Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปาเจโร่ 2012 ใช้ความเร็ว 130-140 KM/H เครื่องกระตุก  (อ่าน 9407 ครั้ง)
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 09:50:30 am »

จากปัญหาข้างบน ไปให้พนักงานดูให้ เหมือนพนักงานใส่คลิ๊ปไม่แน่นค่ะ รถหายวิ่งได้ปกติค่ะ  วันนี้ขับรถลงใต้ รู้สึกว่ารถวิ่งอืดๆ น้ำมันหมดแวะเติมน้ำมันแถวทับสะแก พอออกจากปั๊มได้นิดหน่อย รถเกิดอาการค่ะ รถเร่งไม่ขึ้น ขับแล้สะดุดค่ะ ดูตรงรอบรอบรถวิ่งได้ไม่เกิน 2000 รอบค่ะ ตอนนี้รถวิ่งได้ 60-80 กม./ชม.  ทีแรกคิดว่าน่าจะเป็นที่น้ำมัน พอวิ่งมาได้สองร้อยกม.ก็แวะเติมน้ำมันปั๊มใหม่ที่ไม่ใช่ยี่ห้อเดิม เติมหัวเชื้อเข้าไปด้วย แล้วพอวิ่งมาได้อีก 200 กม. ก็เติมน้ำมันใหม่อีกรอบค่ะ ไม่ใช่ยี่ห้อเดิม อาการไม่ดีขึ้นเลยค่ะ ตอนนี้อยู่สุราษฏร์ค่ะ จะข้ามไปเกาะสมุย จะกลับมาอีกทีวันที่ 5 นี้ค่ะ ไม่ทราบว่า อาการดังกล่าวสามารถขับกลับกทม. ได้มั้ยคะ มีวิธีแก้ไขเบื้องต้นมั้ยคะ เพราะรถวิ่งได้แค่ 60-80 กม./ชม. ค่ะ
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ ฮือๆๆ

เคสของป้า penut วิ่งได้ไม่เกิน 80 แสดงว่า ระบบตัดเข้าสู่เซฟโหมด แล้ว ควรเข้าศูนย์เพื่อใช้คอมฯตรวจเซ็ครหัส
แล้วป้าสังเกตที่หน้าปัทม์มีไฟอะไรแสดงขึ้นบางหรือเปล่าครับ

ที่สุราษฎร์มีศูนย์บริการมิตซูนะครับ แต่ที่เกาะสมุยไม่แน่ใจครับ ผมว่าควรตรวจสอบที่สุราษฎร์ก่อนดีกว่าก่อนเดินทางกลับครับ
ขอให้แก้ไขได้โดยเร็วและท่องเที่ยวอย่างมีความสุขครับ red heart
penut
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 11:08:14 am »

ไม่มีอะไรแสดงที่หน้าปัทม์เลยค่ะ และเวลาจะกลับรถๆ ดับค่ะ เวลาผ่อนเครื่องนะคะ เป็นสองครั้งค่ะ  แต่สตาร์ทติดค่ะ ตอนเช้านี้มาขับขึ้นเรือใช้ความเร็วไปถึง 60 ไม่มีอาการอะไรค่ะ ยังไม่ได้รองเร่งความเร็ว แต่คิดว่า ถ้าเร่งความเร็วต้องมีปัญหาแน่ๆ ค่ะ 

อยากถามค่ะ เคสนี้เป็นไปได้มั้ยคะที่จะเจอน้ำมันไม่ดี เพราะเติมน้ำมันขับออกมานิดเดียวก็เป็นเลยค่ะ วิ่งออกมาไม่ถึง 2 กม.ค่ะ ไฟหน้าปัทม์ไม่มีขึ้นเลยนะคะ รถพึ่งถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรองโซล่า ค่ะ น้องปา ปี2012  ขับมาแล้ว 142,300 กม. ค่ะ

