Languages
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติด Oil Cooler ดีมั้ย  (อ่าน 45584 ครั้ง)
ตั้ม
The Matrix Has You.
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #135 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 07:43:28 am »

ติดตั้งเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ Oil Cooler โดยไม่ถอดกันชน แต่ถอดกระจังหน้า พัดลม อินเตอร์คูเลอร์แก้ไขเพิ่มเติม การถอดอินเตอร์คูเลอร์ ให้ถอดท่อยางด้านขวามือของเรา(ด้านซ้ายของรถ) ถอดน็อตยึดอินเตอร์ 3 ตัวออก ดันแผงอินเตอร์ให้ชิดกระจังหน้าก็จะมีช่องใช้ประแจขันน็อตยึดท่อด้านซ้ายมือของเราออก แล้วจึงถอดท่อเหล็กกับท่อยางออกจากกัน(ด้านขวาตัวรถ) เพื่อความสะดวกสอดท่อน้ำมันเกียร์ แผ่นกันกระแทกด้านหน้า และท่ออากาศเข้าหม้อกรอง ใช้เวลาประมาณสองชั่วโมงครึ่ง ยอดเยี่ยม lala lala lala
หม้อน้ำยังไม่ได้เปลี่ยน จะทดลองวิ่งด้วยหม้อน้ำเดิมๆก่อนครับ พรุ่งนี้เปลี่ยนหม้อน้ำ ยอดเยี่ยม lala lala lala

ขออนุญาตดันกระทู้เก่านี้สักหน่อยนะครับ เพราะผมเองเพิ่งได้ทำ DIY ออยคูลเลอร์เกียร์ โดยศึกษาวิธีการจากกระทู้นี้ เนื่องจากเมื่อเทศกาลปีใหม่ พาครอบครัวไปขึ้นดอย ยังไม่ทันถึงจุดหมาย เกียร์ค้างไป 3 รอบ ขับไปใจก็นึกถึงกระทู้นี้ตลอด หลังจากนั้นก็ตั้งเป้าว่ายังไงจะลองตามป๋าๆ ดูบ้าง พออ่านๆ ดู อื่มม์....น่าจะสั่งของมาลองทำเองดูบ้าง  Huh?
ตอนแรกก็อ่านผ่านๆ แต่พอเริ่มรื้อ เฮ้ย! ถอดไงนี่ สอดท่อยังไงนี่ ด้วยความกล้าๆ กลัวๆ ไม่ได้มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์กับเขาเลย หมุนไปหมุนมาอยู่นาน แล้วก็มาสะดุดตัวหนังสือสีแดงของป๋า wian ลองค่อย ๆ อ่านทำความเข้าใจ โห...นี่มันคัมภีร์รื้อรถเพื่อติดตั้งออยคูลเลอร์น้องปาอย่างดีเลยจริงๆ ครับ   like
และทุกอย่างสำเร็จลงด้วยดีตามรอยของป๋าๆ (แต่ใช้เวลาไป 1 วันเต็มๆ) ขึ้นดอยคราวหน้าน้องปาของผมคงไม่ทำให้อับอายอีกแล้ว 
ผมต้องขอขอบคุณป๋าตั้ม, ป๋าปาโลมา, ป๋าxline, ป๋าTAE-tae, ป๋าteddyisman, ป๋าpaje_E20NYA, ป๋าwian ที่ได้แบ่งปันความรู้ให้คนกล้าๆ กลัวๆ เรื่องเครื่องยนต์คนนี้ได้ลองทำเองจนสำเร็จได้ 

เอ้าาาา!!! mod ลุยเองเลยเหรอครับ..... ยินดีแชร์ประสบการณ์ดีๆ ครับ  แต่ผมใช้งานมาจนถึงวันนี้ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลยครับ อะไหล่ตัวนี้น่าจะติดมาเลยไม่ต้องให้ลูกค้ามาติดเพิ่มทีหลังนะผมว่า   

วงจรไฟฟ้าไฮเทค...ไม่มีวันแทนที่มันสมองมนุษย์ได้
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #136 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 10:24:57 am »

เอ้าาาา!!! mod ลุยเองเลยเหรอครับ..... ยินดีแชร์ประสบการณ์ดีๆ ครับ  แต่ผมใช้งานมาจนถึงวันนี้ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลยครับ อะไหล่ตัวนี้น่าจะติดมาเลยไม่ต้องให้ลูกค้ามาติดเพิ่มทีหลังนะผมว่า   

ตามที่ป๋า paje_E20NYA ได้กล่าวไว้ครับ "ไม่ยาก ต้องกล้าจริงๆ" ผมเลยลองดู 

และเห็นด้วยอย่างยิ่งครับป๋าตั้ม ทำไม Spec ของไทยถึงได้ตัดออก  Cry

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]   ขึ้นบน
  พิมพ์