Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: V6 LPG PRINS หงษ์ทอง  (อ่าน 10173 ครั้ง)
realmonkey
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 03:07:30 pm »

ผมน้องใหม่พึ่งรับ V6 ป้ายแดงมาครับ   กำลังชั่งใจว่าจะติดเแก๊สหรือไม่ติดแก๊สดีกว่ากัน  ถ้ามีโปรโมชั่นดีๆก็น่าสน 

อยากรู้ว่า Prins VSI-2 หงษ์ทอง มีโปรอะไรพิเศษรึเปล่า  ติดช่วงนี้เลยหรือรอไปก่อนค่อยติดดีครับ  ผมใช้รถประมาณวันละ 60 Km. รบกวนป๋าๆแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ สาธุ 
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 12:03:16 pm »

ใช้รถเยอะไหมต่อเดือน ?  หากไม่เยอะ และมีเวลาน้อย  เศษฐกิจยังไม่ค่อยดี  เพราะเอาเงินไปแต่งรถมาก  ก็รอรอไปก่อนได้   ดูดูราคาน้ำมันและแก็ส  หากยังพอไหว  หากคำนวณแล้วผลต่างต่อเดือนของราคาเชื้อเพลิงยังไม่ห่างมาก  เทียบกับระยะทางที่เราใช้งาน  ก็อย่าเพิ่งไปติดก็ดีนะ  จะได้ประโยชน์ที่ไม่ได้เสียไป 2-3 อย่าง

---- ประกันเครื่องยนต์ 100000 โล ปรกติยังคงอยู่โดย Mitsu   
---- save รายจ่ายไว้ได้อีก 5-60000 บาทอย่างน้อย
---- หากจะเริ่มใช้รถเยอะระยะทางเยอะ  ก็ยังไปติดทีหลังได้ ราคาติดตั้งไม่น่าจะแพงขึ้น
---- ทำให้ขับปลอดภัยขึ้นเพราะไม่เหยียบคันเร่งหนัก  และออกเที่ยวไกลน้อยลง อิ..

ตัวเลือกที่เลือกมา  เห็นด้วยเลยครับ  หากจะติดแก็ส   ถ้าเป็นตัวอื่น  เอาเรื่องเวลาการเข้าออกไปดูแลระบบแก็สไปอยู่ใน disadvantage ด้วย เพราะจะเสียเวลามากมากหลายรอบ หากเจอกรณีที่ติดตั้งมาแย่..ครับ

ค่า Service ระบบ Prins ก็จะมีราคาสูงอยู่นิดนึง เรื่องกรองหม้อต้ม แต่ก็ไม่เท่าไร  และอย่าลืมจะมีค่าใช้จ่ายในส่วนของระบบแก็สในแต่ละรอบด้วย ซึ่งอาจไม่มากแต่ก็มีเรื่องเวลา+ระยะทางที่ไป Service ที่เพิ่มเข้ามา

หากเป็นคนชอบรถแรง  ก็ถามหาเรื่องติด Tap ใน V6 ไปด้วยเลยรื้อทีเดียวไม่ช้ำ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
realmonkey
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 12:57:09 pm »

ขอบคุณครับป๋า Punpun

ผมใช้รถประมาณวันละ 60กม   รับส่งลูกไปโรงเรียนไม่ต้องการความแรงมาก

เรื่องติดแก๊สคงต้องชลอใว้ก่อน   รอดูโปรโมชั่นอู่ติดแก๊สรวมทั้งราคาน้ำมันด้วยครับ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 02:03:22 pm »

ยังไงยึดตัวเลือกเดิมไว้ก่อนนะครับ   ถ้าจะติดตอนไหน  เรื่องราคาหรือโปรโมชั่น น๊ะนะ... เอาราคาที่หงส์นั่นแหละ   อย่าเผลอไปติดแบบที่ไม่ได้กล่าวมานะ   บอกกันโต้งโต้งไปเลย  ไม่กระมิดกระเมี้ยนแล้ว  เด๋วไปเจอแบบถูกดี  แต่เข้าออกไม่จบทั้งปีละแย่เลย  เอางี้..เงินพร้อมใจพร้อมตอนไหน  โทรไปหาป๋า S แก อยากได้ลดราคาก็ขอเป็นของแถมตัวอื่นใส่ไปเลย  Prins ที่อื่นก็มีนะ  แต่แค่ระยะเวลารับประกันถึง 5 ปีกระมังที่หงส์  ที่อื่นไม่น่ามีนะ  ลองเช็คดูก่อน

