่น อยากทราบราคาที่ทำมา รบกวนแจ้งด้วยนะครับ

ผมทำมา 3 ปีแล้วครับ ราคา ประมาณ 15,000 เพราะผมทำทุกอย่าง ลองหาในเน็ตดูครับ ไม่กล้าแนะนำ(เพราะทำมานานแล้ว) ไม่รู้เดียวนี้ ฝีมือเป็นงัย
ถ้าไม่ติด หอย ทางออกของ NA ก็คงทำประมาณนี้แหละครับ

mawin34
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 10:29:27 am »

กำลังจะทำเรื่องขออนุมัติ ผบ.ทบ. ติด TAP เลย มาเจอกระทู้นี้เริ่มลังเลแล้วสิเรา ..   
สรุปว่ามันเห็นผลกว่าเดิมมากหรือป่าวครับ   ... เห็นเค้าบอกจูนตาราง 32 บิท จูนได้ 2 โหมด 
ยิงไฟออกท่อได้ เดินหอบได้ ... ประมาณนี้อ่ะครับ ..  ไม่ทราบว่าดีหรือป่าวครับ    u
@ เอ เด็กเมืองชล2.4 @ PajeroSport No.2522
Jr. Member
**

like: 44

เด็กเมืองชล E85 TAP ATD E27AIY

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 02:19:35 pm »

อยากดูคลิปจังเลยว่าวิ่งเป็นไงครับอิอิ  น่าสนใจ

รถจะวิ่งดีต้องมีองค์ประกอบ เชื้อเพลิง ไฟ อากาศ  

ตกลงป๋าแน่ทางน้ำมันมันก็คนละทางกันครับ  

ของชมรถหน่อยครับ  ไปดูในfacebook ยังไม่เห็นมีเลยครับ  

พูดลอยๆๆ  ว่าดีผมแค่อยากลอง    องค์ประกอบ สามอย่าง  อยากรู้ว่าแรงได้ไง  ขอความรู้ด้วยครับ

อยากเสียบODB2 ว่าเชื้อเพลิงอากาศ ไฟ เป็นไงครับ  อยากเรียนรู้จริงๆๆ

สรุปสุดท้ายวิ่งน้ำมัน  วิ่งแก๊สมันกว่าครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2015, 02:27:57 pm โดย @ เอ เด็กเมืองชล2.4 @ PajeroSport No.2522 » บันทึกการเข้า

2.4 LPG BSM K&N Emu Sport กล่ององศาจุดระเบิด
รับติดตั้ง(TAP) ของATDโซนชลบุรี
@ เอ เด็กเมืองชล2.4 @ PajeroSport No.2522
Jr. Member
**

like: 44

เด็กเมืองชล E85 TAP ATD E27AIY

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 02:38:22 pm »

ยินดีที่ได้รู้จักทั้งสองท่านนะครับ  

เจอ  2.4 คันนี้ฝากดันหน่อยนะครับ  อยากลอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2015, 02:40:11 pm โดย @ เอ เด็กเมืองชล2.4 @ PajeroSport No.2522 » บันทึกการเข้า

2.4 LPG BSM K&N Emu Sport กล่ององศาจุดระเบิด
รับติดตั้ง(TAP) ของATDโซนชลบุรี
aszaultz
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 05:02:44 pm »

สงสัยจะ แก้ตาราง map จูนน้ำ มัน ไฟ ก็คงเหมือนลงกล่อง piggy back ผมสะกดถูกเปล่าหว่า แต่พวกฝรั่งนิยมแก้ไฟล์กันทำได้หลายอย่าง ดูดไฟล์ออกจากกล่องมาแล้วแก้ใช้พวก hex editor(ไม่รู้ในไทย จะมีกี่คนที่แก้ได้คงนับหัวได้แหละ มันไม่ได้ง่ายเพราะไม่ได้แก้ผ่านโปรแกรม interface) ....เสร็จก็ upload ลงกล่องกลับไป....ผมก็ยังอยากลอง แต่เบนซินแก้ map ก็ไปได้ไม่มากไม่เหมือน ดีเซลหรือเปล่า(ผมเคยคิดจะทำส่งไฟล์ไปแก้เมืองนอก คิดรอบนึงก็ 200GBP ไม่เอาดีกว่า) ผมใช้ 6 สูบยังอยากติด tap เลยราคาไม่แพงมากเห็นของ AC จับสัญญาณยุบยิบ ไม่รู้ performance จะได้เพิ่มมาอีกเยอะมั้ย......เพราะไม่เห็นในไทยเอามาติดกันสักที TAP-03............  kiki kiki แต่ผมจำทะเบียนไว้ละ อิอิ เจอจะลองดันหน่อย  suadyod suadyod อย่าว่ากันนะป๋า เด็กชลบุรี (ชลชายหรือเปล่า) เหมือนกัน ฮ่าๆๆๆ

