Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องปา ปี 2013 ยางมีปัญหา :(  (อ่าน 2744 ครั้ง)
F2day
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 07:51:14 pm »

Cry   เพื่อนๆ มีปัญหาเรื่องยางรึเปล่าครับ

ผมใช้มา 1 ปีกว่าๆ รู้สึกถึงยางไม่มีคุณภาพเลย ยางไม่รีดน้ำ ที่ประสบอุบัติเหตุ 2 ครั้ง หลุดโค้ง1ครั้ง สไลด์อีก1 และ ที่ยังควบคุมรถได้อีกนับไม่ถ้วน

ตอนนี้ รถเพิ่งซ่อมเสร็จ ช่างที่ศูนย์(รามคำแหง) เอาไปทดลองขับ ช่างบอกว่า ยางเสื่อมคุณภาพแล้ว ขับด้วยความเร็ว100 (ฝนไม่ตก) ยางมีอาการกระพรือ

อาการยางกระพรือ (ผมไม่รู้หรอกครับ ว่ามันเป็นยังไง)  รู้แต่ว่า ถ้าฝนตก 60-80   เข้าโค้งนี้ ผมขับด้วยความเร็ว 60 เลยครับ คือ ขับแล้วมันกลัว ผวา

รบกวนขอสอบถามครับ
1. เพื่อนๆเป็นกันบ้างรีเปล่าครับ
2. มียางตัวไหนแนะนำบ้างครับ  หรือ ร้าน ก็ได้ครับ   (กทม. นะครับ)
3. อยากได้ที่ที่ติดบนหลังคาครับ  เวลาไปต่างจังหวัด ไปกันหลายๆคน ใส่กระเป๋าไม่พอ รบกวนแนะนำร้านด้วยครับ

ขอบคุณเพื่อนๆครับ
เอฟ
F2day
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 08:04:44 pm »

เพิ่มเติมเกี่ยวกับยางนะครับ

1. ใช้งานในกทม.ครับ   (วิ่งยางดำ)
2. ใช้งานวันละ ประมาณ 80 กิโล
3. ขับด้วยความเร็วเต็มที่ในกทม. ไม่เกิน 120 ครับ(เฉลี่ยๆ เหยียบประมาณ100ครับ วิ่งช่วงกลางคืนบ่อย)  แต่ไปต่างจังหวัด มีเหยียบถึง 140 บ้างครับ (ทางตรง)
4. อยากได้คุณที่ดีหน่อยครับ
5. รถใช้ในงานบรรทุกด้วยครับ  (ที่ซื้อน้องปา เพราะมันพับเบาะได้เรียบนี้แระครับ  )
6. ไหนๆๆจะเปลี่ยนยางแล้ว แนะนำแม็คให้ด้วยเลยแล้วกันครับ   (ช่วยแนะนำร้านด้วยนะครับ  ขอ กทม.)

ขอบคุณเพื่อนๆมาครับ    สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 08:10:54 pm โดย F2day » บันทึกการเข้า
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 08:26:01 pm »

ยาวตัวที่ติดมากับรถ คุณภาพไม่ค่อยดีนะคับ(ความคิดเห็นส่วนตัว) ลื่นและโครงสร้างยางไม่ค่อยดีคับ
ถ้าเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนไปเลยคับ. ลองดูพวกToyo มิชลิน ดันล็อป โยโก Maxsis ส่วนลายและราคาผมว่าป๋าต้องไปดูก่อนว่าชอบแบบไหน

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
Nokfa
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 10:32:04 pm »

