Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้กุญแจเปิดรถแบบ manual ไม่ได้ ใครเคยเจอบ้างคะ  (อ่าน 2478 ครั้ง)
umoholic
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 04:56:57 pm »

สืบเนื่องจาก คุณลูกชายเปิดไฟในรถทิ้งไว้ 3 วัน แบตเลยหมดเกลี้ยง ทำให้ใช้ central lock เปิดเข้ารถไม่ได้ ช่างแบตเลยเอากุญแจมาไข ปรากฎว่าไขไม่ได้ค่ะ
โทรถามศูนย์ฯ ให้ช่างมาดูให้ เค้าก็ว่าไม่เคยเจอมาก่อน แล้วก็งัดตรงส่วนที่เสียบกุญแจออกมาเพื่อปลดล็อค
พอจั๊มแบตได้ ก็ใช้ central lock เปิดปิดได้ปกติ แต่ยังใช้กญแจไม่ได้อยู่ดี

วันนี้ขับไปที่ศูนย์ให้ช่างเช็คอย่างละเอียด เค้าก็แกะดูนิดเดียว แล้วบอกว่าต้องเปลี่ยนเลยทั้งเซ็ต รวมค่าแรงแล้วเกือบสี่พัน
หรือไม่ก็หาช่างซ่อมกุญแจจากที่อื่น น่าจะถูกกว่า ประมาณพันกว่าบาท

มีใครเคยเจอเคสแบบนี้บ้างคะ แล้วควรเลือกเปลี่ยนกับศูนย์ฯ หรือว่าหาช่างซ่อมดีคะ แล้วพอมีช่างแนะนำบ้างมั๊ยคะ แถวบางนาค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
Mhee_poo
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 05:58:09 pm »

ไม่ทราบว่ารุ่นไหนครับ ของผม GT ถ้าใช้กุญแจไขเปิดประตูเสียงจะดังทันที
Ton Korat
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 08:07:27 pm »

ช่างข้างนอกทำได้แน่นอนครับ แต่เลือกที่ไว้ใจได้ครับ เผลอๆผมว่าไม่มีอะไรเสีย เซิร์จหาในเว็ปที่มีชื่อเสียงก็ได้ครับ ไม่แพงหรอก เก่งกว่าช่างศูนย์ลิบลับ
umoholic
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 11:59:57 pm »

ตอบคุณ Mhee_poo
คือปกติแล้ว ถ้าไม่แบตหมด ใช้ central lock ไม่ได้ ก็ควรจะไขด้วยกุญแจได้หนะค่า แต่อันนี้ไม่ได้

ขอบคุณคุณ Ton Korat ค่ะ รบกวนถามเพิ่มว่าถ้าเซิร์จจากเว็บนี่ต้องหาช่างซ่อมกุญแจรถ หรือว่าช่างด้านไหนอ่ะคะ
ลองค้นดูคร่าวๆ เจอแต่บริการงัดรถ สำหรับพวกที่ลืมหรือทำกุญแจหายหนะค่า
แล้วตอนนี้ช่างศูนย์ก็งัดซะเยิน ใส่ตัวที่ครอบตรงที่เสียบกุญแจ ไม่ได้แล้วด้วย T_T
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 08:49:29 am »

ขออนุญาติ

ไม่ได้ไขมานานแล้วเหมือนกัน ต้องลองแหะ
แต่รูกุญแจ ควรเอาSonax ฉีดรูมันบ้าง
เจอน้ำ เจอฝน มันติดขัดได้เหมือนกัน Cool

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
Ton Korat
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 04:53:14 pm »

ช่างกุญแจรถเลยครับ แต่ช่างกุญแจส่วนใหญ่ก็ทำได้ทั้งนั้นครับ เอามือขึ้นเทพเลยก็ช่างเหลืองกุญแจ ประมาณนั้นครับ รูที่เยินคงพอดัดได้ ถ้าเยินหนักมากจริงๆก็ต้องอู่ซ่อมตัวถัง พวกนี้ดัดได้แน่ครับ
สายยนต์ 4021
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 11:01:41 pm »

ถ้าเข้าใจไม่ผิดคือเอากุญแจเสียบรูกุญแจแล้วเปิดไม่ได้ ถ้าเป็นด้านเดียวแสดงว่าเคยโดนงัดรถแน่ๆ ผมว่าลองให้ช่างกุญแจรื้อออกมาดูน่าจะพอแต่งได้นะครับ
umoholic
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 10:56:17 am »

ไม่เคยโดนงัดรถค่ะ และทั้งคันมีที่เสียบกุญแจอยู่ด้านเดียวคือด้านคนขับอ่ะค่ะ

ทางศูนย์เดาว่าตัวแกนมันอาจจะหักหรือหลุด ทำให้ฟันเฟืองเวลาไขกุญแจมันเลยไม่ไปงัดให้ล็อคเปิด

ยังงัยก็ลองไขกันดูบ้างนะคะ
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ เด๋วจะลองติดต่อช่างกุญแจดูค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์