แวะอ่านได้่ที่ www.nefariousmotorsports.com มีแก้หลายอย่างเลย แต่จะเน้น ecu ทางยุโรป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2015, 05:07:08 pm โดย aszaultz » บันทึกการเข้า
boxzone
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 05:48:56 pm »

อยากดูคลิปจังเลยว่าวิ่งเป็นไงครับอิอิ  น่าสนใจ

รถจะวิ่งดีต้องมีองค์ประกอบ เชื้อเพลิง ไฟ อากาศ  

ตกลงป๋าแน่ทางน้ำมันมันก็คนละทางกันครับ  

ของชมรถหน่อยครับ  ไปดูในfacebook ยังไม่เห็นมีเลยครับ  

พูดลอยๆๆ  ว่าดีผมแค่อยากลอง    องค์ประกอบ สามอย่าง  อยากรู้ว่าแรงได้ไง  ขอความรู้ด้วยครับ

อยากเสียบODB2 ว่าเชื้อเพลิงอากาศ ไฟ เป็นไงครับ  อยากเรียนรู้จริงๆๆ

ใช่คร๊าบจูนจับ AF ปลายท่อครับ..... ไม่ได้จูนลอยๆแล้วก็กลับมาเสียบแกส เทียบกราฟน้ำมัน   น้ำมันวิ่งสนุกกว่าครับ ลื่นกว่า อยากเห็นคลิบ Tap 0 - 100 เช่นกันหะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2015, 06:10:18 pm โดย boxzone » บันทึกการเข้า
boxzone
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 05:50:01 pm »

กำลังจะทำเรื่องขออนุมัติ ผบ.ทบ. ติด TAP เลย มาเจอกระทู้นี้เริ่มลังเลแล้วสิเรา ..  
สรุปว่ามันเห็นผลกว่าเดิมมากหรือป่าวครับ   ... เห็นเค้าบอกจูนตาราง 32 บิท จูนได้ 2 โหมด  
ยิงไฟออกท่อได้ เดินหอบได้ ... ประมาณนี้อ่ะครับ ..  ไม่ทราบว่าดีหรือป่าวครับ    u
 อยู่ที่ความ พึงพอใจครับ  ผมมี Tap 32bit อยู่กับตัวหะ...สนใจบอกได้นะค๊าบ เป็น Tap ของ Racestreet...........สำหรับผม Reflash เห็นกว่าครับ
danupan
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 08:18:16 pm »

เห็นคันนี้ ทักได้ครับ แต่ไม่แข่ง kiki

ส่วนมากแฟนผมขับ

วิ่งมาแล้ว สองแสนกว่าโลแล้ว ไม่อยากอัดมาก กลัวเกียร์ cvt พัง

ตอนแรกกะว่าจะเซ็ตโบ แต่ช่างทักว่า เกียร์ไม่น่าไหว ก็เลยยกเลิก ทั้งๆ ที่ เก็บของเกือบครบแล้ว
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 11:15:28 pm »

มาลงในปากลัวจะวิ่งไม่ได้ดีกว่ามากมาย เกียร์ว่งมาจัด เฟืองท้ายทดมาใหญ่ น้ำหนักตัวก้อเยอะ ทำไปทำมากลัวเครื่อง คลัท เกียร์จะรับไม่ไหว  ฮือๆๆ

boxzone
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 03:45:58 am »