อีกเรื่องนึงที่ผมอยากพูดมานานแล้ว   แต่ไม่รู้จะพูดยังไงดี  สมช.  หลายท่านก็ใช้รถคันเดียวในครอบครัว  หากวันใดรถมีปัญหาต้องไปซ่อมบ่อยบ่อย service บ่อยบ่อย  ยกตัวอย่างแค่ต้องไปรับ/ส่ง ลูกกลับจากโรงเรียน  หากวันไหนต้องไป service รถบ่อยบ่อย  นั่นหละเรื่องใหญ่เลย   หากยังไงเอาเหตุผลนี้ไปพิจารณาร่วมด้วยนะครับ   บางสมาชิกเป็นสุภาพสตรี ใช้รถไปส่งลูกใน style แบบ Single mom ผมละไม่อยากให้ไปติดแก็สเลย  กลัวมากเลยกลัวหลานหลานจะลำบากเรื่องรถต้องไป service บ่อย  หากไปติดแก็สที่ไม่ได้ทำออกมาดีมากพอแต่ราคาทั่วไปค่อนข้างถูกทั้งผลงานและราคา  ลองจินตนาการดูว่า  หากต้องไปรับลูกเช้าเย็น แล้วมีไฟ Engine โชว์ ค้าง บ่อยบ่อยก็ต้องไป service ร้านแก้สบ่อยบ่อย  จบได้มั่งไม่ได้มั่ง ดูกังวลใจไปหมด    ผมจึงมักจะกีดกันสมาชิกที่ใช้รถน้อยมากในรอบ 1 เดือน ว่าให้พิจารณาหลายด้านรวมกัน  อย่างที่กล่าวในหลายกระทู้  หลายท่านอาจจะว่าผม  ว่า เอะ เด๋วเชียร์  เด๋วไม่แนะนำ เอาไงเนี่ยะ ป๋า Punpun   

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
aszaultz
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 10:52:10 pm »

เดาเกมยาก เรื่อง ราคาแก๊ส lpg และ ภาษีต่างๆ เนื่องจาก รัฐบาลนี้จะเดินหน้า ขึ้นภาษีแน่นอน...........
realmonkey
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 12:46:01 pm »

ขอบคุณป๋า Punpun อีกรอบครับ

ผมรับรู้ได้ถึงความห่วงใยบวกกับความอบอุ่นที่อยู่ใน pajerosport-thailand.com 

เรื่องติดแก๊ส  ถ้าวันหนึ่งผมตัดสินใจจริงๆคงเป็นที่หงษ์ทองนี้ละครับ   ผมลองตั้ง GPS จากบ้านไปยังหงษ์ทอง  ได้ระระทางประมาณ 99กม.  ผมถือว่าไม่ไกลมากกับความมั่นใจที่จะใช้รถติดแก็สสักคัน
realmonkey
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 03:19:29 pm »

วันนี้โทรไปถามหงษ์ทองมาครับ

PRINS VSI-2 K9 ราคา 55,000บาท หักส่วนลด 10,000บาทแล้ว ราคานี้จะใช้ถังโดนัท Energy reform 73L  แต่ครับแต่ ทางร้านแจ้งว่าถังรุ่นนี้หมดแล้วและจะไม่สั่งมาอีกแล้ว  ฮือๆๆ  จะใช้ถังไทยยี้ห้อ Magnate 63L ติดตั้งแทน ได้ส่วนลด 2,000บาท   ทางร้านบอกว่าเติมแก็สได้เท่าเดิม

ถังยี้ห้อ Magnate ดีรึเปล่า?  เติ่มได้เท่าเดิมจริงรึเปล่า?  การติดตั้งละเป็นไง?  ความปลอดภัยและความคงทนของถังละ?

