Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามระบบแอร์ตอนหลัง แถว3 ถ้าไม่ค่อยเปิดใช้จะตันไหมครับ  (อ่าน 2004 ครั้ง)
homelovecom
Newbie
*

like: 0

ก้าวไปสู่ความฝันที่ตั้งไว้

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 10:01:45 pm »

ผมสงสัยเรื่องระบบแอร์แถว3 ครับ ผมใช้รถปี 2011 เป็นแอร์แยกตอนหลังครับ
ปกติถ้าไม่เปิดแอร์ตอนหลัง พวกน้ำยามันจะวิ่งไปที่แผงความเย็นไหมครับ หรือว่า
ถ้าไม่เปิดสวิตซ์ที่ด้านหน้า น้ำยาแอร์จะไม่ไปด้านหลังครับ  เพราะปกติผมใช้แต่
ตอนหน้าอย่างเดียว นั่งแค่ 2-3 คน ครับ
หรือว่าควรเปิดเหมือนตอนหน้าพร้อมๆกันครับ ผมกลัวเครื่องทำงานหนักหรือว่า สิ้นเปลื้องน้ำมัน ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันเปล่าเอ่ย

ขอบคุณครับ

ดินโคลนและหนองน้ำ
nokair
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 09:12:49 am »

ผมสงสัยเรื่องระบบแอร์แถว3 ครับ ผมใช้รถปี 2011 เป็นแอร์แยกตอนหลังครับ
ปกติถ้าไม่เปิดแอร์ตอนหลัง พวกน้ำยามันจะวิ่งไปที่แผงความเย็นไหมครับ หรือว่า
ถ้าไม่เปิดสวิตซ์ที่ด้านหน้า น้ำยาแอร์จะไม่ไปด้านหลังครับ  เพราะปกติผมใช้แต่
ตอนหน้าอย่างเดียว นั่งแค่ 2-3 คน ครับ
หรือว่าควรเปิดเหมือนตอนหน้าพร้อมๆกันครับ ผมกลัวเครื่องทำงานหนักหรือว่า สิ้นเปลื้องน้ำมัน ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันเปล่าเอ่ย

ขอบคุณครับ

ผมเปิดใช้ตลอดครับ เพราะจะทำให้อุณหภูมิในห้องโดยสารเย็นเร็วกว่าไม่เปิดแถว 3 (เปิดด้านหน้าอย่างเดียว) และจะทำให้แอร์แถวหน้าทำงานมากกว่าปกติ
Ton Korat
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 07:55:53 pm »

ไม่ตันหรอกครับ มันเป็นระบบปิด ไม่มีอะไรเข้าไปตันมันหรอก ประหยัดน้ำมันดีด้วย ที่หลังรีซีฟเวอร์ จะมีท่อจ่ายน้ำยาไปแอร์ตอนหน้าและแบ่งไปตอนหลัง การที่เราไม่เปิดแอร์ตอนหลังทำให้ expansion valve ของแผงแอร์ตอนหลังไม่ต้องจ่ายน้ำยาเข้าคอยล์เย็น ระบบก็จะรักษาระดับแรงดันน้ำยาหลังจากอัดด้วยคอมเพรสเซอร์ได้นานขึ้น แอร์ก็ตัดนานขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้น ลองจับกิโลเมตรเทียบกันดูได้ครับ
homelovecom
Newbie
*

ก้าวไปสู่ความฝันที่ตั้งไว้

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 09:12:06 pm »

ขอบคุณมากครับ จะได้หายข้อสงสัยครับผม 
 good  สาธุ

ดินโคลนและหนองน้ำ
Kit081
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 01:49:34 pm »

ช่างแอร์บอกว่าควรเปิดให้ทำงานบ้างสัปดาห์ละครั้งก็ยังดี
ผมก็คิดว่าดีกว่าทิ้งไว้เฉยๆเหมือนกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์