ลองดึงหนวดยางดูครับถ้ายืดยาวขาดยากแสดงว่ายางยังด๊  ถึงจับปุ๊บขาดปั๊บหมดอายุ ยางเสื่อมแล้วครับ  อีกอย่างเติมลมยาง 30 ก็พอครับข้างประตูแค่ 29 เองครับ ถ้าบรรทุกก็หน้า 32 หลัง 33-35  ครับ ถ้าเติมลมมากไปรถอาจวิ่งดีจริง แต่จะกระด้างและเกิดผลเสียกับช่วงล่างครับ  หน้ายางสัมผัสถนนไม่เต็มหน้าอย่างเหมาะสมวิ่งถนนเปียกอาจลื่นง่ายกว่าครับ ยางเสื่อมเร็วครับ การสั่นสะเทือนมากๆระยะยาวอาจมีผลกับระบบครับ น้องปาระบบเยอะมากครับ อีกอย่างทุก 6 เดือนควรสลับยาง ตั้งศูนย์ถ่วงล้อครับ  จากประสบการณ์ตรงครับ  ลองขับตั้งแต่เติมลม 60 ครับ แข็งมากเข้าโค้งเสียวเสียงดังถ้าโดนน้ำนี่ลื่นเลย   40 ดีมาหน่อยออกตัวดี แต่เสียงยังดัง  30 โอเคครับเสียงเบาลงมามาก ถ้าแดมป์ประตูด้วยแล้วเงียบกริบ ยางเกาะถนนดีเข้าโค้งรู้สึกแน่นครับ  28 นิ่มไปออกตัวช้ากินน้ำมัน  ยวบยาบแปลกๆวิ่งทางไกลมีเสียว   หลายคนมองข้ามวิ่งไปงั้นลมยางก็ไม่เท่ากัน  แต่ถ้าแนะนำก็ยางญี่ปุ่นครับ NItto  TOYO  YOKOHAMA เลือกพวกนิ่ม เงียบครับ พวกนี้จะนิ่มครับเคยใช้ใส่รถเก๋งนิ่มเงียบดีครับ เรื่องยางสำคัญที่สุดครับเลือกดีไปเลย แพงหน่อย เหนียว ทน นิ่ม เงียบ เกาะถนน ส่วนใหญ่อุบัติเหตุถ้าเกิดที่ตัวรถจะมากจากยางครับมาเป็นอันดับหนึ่งเลย  พวกยางขอบบางไม่แนะนำครับ แข็ง กระด้าง ช่วงล่างพัง ตกหลุมทีล้อแตกยางระเบิด รถระเบิดไฟไหม้ล้อหลุด(เกินไปล้อเล่น)  javascript:void(0);ลองดูครับ เป็นห่วงครับ ขับปาให้สนุก ปลอดภัยครับ  ป๋าๆทุกท่านjavascript:void(0);
pisut
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 11:21:28 am »

แนะนำครับ  toyo  h/t ครับ  นิ่มและเงียบ  ผมเพิ่งมา  265-70 /16 ท่ีสำคัญ  ไม่แพงครับ  ล้อ เล็บเหยี่ยว ครับ
ป๋าตู่
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 12:00:08 pm »

มาคอนเฟริม ยางติดรถไม่ค่อยดีจริงๆ ไม่ค่อยรีดน้ำ เคยไถลหนหนึ่ง แต่ถ้าถนนแห้งไม่มีปัญหา ของผมเข้าโค้งเอาอยู่ ขับไปถ้าเจอฝนน้ำเจิงถนนต้องชะลอ  Sad

ID:3886 2.5 GT ช่วงล่าง Ozy Westcoast Monotube + สปริง Dobinson
poy_minburi
Newbie
*

จากไทรทัน.....สู่....ปาเจโร่ #5289

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 01:49:14 pm »

แนะนำครับ  toyo  h/t ครับ  นิ่มและเงียบ  ผมเพิ่งมา  265-70 /16 ท่ีสำคัญ  ไม่แพงครับ  ล้อ เล็บเหยี่ยว ครับ
toyo  op ht 265/70/16  ในไทรทัน ผมไม่ค่อยปลื้ม  ผมว่ามันกระด้าง ขนาดเติมไนโตร32
ตอนนี้ที่ผมอยากจะลอง ก็ YOKOHAMA GEOLANDER H/T-S  ...   PIRELLI Scorpion  แต่ยังไม่ได้ลอง เพราะเปลี่ยนรถซ๊ะก่อน   kiki
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 03:35:56 pm »

ลองเลือกดูนะครับ ตัวสุดท้ายนี่ มิชลินครับ

YOKO กับ Maxxis Bravo AT700

ตัวนี้น่าจะยังไม่เข้าเมืองไทย..แต่อยากได้มาใส่น้องปาอะครับ..ยางมีสี..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 03:42:37 pm โดย BigFather » บันทึกการเข้า
utid
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 12:26:35 pm »

วิธีสังเกตดอกยางว่ารีดน้ำดีหรือไม่ ให้ดูที่ร่องหน้ายางต้องเป็นเส้นตรง หลายร่อง ลองนึกดูยางรถ F1 ร่องหน้าตรงเพื่อเกาะถนน อย่าเลือกที่เป็นรอยหยักๆ เท่าที่ดู yokohama  H/T ครับ ผมใช้อยู่ OK ครับ MAXXIS แย่สุดอย่าใช้ครับ
utid
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 12:37:50 pm »

ดูยางรถ F1 ร่องหน้ายางตรงหลายร่อง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์