ได้ส่วนลด 2,000บาท  กับความั่นใจที่หายไป

ผมนี้นับหนึ่งใหม่เลยครับ  จริงๆวันนี้แค่จะโทรไปยืนยันแล้วเข้าไปติดตั้งเลย
realmonkey
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 04:01:24 pm »

ทำไมป๋าๆในคลับถึงเชียร์หงษ์ทองจัง  จากการติดต่อหงษ์ทองที่ผ่านมาทั้งทางโทรศัพท์และเฟสบุ๊ก  ผมไม่ค่อยประทับใจเลย  นี้ขนาดผมติดต่อสอบถามจะเข้าติดตั้งนะ  ถ้าเป็นติดตั้งไปแล้วละ?? 
Gri J Ffh
Newbie
*

ไปทุกที่ ที่มีทาง

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 06:45:41 pm »

ป๋า ผมว่าป๋าติดที่ๆ ป๋าสบายใจดีกว่าน่ะ ปัญหามันมีโอกาสมีเหมือนกันทุกๆศูนย์ติดแก็ส แล้วแต่จะมากจะน้อย ครับ ผมเองก็ติดที่หงส์ทองก็มีปัญหาเหมือนกัน แต่ก็เล็กๆน้อย ไฟโชว์ เกจ์ถังไม่ตรง แต่ก็ได้รับการแก้ปัญหาจบครับ ต้องยอมรับอยู่อย่างหนึ่งว่ารถ ปาฯวี 6 ระบบการตรวจเช็ค ของ ECU มันจะรู้สึกเร็วมาก หากรถผิดปกติจะแจ้งออกมาให้ทราบทันที ส่วนเรื่องถังผมมั่นใจว่าคงไม่มีปัญหาอะไร น้องผมก็ใช้ถังในไทย เขาก็ใช้มาหลายปีแล้วไม่มีปัญหาอะไร ครับ
aszaultz
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 08:12:25 pm »

เป็นปกติของอู่รถ ลูกค้าแต่ละคนเขาคุยไม่เหมือนกันครับ.............ติดที่สบายใจ แต่หงส์ทองเขาก็ ติด รุ่นนี้ ยี่ห้อนี้เก่ง เพราะติดหลายคัน ความเสี่ยง มีปัญหาคงน้อย....ผมติดแก๊สกับอู่ชื่อดังทำเก็บสายสวยๆ ท่อโปโล ท่อกดงามๆ....เจ้าของเขาเก่งจริงผมไม่เถียง แต่ลูกน้องฝีมือ กับรถผม บอกตรงๆ หม_ ไม่แดก ทำปลั๊ก sensor ผมแตก แต่ไม่บอก  ยัดๆกลับไปใหม่ มันก็ใช้ได้  ที่รู้เพราะผมก็รื้อดูฝีมืองานติดตั้ง เพราะผมก็เลยทำรถเองเหมือนกัน

ไวริ่ง โฆษณาใน ใช้ย้ำสายทดสอบกระตุกโชว์ในเฟส แน่นหนา ผมไม่เถียง แต่ไอ้ที่ทำจริงๆ ย้ำขอไปที ผมกระตุก หลุดเกือบทุกเส้น ต้องมานั่งไวริ่งใหม่เองหมด แต่ผมก็ไม่ได้ไป complain ร้านมันนะ เพราะ ถือว่า ดวงไม่ดี หรือร้านมันไม่ถูกกับรถยุโรปก็ไม่รู้ ตอนนี้ก็เจอปัญหาท่อแก๊สที่มาจากหลังรถ มุดขึ้นใต้ท้องรถ โดน เหล็กกันโคลง เบียดไปเบียดมา (ไอ้ท่อข้างๆมันก็มีนะว่าวิ่งไปทางไหนก็ไม่ยอมเสียบตาม ดันพุ่งขึ้นตรงๆ รถผมมันยกขึ้นลงเองได้เวลาวิ่ง)ปลอกพลาสติดถลอดหมด ทองแดงก็โดนไปหน่อย ที่รู้เพราะผมยกแพหน้าออกเปลี่ยน เหลือบไปเห็นท่อแกีสนี่ เหงื่อแตกเลย ให้ช่างที่อู่ขยับให้แล้ว.............

