Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดที่กรองอากาศแล้วเจอถุงเจลอยู่ข้างใน ปกติไหมครับ  (อ่าน 5990 ครั้ง)
Wjkit
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 08:55:48 am »

เปิดฝาและกรองอากาศออกเจอเป็นถุงเจลยาวๆประมากเกือบฟุตวางอยู่ข้างใน อยากสอบถามป๋าว่ามันปกติกรือเปล่าครับ รถประมาณ 1ปี3เดือน ยังไม่เคยเปิดดูเองเลย แต่เข้าศูนย์มาสองรอบแล้วครับ ล่าสุดเข้าเมื่อเดือน ตุลาฯ ปีที่แล้วครับ คิดว่าน่าจะมีการเปิดมาเป่าแต่ก็ไม่เห็นช่างแจ้งอะไร
ขอบคุณป๋าๆล่วงหน้าที่ช่วยตอบครับ สาธุ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 09:48:58 am »

ขอดูรูปถุง Gel ที่ว่าหน่อยครับ  ไม่เคยเห็นอยากรู้ว่ารุ่นใหม่มีอะไรเพิ่มมาครับ 

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 09:59:10 am »

เป็นไงหว่า หรือว่าช่างลืมของ
liverpooh
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 10:37:13 am »

ถุงเจลช่วยดึงอากาศเข้าครับ ผมโดนช่างหลอกมาแล้ว 800กว่าบาทครับ
จริงๆไม่ได้ช่วยอะไรเลย จังหวะที่เขามาถามมึนๆอยู่ เลยให้ใส่ไป นึกได้ตอนหลังกรองของเราใชเ K&N ใส่ไปทำไมหว่า
เป็นคราบเมือกติดกรองอีกต่างหาก ทำให้อากาศเข้าไม่เต็มที่อีกต่างหาก
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 10:45:29 am »

ใครมีขอดูหน้าตามันหน่อยดิ ครับ.. อย๊าก เห็ลลล..

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Wjkit
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 11:51:33 am »

ลักษณะเป็นแบบนี้ครับ พอดีหาข้อมูลเพิ่ม เห็นว่าศูนย์ชลบุรีชอบใส่ให้ลูกค้า เพราะล่าสุดผมก็เข้าศูนย์นี้
เพิ่งกลับไปดูในใบเสร็จ เจอว่าเป็นเจลทำความสะอาดเครื่อง ราคา 900 บาท สงสัยตอนแรกทื่เห็นก็ไม่ได้คิดอะไรนึกว่าเป็นเจลที่ใช้ทำความสะอาดเครื่องแล้วหมดไป ไม่นึกว่าจะเป็นถุงยัดไปในกล่องข้างในเลย ตอนนี้เลยเอาออกมาไว้ก่อน กลัวถุงแตกข้างในแล้วมีปัญหาครับ
ท่านใดพอทราบว่ามันใช้งานได้จริงหรือเปล่าครับ
liverpooh
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 11:57:45 am »

ใช้ไปถุงถุงมันจะแตกครับ เพื่อให้เจลระเหิดครับ
Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 01:17:26 pm »

ความรู้ใหม่เลยครับ
pichitmu
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 03:42:03 pm »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวกลับไปเปิดดูบ้างครับ.
Pa_Man No.0061
Hero Member

like: 23

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 04:26:25 pm »

ศูนย์ใส่เพิ่มมาให้ใช่มั้ยครับ     
Wjkit
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 05:38:12 pm »

คงจะใช่แล้วครับ ศูนย์ชลบุรีใส่มาให้ครั้งล่าสุดที่เข้าไปเช็คระยะสองหมื่น แต่ตอนนี้ที่ไม่แน่ใจคือมันจะมีประสิทธิภาพจริงหรือเปล่า กลัวถุงแตกเจลไหลออกมาแล้วยิ่งไปกันใหญ่ครับ วานผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ
Rin Diesel & Gasoline 4WD
Full Member

like: 20

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 06:15:16 pm »

เจลนี้มีการนำไปเสนอจำหน่ายให้ศูนย์บริการรถยนต์แถบภาคตะวันออก เมื่อ 6-7 ปีที่แล้ว
ศูนย์ฯบอกว่ามีคุณสมบัติในการเพิ่มอากาศเข้าเครื่องยนต์ โดยไม่มีเอกสารหรือการทดลองใดๆมารองรับ และมักจะยัดเยียดให้ลูกค้าโดยไม่สอบถามก่อน
ต้นทุนไม่กี่บาท แต่นำมาขายราคาแสนแพง หากเราไม่ตรวจสอบเราก็เสียเงินโดยเปล่า
ตอนนี้มันกลับมาอีกแล้วแถบชลบุรี พัทยา ระยอง
ถ้าเป็นผม ผมจะเข้าไปที่ศูนย์ฯแล้วขอเงินคืน เนื่องจากไม่ได้อยู่ในรายการตรวจเช็คตามระยะ ไม่มีการแจ้งให้ทราบด้วย
ไม่เสียดายเงิน แต่ไม่อยากเสียรู้พวกที่ชอบเอาเปรียบ ...........
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 10:29:12 pm »