มาลงในปากลัวจะวิ่งไม่ได้ดีกว่ามากมาย เกียร์ว่งมาจัด เฟืองท้ายทดมาใหญ่ น้ำหนักตัวก้อเยอะ ทำไปทำมากลัวเครื่อง คลัท เกียร์จะรับไม่ไหว  ฮือๆๆ
    เฟืองท้ายเดียวกันครับ 4.9   ท่ายาง เดิม 265/70 หรือ แมก 17 วิ่งสบายๆเลยคับบ.....  เพราะ ของผมลาก 265/75r16  ส่วนเครื่องทนครับตัวนี้ 2.4 ฝั่งกระบะ เซ็ตเทอโบ วิ่งทะลุแสนกันไปแล้วหะ เครื่องเดิม คลัชเดิม เกียรเดิม บูท 0.7 เกิน 140000 ไปแล้วคับ อีกอย่าง ไม่ได้แรงง ปี๊ดป๊าด กับน้ำหนัก สองตัน....แต่ ลื่นขึ้นแน่นอนคับต้นและปลาย  ท่ายางใหญ่  ปลายตันหะ ล้อใหญ่ 160 ไม่เกินแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2015, 03:49:58 am โดย boxzone » บันทึกการเข้า
boxzone
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 03:47:32 am »

เห็นคันนี้ ทักได้ครับ แต่ไม่แข่ง kiki

ส่วนมากแฟนผมขับ

วิ่งมาแล้ว สองแสนกว่าโลแล้ว ไม่อยากอัดมาก กลัวเกียร์ cvt พัง

ตอนแรกกะว่าจะเซ็ตโบ แต่ช่างทักว่า เกียร์ไม่น่าไหว ก็  เลยยกเลิก ทั้งๆ ที่ เก็บของเกือบครบแล้ว          คันนี้เครื่องอะไรอะคับ 4g63 ??Na ถึงแฟลชกล่องได่   รถพี่ชายผม Ecar 4g15 ค่าแฟลช แรงใช้ได้เลย
mawin34
Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 04:58:33 pm »

สรุปว่ามันเห็นผลกว่าเดิมมากหรือป่าวครับ   ... เห็นเค้าบอกจูนตาราง 32 บิท จูนได้ 2 โหมด  
ยิงไฟออกท่อได้ เดินหอบได้ ... ประมาณนี้อ่ะครับ ..  ไม่ทราบว่าดีหรือป่าวครับ    u
 อยู่ที่ความ พึงพอใจครับ  ผมมี Tap 32bit อยู่กับตัวหะ...สนใจบอกได้นะค๊าบ เป็น Tap ของ Racestreet...........สำหรับผม Reflash เห็นกว่าครับ
สนใจอย่างแรงครับ .. ขอรายละเอียดหน่อยครับ ...  Ok.. Ok.. Ok..  จะได้ทำเรื่องขึ้นขออนุมัติ ผบ.ทบ. ถูกคร๊าบบ
Sinplug
"มองให้ไกล ไปให้ถึง"
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 08:40:01 pm »

ดันด้วยอยากได้ความรู้เพิ่ม

"www.facebook.com/BizLub สารหล่อลื่นจาก Valvoline USA โดยตรง "
boxzone
Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 09:31:31 pm »

สนใจอย่างแรงครับ .. ขอรายละเอียดหน่อยครับ ...  Ok.. Ok.. Ok..  จะได้ทำเรื่องขึ้นขออนุมัติ ผบ.ทบ. ถูกคร๊าบบ

ท่า Tap 32bit กทม มีหลายเจ้าครับ........มี 16bit กับ 32bit  ตอนที่ติด Tap ผมเลือก 32bit มา  จูนได้ 2แมปเช่นกันครับ ตั้งองศาไฟ เวลาชาจไฟคอยจุดระเบิด. ปุ้งปั้งก็ทำได้สำหรับท่อยิงตรง........ดีขึ้นนะคับสำหรับใช้งานไม่ลากล้อใหญ่โต มี tap กับไม่มี tap ผมว่ามีดีกว่าช่วยไม่มากแต่ก็ทำให้รู้สึกดีหะ - -!!
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์