อย่างที่บอกอู่เก่งฝีมือดี แต่บางทีก็พลาดได้นะ.............ถ้าไม่เจอปัญหาก็โชคดีไป เจอปัญหาก็แย่หน่อย ผมไปติดออกมาก็ไม่เคยให้ร้านมันแก้เลยทำเองหมด ถือว่าเสียค่าครูไปค่าติดก็ ขาดอีก 35,000 แสนนึง

เอาเป็นว่าอยู่ที่ดวงล้วนๆ แต่ตอนนี้ราคาแก๊สไม่ค่อยดีนะ เห็นว่าจะปรับลดวันที่ 8 ให้ดีใจ แต่มติ ไม่ลดนะจ๊ะ ผมก็ติดตอนแก๊สขึ้นราคา ถือว่าหางานให้รถละกัน อิอิ
realmonkey
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 10:36:57 am »

ป๋า Gri J Ffh ป๋า aszaultz

คำว่ารถติดแก๊สมันมีความเสี่ยงเพิ่มขึ้นอยู่แล้วครับ  ในเมื่อมันจำเป็นต้องติดตั้ง   สิ่งที่ผมเลือกได้คืออุปกรณส่วนเรื่องฝีมือช่างก็คงแล้วแต่เวรแต่กรรมละครับ  ฮ่าๆๆ
Gri J Ffh
Newbie
*

ไปทุกที่ ที่มีทาง

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 10:55:31 am »

Ok.. Ok..จัดไปครับป๋า
Punpun
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 11:33:30 am »

ก็เสี่ยงทุกที่  แต่เราเลือกที่เสี่ยงไม่จบ  ให้น้อยที่สุด   ป๋า real ป๋าลองโทรไปหงส์ทองนะ  แล้วขอคุยสายกับคุณ นัท เท่านั้น  คุณ นัท นะป๋า  อารมณืป๋าจะ cool down ลงไปเลย  เพราะคุยรู้เรื่องและรับอารมณ์เราได้แบบว่าป๋าจะต้องมาลงกระทู้บอกว่าอืม  ใช่เลย  พนักงานอื่นที่รับสาย  เขาอาจเหนื่อยเพราะงานมันเยอะและเครียดนะป๋า   เคยลองคุยกับป๋า S ยัง เสียงดัง แต่เปิดเผย

แต่หากอยากได้ข้อมูลเรื่องถังว่าทำไม  ถามป๋า S แกจะตอบให้ได้ชัด  มันต้องมีเหตุผลที่ป๋าแกเปลี่ยน สิ  ... เพราะป๋า s แกแบบว่ามไ่มีลดต้นทุนเพราะให้ระบบถูกลงหรอก  ของแกต้องดี  แพงก็ได้ เพราะลูกค้ายินดีติด  แต่ถ้าแกเห้นว่าถังไทยตัวนี้คุณภาพชนของแพงแล้วละก็  แกก็อาจต้องบอกลูกค้าในทางเลือกที่ดีเท่ากัน  จ่ายถูกกว่า ผมเดานะ เรื่องจะเปลี่ยนเพื่อเอากำไรเพิ่ม  ผมว่าไม่น่าใช่  น่าจะเปลี่ยนเพราะดีกว่าจ่ายแพงทำไม   โทรให้ป๋า S แกอธิบายจะสบายใจป๋า  เออ แต่ว่า คุณนัท ก็ดี  ลองดูป๋าแล้วป๋าจะบอกผมว่า  เออ...ใช่อะ ป๋า Punpun

realmonkey
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 10:53:53 am »

เมือวานได้คุยกับป๋าS. แล้วครับ. สั้นๆคือผมเชื่อในตัวคุณS. และยังมั่นใจกับหงษ์ทอง. ผมจะเอารถเข้าติดตั้งวันจัทร์นี้ครับ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 11:06:32 am »

555... คราวนี้เจอคุณ S กล่อมซะจนคุณ Realmonkey หลับเลย... 

แหมยังไงตอนไปติดตั้ง  มีอะไรก็ให้คุณนัท แกอธิบายนะ  ฟังแล้วลื่นหูดี  เชื่อเหอะ.  kiki kiki kiki

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์