Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปาใครไฟหน้าไม่ค่อยสว่างบ้างครับ ผมใช้ปี 2011  (อ่าน 2034 ครั้ง)
homelovecom
Newbie
*

like: 0

ก้าวไปสู่ความฝันที่ตั้งไว้

« เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 01:56:15 am »

ปี 2011 เป็นไฟ projector แต่ว่าเวลาเปิดใช้งานตอนกลางคืนทำไมมองเห็นไม่ค่อยชัดเจนครับ ต้องคอยเปิดไฟสูงช่วยบ่อยๆ เกรงใจคันอื่นครับ
แต่ถ้าเป็นทางที่มืดจริงๆก็สว่างดีนะ แต่พอเป็นทางถนนปกติแบบมีไฟอื่นๆร่วมด้วยกลับมองไม่ชัด
ใครเป็นแบบผมบ้างเอ่ย พอมีวิธีแก้ไหมครับ หรือต้องเปลี่ยนกำลังหลอดไฟครับ  แล้วถ้าจะติด led bar จะช่วยได้ไหมครับ สัก 2ดวงแทน day light ไปเลย  kiki

ขอบคุณครับ

ดินโคลนและหนองน้ำ
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 08:51:27 am »

ฟิมล์หน้าเท่าไรครับ
ปาโลมา
Newbie
*

like: 13

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 09:40:46 am »

ช่วงได้รถมาใหม่ๆรู้สึกว่าสว่างกว่านี้ไหม ความสว่างของหลอดไฟหน้าก็ค่อยๆเสื่อมลงตามอายุการใช้งานครับ
หากเป็นตามนั้นแนะนำให้ป๋าเปลี่ยนหลอดครับ  Smiley

ส่วนข้อนี้ "แต่พอเป็นทางถนนปกติแบบมีไฟอื่นๆร่วมด้วยกลับมองไม่ชัด" อาจจะต้องดูที่ฟิล์มตามป๋า Cherdkiet ครับ

ประสิทธิภาพการมองเห็นในเวลากลางคืนนั้นขึ้นกับหลายปัจจัย (สีพื้นถนน เส้น ป้ายต่างๆ สภาพอากาศ ฝน หมอก ค่า K ของไฟ)  ความสว่างของไฟหน้ารถเป็นแค่ปัจจัยนึงเท่านั้นครับ

ผมใช้ปาปี 2011 เหมือนกัน ส่วนมากแล้วก็รู้สึกว่าไฟสว่างใช้ได้ ไม่มีปัญหาการมองเห็นในเวลากลางคืนครับ (อ้อ ฟิล์มหน้าปาผมแสงผ่านประมาณ 60% สะท้อนไม่น่าเกิน 8%)
แต่บนถนนบางช่วง (เช่นถนนลาดยาง ไม่มีเส้นถนน) บางสภาพแวดล้อมก็รู้สึกว่ามองเห็นได้ไม่ไกล หากประสิทธิภาพการมองเห็นไม่ดีผมก็จะวิ่งช้าลงครับ
มีกระพริบไฟสูงบ้างเฉพาะจุดที่มองไม่เห็นจริงๆครับ

ติด LED bar นั้นไม่ช่วยในการมองเห็นในการขับขี่ หากเปิดก็จะไปแยงตาชาวบ้านเขามากกว่าครับ
นายสบาย
Jr. Member
**

like: 16

สัน สายสาม (ปา สป)

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 11:01:52 am »

suadyod suadyod suadyod
Nologo Nut
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 11:50:48 am »

เคยเปลี่ยนไฟหน้าไปกี่รอบแล้วคับ หรือใช้ของติดจากโรงงานอยู่ ส่วนตัวไม่แนะนำเพิ่มกำลังวัต เพราะอาจทำให้โคมเหลืองเร็วหรือถ้าโชคร้ายขั้วร้อนจนละลายกลายเป็นไฟลุกได้คับอันนี้เพื่อนผมเคยเห็นจะจะรถของเพื่อน แนะนำลองเปลี่ยนหลอดวัตต์เท่าเดิมแต่เคลือบสารทำให้สว่างขึ้นพวก Osram nigh breaker หรือ Philip Xtreme power แต่พวกนี้อายุการใช้งานจะสั้นหน่อย
homelovecom
Newbie
*

like: 0

ก้าวไปสู่ความฝันที่ตั้งไว้

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 10:21:08 pm »

ขอบคุณทุกแนะนำครับผม
กระจกหน้าไม่ได้ติดฟิลม์ครับ ติดรอบๆหมด 80 ครับ สงสัยหลอดไฟเริ่มเสื่อมหรือเปล่า  คือถ้ามองเหมือนความเข้มแสงมันน้อยครับ
แต่ถ้าถนนมืดจริงๆ จะรู้สึกว่าสว่างดี แต่พอเป็นถนนมีไฟทางกลับไม่ค่อยชัดเจนครับ แล้วหลอดราคาประมาณเท่าไรครับ เป็นโคมโปรเจคเตอร์ติดรถ
ผมเคยแต่ถอดเปลี่ยนหลอดที่เป็นโคมธรรมาดครับ พวกโคมโปรเจคเตอร์นี้ถอดหลอดยังไงครับ หรือต้องให้ทางร้านใส่ให้ครับผม

ขอบคุณครับ

ดินโคลนและหนองน้ำ
chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 12:32:13 am »

ติดซีนอน 4300k เลยครับ สว่างทุกสถานการณ์แน่นอน
ติดแล้วให้ทางร้านปรับตั้งความสูงของไฟด้วยนะครับ กะให้ต่ำกว่าท้ายรถเก๋งทั่วไปจะกำลังดีครับ
ปาเราเป็นโคมโปรเจคเตอร์อยู่แล้ว ไม่ต้องห่วงเรื่องไฟแยงตามากครับไม่ฟุ้งกระจาย

หรือถ้าไม่อยากติดซีนอน ก็เป็นหลอดไฟอัพเกรดพวก Osram NightBreaker Plus หรือ Philips X-Treme Vision ก็ได้ครับ
Philips จะค่อนข้างสว่างกว่าครับ โทนสีใกล้เคียงของติดรถ และอายุการใช้งานจะสั้นกว่าหลอดติดรถครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์