โดยส่วนตัว ความรู้ ปวส.เทคนิคยานยนต์ ปริญญาโท วิทยาศาตรมหาบัณฑิต   ขอฟันธงครับ ว่าไม่จริงแน่นอน

ถุงเจลอะไรจะมาดึงอากาศเข้าเครื่องได้  หน้าตาไม่น่าจะถึง 800-900 ด้วยซ้ำ  

ทางฝั่ง TOYOTA ก็โดน   http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota/shtml/11579.shtml

http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=71461.0

ทางผู้ขายเข้าว่ามางี้  Copy มาให้พิจารณา ใครเชื่อก็เชื่อครับ สำหรับผม อย่ามาหลอกกินตังค์ซะให้ยาก   จากการค้นหาข้อมูล ผลิตภัณฑ์นี้ มีมาตั้งแต่ปี 2549 ถ้ามันทำให้ประหยัดน้ำมันจริง รถวิ่งดีจริง ป่านนี้ไม่ดังระเบิดระเบ้อแล้วเหรอครับ

หลักการทำงานโดยคร่าวๆคือจะเข้าไปเพิ่มอ๊อกซิเจนในการเผาไหม้ทำให้การเผาไหม้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น เมื่อการเผาไหม้ดีขึ้นคราบเขม่าต่างๆจะน้อยลง หรือไม่มี ก็จะทำให้เครื่องยนต์สะอาด เมื่อเครื่องยนต์สะอาดก็จะทำให้ประหยัดน้ำมัน และ การสึกหรอน้อยลง

เป็นตัวช่วยทำความสะอาดเครื่องยนต์ที่ใช้วางไว้ที่หน้ากรองอากาศแล้วอาศัยความร้อนภายในห้องเครื่องโดยภายในถุงเจลจะมีสารที่มีคุณสมบัติช่วยทำความสะอาดเครื่องยนต์ ทำให้อัตราการเร่งดีขึ้นและยังช่วยประหยัดน้ำมัน(ขึ้นอยู่กับการขับขี่ของแต่ละคน)

จาก บ.มอร์แกน เอ็นเตอร์ไพรส์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2015, 10:39:41 pm โดย KengEVO5 (No.521) » บันทึกการเข้า

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
TPajero
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 02:41:17 am »

โดยส่วนตัว ความรู้ ปวส.เทคนิคยานยนต์ ปริญญาโท วิทยาศาตรมหาบัณฑิต   ขอฟันธงครับ ว่าไม่จริงแน่นอน

ถุงเจลอะไรจะมาดึงอากาศเข้าเครื่องได้  หน้าตาไม่น่าจะถึง 800-900 ด้วยซ้ำ  

ทางฝั่ง TOYOTA ก็โดน   http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota/shtml/11579.shtml

http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=71461.0

ทางผู้ขายเข้าว่ามางี้  Copy มาให้พิจารณา ใครเชื่อก็เชื่อครับ สำหรับผม อย่ามาหลอกกินตังค์ซะให้ยาก   จากการค้นหาข้อมูล ผลิตภัณฑ์นี้ มีมาตั้งแต่ปี 2549 ถ้ามันทำให้ประหยัดน้ำมันจริง รถวิ่งดีจริง ป่านนี้ไม่ดังระเบิดระเบ้อแล้วเหรอครับ

หลักการทำงานโดยคร่าวๆคือจะเข้าไปเพิ่มอ๊อกซิเจนในการเผาไหม้ทำให้การเผาไหม้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น เมื่อการเผาไหม้ดีขึ้นคราบเขม่าต่างๆจะน้อยลง หรือไม่มี ก็จะทำให้เครื่องยนต์สะอาด เมื่อเครื่องยนต์สะอาดก็จะทำให้ประหยัดน้ำมัน และ การสึกหรอน้อยลง

เป็นตัวช่วยทำความสะอาดเครื่องยนต์ที่ใช้วางไว้ที่หน้ากรองอากาศแล้วอาศัยความร้อนภายในห้องเครื่องโดยภายในถุงเจลจะมีสารที่มีคุณสมบัติช่วยทำความสะอาดเครื่องยนต์ ทำให้อัตราการเร่งดีขึ้นและยังช่วยประหยัดน้ำมัน(ขึ้นอยู่กับการขับขี่ของแต่ละคน)

จาก บ.มอร์แกน เอ็นเตอร์ไพรส์

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เจลนี้ทำหน้าที่คล้ายๆ วิควาโปลับเนอะครับ Cheesy
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 09:47:07 am »

ขออนุญาติ

ใช้สารระเหย ทำความสะอาดเครื่องยนต์รึ  แบร๋..

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์