Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Pajero 2.4 มีเสียงคราง แกร๊กๆๆ มาจากใต้ท้องรถ  (อ่าน 2096 ครั้ง)
Ppppas
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 02:24:14 am »

ปา 2.4 ติด lpg โดนัทแทนยางอะไหล่ครับผม ตอนแรกพบว่ามีเสียงดังตอนขับช้าๆและนั่ง4คนครับ (ความเร็วประมาณ 0-30 km/h)
แต่พอนั่งคนเดียวกลับไม่มีเสียงอะไรเลย
และมาช่วยหลังๆ นั่งกัน 4 คน + บรรทุกของนิดหน่อย ปรากฏว่ามีเสียงครางตลอดเลยครับ ความเร็ว 100 ก็ยังคราง

รถใส่โช้ค karrman กับ สปริง dobinsion ยก 2" ครับ
เท่าที่ลองหาช่างมา 3-4 ช่าง ก็ยังมีเสียงอยู่ครับ

ช่างอัดจารบี ที่กากบากเพลา  ใช้ไป 2-3 วัน ก็เปลี่ยน ยอย ใหม่เลยครับ
ขันนอตถังแก๊สใหม่ ก็ยังดังอยู่ครับ
ช่างที่ทำ Header ให้บอกว่า กรองเก็บเสียงผุ ให้เปลี่ยนใหม่ ก็เปลี่ยนแล้วก็ไม่หาย

ไม่ทราบว่าท่านใดเคยพบปัญหาแบบนี้ และมี วิธีแก้ไขไหมครับ ขอบคุณครับ
Nologo Nut
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 07:20:00 am »

กะลังเดาว่าเป็นปัญหายอดฮิตของ PJS คือ เสียงเฟืองท้าย แต่ จขกท บอกเสียงดังแก๊รกๆ เลยคิดว่าไม่น่าใช่ ^^'
Ppppas
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 08:37:26 am »

กะลังเดาว่าเป็นปัญหายอดฮิตของ PJS คือ เสียงเฟืองท้าย แต่ จขกท บอกเสียงดังแก๊รกๆ เลยคิดว่าไม่น่าใช่ ^^'

ไม่ทราบว่าถ้าเป็นเสียงเฟืองท้าย จะเป็นเสียงยังไงครับ แล้วสามารถซ่อมได้มั้ยครับบ
wisoot ID4214
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 08:40:15 pm »

น้องปาเราดังได้ทุกท่ี่ครับ ต้องสังเกตุว่าดังจากใต้พื้นท้องหรือในห้องโดยสาร หาต้นกำเหนิดเสียง จะได้วินิจฉัยอาการถูก และเป็นที่น่าภูมิใจเป็นอย่างยิ่งท่านได้ของแท้ ถ้าใต้ท้องช่วงท้ายเบาะแถวสาม ตรวจสกรูยึดเบาะด้วยนะครับ แล้วก้อเข็มขัดนิรภัย ด้านข้างช่องเก็บเครื่องมือฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2015, 08:45:31 pm โดย wisoot ID4214 » บันทึกการเข้า

ท่าวุ้ง ลพบุรี
TAYONG
Full Member

like: 57

ปาเจโร่โซนตะวันตก ป๋าโย่ง คอนถมทีม 082-350-23สามห้า

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 04:22:36 pm »

Cheesy เสียงดังมาจากชุดคลัทช์หรือเปล่าครับ   ลองติดเครื่องที่รอบเดินเบาดูจะฟังได้ง่ายขึ้น
โอ_ทุ่งครุ
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 08:58:48 pm »

Cheesy เสียงดังมาจากชุดคลัทช์หรือเปล่าครับ   ลองติดเครื่องที่รอบเดินเบาดูจะฟังได้ง่ายขึ้น
  ป๋าโย่งครับ  ถ้าเป็นที่ชุดคลัชแก้ไขยังไงหายครับ  เพราะของผมดังในขณะที่เกียร์ว่างรอบเดิน
แต่ถ้าเหยียบคลัชไว้เสียงจะเงียบ 
Tangpajero
Jr. Member
**

like: 7

ปาน้ำตาล + LPG เหยียบมันโฮกกก

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 01:41:59 pm »

ป๋าโย่งครับ  ถ้าเป็นที่ชุดคลัชแก้ไขยังไงหายครับ  เพราะของผมดังในขณะที่เกียร์ว่างรอบเดิน
แต่ถ้าเหยียบคลัชไว้เสียงจะเงียบ 

ถ้าเหยียบครัขแล้วเสียงเงียบแบบนี้ อาการเดียวกับรถผมเลยครับ 2.4 เหมืิอนกัน ไปเข้าศูนย์แจ้งอาการ สรุป ศูนย์ให้ยกชุดครัชลงมาดูครับ แล้วเปลี่ยนลูกปืนครัชอะไรเนี่ยแหละให้ ตอนนี้หายแล้วครับ โชคดีที่วันเดียวเสร็จเพราะมีอะไหล่ ถ้าไม่มีอะไหล่สงสัยจะยาวว นิดๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์