มีวิธีแก้ไขเบื้องต้นก่อนมั้ยคะ อยากมาเข้าศูนย์ที่ กทม มากกว่าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2015, 01:06:56 pm โดย penut » บันทึกการเข้า
wian
Jr. Member
**

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 07:03:11 pm »

ขอให้ตรวจสอบเบี้องต้นตามภาพก่อน

ถ้าตรวจจุดนี้แล้วไม่มีปัญหา จุดที่น่าจะมีปัญหาคือ
1.ตัว SCV  กับ
2.เขม่าในท่อร่วมไอดี และตรงวาล์ว EGR
3.สายแวคคั่มที่กระป๋องเวสเก็ตเทอร์โบหลุด จากเวปไทรทั่นกระทู้ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=49463&page=2 และ   http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=2091
ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยความเคารพ สาธุ ด้วยความห่วงใยจากเพื่อนสมาชิก red heart
   เมื่อตอน 100,000 กม. ได้เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งพร้อมอุปกรณ์อื่นๆไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2015, 10:17:03 pm โดย wian » บันทึกการเข้า
penut
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 09:03:10 am »

เปลี่ยนสายพานทามมิ่งแล้วค่ะ เดี๋ยวจะลองไปตรวจสอบเบื้องต้นค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
wian
Jr. Member
**

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 09:24:48 am »

เพิ่มเติมภาพ จุดสังเกต สายแวคคั่มต่อกับกระป๋องเวสเกตครับ แก้ไขเพิ่มเติมครับ

ระวังเครื่องร้อนจะทำให้มือพองได้
ไม่ทราบว่ากลับถึง กทม.แล้วหรือยังครับ แก้ไขได้เรียบร้อยช่วยแจ้งด้วยนะครับ เพื่อเป็นข้อมูลสำหรับป๋าท่านอื่นๆด้วย Ok..
ขอให้แก้ไขได้โดยเร็ว ด้วยความห่วงใยจากเพื่อสมาชิก red heart 3heart
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2015, 09:31:57 am โดย wian » บันทึกการเข้า
ANONT N
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 02:28:20 pm »

เช็คที่ SCV วาว์ล ครับ ตัวนี้ขอนข้างเป็นไปได้สูงหากรถกระตุก หรือดับขณะเครื่องเบาหรือออกตัว

นนท์ นางิ้ว
penut
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 11:06:48 am »

มาอัพเดทอาการค่ะ จากที่เติมน้ำมันเข้าไป ล่าสุด วันที่ 5 ขากลับ สามารถขับได้ความเร็ว 80-110 km/ชม. รอบวิ่งได้ไม่เกิน 2100 รอบค่ะ แต่ก็ยังมีอาการเครื่องสะดุดอยู่เรื่อยๆ ค่ะ และโทรหาพี่แก้วขอคำแนะนำ พี่แก้วบอกสาเหตุน่าจะเกิดจากน้ำมัน ให้ขับรถไปให้น้ำมันเหลือน้อยที่สุดแล้วค่อยเติมใหม่ ถ้าเติมให้เติมพวกวีพาวเวอร์ และให้ขับที่ความเร็วที่เครื่องไม่สะดุด อย่าไปฝืน  หลังจากนั้นก็ขับกลับกรุงเทพค่ะ ความเร็วเฉลี่ย 100 km./ชม. ค่ะ และในวันรุ่งขึ้นช่วงบ่ายก็เอารถไปให้พี่แก้วเช็คค่ะ สรุปคือ พี่เค้าเปลี่ยนกรองโซล่าให้อีกครั้ง พี่เค้าบอกสกปรกมาก ทั้งๆที่พึ่งเปลี่ยนเมื่อหลังสงกรานต์ ล้างปีกผีเสื้อ เอาคอมฯเช็คแล้วเซ็ทระบบให้ใหม่ค่ะ และทำอะไรอีกอย่างจำไม่ได้ค่ะ ออกมารถววิ่งได้เหมือนเดิมค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกๆท่านนะคะ  สาธุ สาธุ สาธุ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์