Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปา2.4 ช่วหน้ากระแทกแรงมาก  (อ่าน 2033 ครั้ง)
Potto !
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 09:16:22 pm »

ขับ ปา 2.4 มาเกือบปี เพิ่งจะรู้สึกได้ว่ารถเรานี่ ช่วงหน้า กระแทกแรงมากเลย ขับผ่านขึ้นเนินลูกระนาด ตกหลุม ขับบนถนนขรุขระ แม้กระทั่งถนนลาดยางที่ชำรุด ก็กระแทก รับรู้ได้เลย (หากเอาของวางไว้หน้ารถอาจกระเด็นตกได้) ไม่เหมือนกับกระบะ ฟอร์ด ที่แลกกันขี่ช่วงสงกรานต์เลยนะ ขับขี่เส้นทางเดียวกัน รับรู้ได้ว่านิ่มกว่ากันเยอะเลย
จึงมีข้อสงสัยว่า ปา2.4ของเรานี่ มีความผิดปกติตรงใหนหรือเป่าครับ?
(เดิมๆทุกอย่าง ลมยางหน้าหลัง 30)

รบกวนป๋าๆที่มีประสบการณ์ชี้แนะด้วยครับ

4436.pot@pajero Sport
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 09:27:17 pm »

ขับมาเกือบปี แล้วเพิ่งรู้สึกว่ากระแทกแรง     ก็เช็คโช๊คอัพก่อนครับ รั่วหรือยัง   บางคนออกจากศูนย์มาไม่ถึงหมื่นโล ก็รั่วแล้วครับ

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 07:02:59 am »

ตรวจสอบตามป๋า KengEVO5 (No.521) ก่อนเลยครับ แล้วป๋าเองได้ปรับปรุงแก้ไขช่วงล่างมาบ้างหรือเปล่าซึ่งอาจจะมีส่วนทำให้ช่วงล่างกระด้างเพิ่มขึ้นครับ

ส่วนที่ป๋าได้เปรียบเทียบความนิ่มนวลกับรถกระบะฟอร์ด(หรือยี่ห้ออื่นๆ)แล้วสรุปว่ารถป๋ากระด้างขึ้น นั้น รถแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นเซ็ตความนิ่มนวลมาแตกต่างกันอยู่แล้วและรถฟอร์ดที่ป๋าได้ขับเขาได้ปรับปรุงช่วงล่างมาหรือเปล่าครับ ผมใช้ฟอร์ดรุ่นเก่า(12 ช่อง) เปลี่ยนโช็คเป็น โปรคอม MX6 ถ้าขับช้าต่ำกว่า 100 จะสะเทือนรับความรู้สึกรอยต่อถนนคอนกรีตหรือรอยปะถนนลาดยางได้ชัดเจน ถ้าเกิน 100 โดยเพาะ 120 ขึ้นแทบจะไม่รู้สึกถึงรอยต่อถนนหรือรอยปะ(เส้นทางเดียวกัน)เลยครับ

ถ้าป๋าอยากรู้ว่ารถของป๋าแข็งกระด้างผิดปกติหรือไม่  ป๋าควรเปรียบเทียบโดยทดลองขับปาเจโรรุ่นเดียวกันกับของป๋าครับ

ความชอบของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน ส่วนตัวผมแล้วสรุปว่าความนิ่มนวลของปาเจโร 2.5 GT 4W ปี 2011 นิ่มเกินไปเข้าโค้งแล้วโคลงมากต้องปรับปรุงช่วงล่างให้แข็งและหนืบขึ้นครับ 

ด้วยความเคารพ red heart

ANONT N
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 12:39:59 pm »

ตรวจสอบเซ็คระบบโชคอับเลยครับ

นนท์ นางิ้ว
prasongh
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 05:41:25 pm »

2.5 GT ก็เป็นนะครับ รบกวนถามป๋า ๆ ด้วยครับ ปกติหรือเปล่า (ด้านหลังไม่เป็น)
yala
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 03:57:13 pm »

ผมใส่ Profender แบบแกน20 มิล ปรับไม่ได้  วิ่งมาเกือบ4หมื่น  ตอนนี้ก็มีอาการเหมือนคุณปาPotto ! ทุกประการ
Potto !
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 08:38:30 pm »

ต้องขอขอบคุณทุกเสียง ว่างๆคงต้องเอาเข้าไปให้ช่างดูแล้วหละ
ในเบื้องต้นก้มมองดูไม่เห็นรอยรั่วซึมครับ

4436.pot@pajero Sport
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์