Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเติมน้ำยาหม้อน้ำครับ  (อ่าน 4682 ครั้ง)
SA-MU-I
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 03:43:34 pm »

รถ PJS 2012 4WD GT พอดีเข้าศูนย์ระยะ 40,000 km มีเติมน้ำยาหม้อน้ำ เท่าที่ทราบคือเติมที่หม้อน้ำโดยตรงหรือตรงถังพักก็ได้ใช่มั๊ยครับ แต่พอมาดูที่ระดับในถังพักยังเท่าเดิม แบบนี้เป็นปกติหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 03:50:32 pm »

รถ PJS 2012 4WD GT พอดีเข้าศูนย์ระยะ 40,000 km มีเติมน้ำยาหม้อน้ำ เท่าที่ทราบคือเติมที่หม้อน้ำโดยตรงหรือตรงถังพักก็ได้ใช่มั๊ยครับ แต่พอมาดูที่ระดับในถังพักยังเท่าเดิม แบบนี้เป็นปกติหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ
ต้องเติมที่หม้อน้ำครับให้เต็มถึงคอเลย ขับอีกเช็คอีก ซักสองสามรอบอากาศในระบบก็หมดค่อยปรับระดับในหม้อพักครับไม่ต้องกังวล

SA-MU-I
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 01:49:21 pm »

ขอบคุณมากครับ ของผมผ่านมาสองอาทิตย์หลังเข้าศูนย์แล้ว พอดีเวลาสตาร์ทรถเห็นน้ำหยดออกมาจากด้านหน้าตรงนั้นซึ่งก่อนหน้านี้ไม่มี เลยเปิดดู เห็นในถังพักมันยังเท่าเดิมก่อนเข้าเช็คระยะเป๊ะ แสดงว่าน้ำยา5Lทางศูนย์......
TAYONG
Full Member

like: 57

ปาเจโร่โซนตะวันตก ป๋าโย่ง คอนถมทีม 082-350-23สามห้า

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 05:00:01 pm »

Cheesy ช่างที่ 0 จะไม่ได้ถ่ายน้ำที่หม้อพักน้ำให้ครับ   กลับมาบ้านให้เอาน้ำยาที่เขาคืนมาเปลี่ยนถ่ายที่หม้อพักน้ำใหม่ด้วย   เพราะก้น ๆถังพักจะมีคราบสีเหลือง ๆตกค้างอยู่ครับ
SA-MU-I
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 05:58:14 pm »

สงสัยเครื่องผมหม้อใหญ่ น้ำยา5Lหมดไม่เหลือให้มาเติมในถังพักเลยครับ สงสัยต้องแจ้งไปญี่ปุ่นหม้อไม่เท่าคันอื่น
Ton Korat
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 09:20:01 pm »

เช็คให้แน่ใจนะครับว่าน้ำที่หยดมันน้ำอะไร ปกติจะมีแค่น้ำจากท่อแอร์ เดี๋ยวงานใหญ่มากกกกกจะเข้า เป็นห่วงน่ะ
Koonkab
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 11:29:27 pm »

ป๋าครับรถผม2.5gt ใส่คันเร่งไฟฟ้าอย่างเดียวครับ ก็มีน้ำสีเขียวไหลออกมาจากหม้อพักเหมือนกันครับ สังเกตุเป็นตอนขับเร็วแล้วมาจอดเปิดดูน้ำจะไหลออกมาครับ แต่ความร้อนตอนขับก็อยู่ตำแหน่งเดิมครับเพิ่งเป็นหลังจากเช็ค8หมื่นโลครับ..กังวลอยู่เหมือนกันครับว่าจะเป็นอะไรไหม รบกวนป๋าๆชี้แนะด้วยครับ ปล.ค้นกระทู้เก่าๆหาไม่เจอครับ สาธุ
Ton Korat
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 07:01:01 am »

น้ำหล่อเย็นถ้าตอนเครื่องร้อนมันจะขยายตัว สังเกตุตอนเครื่องร้อนระดับมันจะสูงขึ้นอีกประมาณช่วงจาก low - high นั่นแหละครับ คราวนี้ถ้าตอนเครื่องเย็นเติมไว้สูงเกินไป พอมันร้อนมันก็จะดันล้นออกมาครับ แก้โดยเอาออกยางส่วนให้เลยขีดล่างมาซักสองเซ็นตอนเครื่องเย็นก็จบครับ อันนี้กรณีปกตินะครับ กรณีไม่ปกติที่เรียกกันว่าน้ำดันอันเกิดจากประเก็นฝาสูบรั่วสังเกตุจากน้ำจะพร่องหายจากระบบต้องเติมบ่อยๆ ถ้าระบบท่อทางหรือหม้อน้ำไม่รั่วละก็ใช่เลย ต้องเปิดฝาสูบเปลี่ยนปะเก็นครับ แต่ผมคิดว่าคงเป็นกรณีแรกนะเพราะเพิ่งเช็คแปดหมื่นโลมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2015, 07:04:06 am โดย Ton Korat » บันทึกการเข้า
Koonkab
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 11:16:45 pm »

น้ำหล่อเย็นถ้าตอนเครื่องร้อนมันจะขยายตัว สังเกตุตอนเครื่องร้อนระดับมันจะสูงขึ้นอีกประมาณช่วงจาก low - high นั่นแหละครับ คราวนี้ถ้าตอนเครื่องเย็นเติมไว้สูงเกินไป พอมันร้อนมันก็จะดันล้นออกมาครับ แก้โดยเอาออกยางส่วนให้เลยขีดล่างมาซักสองเซ็นตอนเครื่องเย็นก็จบครับ อันนี้กรณีปกตินะครับ กรณีไม่ปกติที่เรียกกันว่าน้ำดันอันเกิดจากประเก็นฝาสูบรั่วสังเกตุจากน้ำจะพร่องหายจากระบบต้องเติมบ่อยๆ ถ้าระบบท่อทางหรือหม้อน้ำไม่รั่วละก็ใช่เลย ต้องเปิดฝาสูบเปลี่ยนปะเก็นครับ แต่ผมคิดว่าคงเป็นกรณีแรกนะเพราะเพิ่งเช็คแปดหมื่นโลมา
ขอบคุณครับป๋า..เด่วจะลองเช็คดูตามป๋าแนะนำคร้าบ... สาธุ สาธุ สาธุ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์