Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดกล้องมองหลัง สัญญาณภาพมาช้า  (อ่าน 9953 ครั้ง)
e_tonpe
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 04:03:44 pm »

พอเข้าเกียร์ถอยภาพจะ Delay ประมาณ 4-5 วินาที มันไม่ทันใจ ใครพอทราบมั๊ยครับ แก้ยังไง
1. ใช้กล้อง ZULEX ระบบ Pal
2. Pajero จอฟ้า (ปี2010)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2014, 04:14:30 pm โดย e_tonpe » บันทึกการเข้า
Qeentaya
maxbet
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 12:10:02 pm »

อันนี่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ของผมมันปกติดีนะครับ

azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 04:20:11 pm »

ลองไล่สายไฟดูครับหาจุดเชื่อมต่อรถอายุเยอะสายอาจชื้น ไฟฟ้าไหลไม่สะดวกตัดต่อใหม่ครับแล้วลองดู

สุดท้ายค่อยไปจัดการโมดูลกล้องว่าช้าตั้งแต่ต้นทางป่าว kiki

โอ_ทุ่งครุ
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 10:05:13 am »

ผมใช้กล้อง CCD ตรงรุ่น  ที่ซื้อจากในห้องซื้อขายในบ้านนี้ 1xxx  บาท(ชัดดีมาก)   ต่อกับ 2 DIN Pioneer   
หลังจากเข้าเกียร์ถอยจะ Delay 1-2 วินาที  ภาพถึงขึ้นมา  ไม่แน่ใจว่าปกติมั๊ยครับ
Harodio
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 04:13:48 pm »

การต่อกล้องถอยหลัง ต่อได้ 2 วิธีครับ
1 ในฝากระโปรงหลัง จะมีปลั๊กตัวเมีย  ไว้เสียบสายกล้องที่มาจากศูนย์ หรือกล้องเทียบ โดยเฉพาะ ทำให้ภาพขึ้นทันทีที่ใส่เกียร์ถอยหลัง
2 เป็นการต่อกล้องโดยโยงสายจากกล้องหลังรถข้ามเพดานหลังคามาลงหลังจอ วิธีนี้กล้องจะติดช้ามากครับ เนื่องจากสายยาวมาก
   แนวทางแก้ไข
    เปลี่ยนปลั๊กที่มากับกล้องที่เราซื้อ ให้ลงปลั๊กตัวเมียที่อยู่ในฝากกระโปรงหลังให้ได้  หรือ เพิ่มสายกราว เพื่อให้กระแสไฟไหลผ่านได้ดีขึ้นครับ
azure_abb
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 10:13:19 pm »

การต่อกล้องถอยหลัง ต่อได้ 2 วิธีครับ
1 ในฝากระโปรงหลัง จะมีปลั๊กตัวเมีย  ไว้เสียบสายกล้องที่มาจากศูนย์ หรือกล้องเทียบ โดยเฉพาะ ทำให้ภาพขึ้นทันทีที่ใส่เกียร์ถอยหลัง
2 เป็นการต่อกล้องโดยโยงสายจากกล้องหลังรถข้ามเพดานหลังคามาลงหลังจอ วิธีนี้กล้องจะติดช้ามากครับ เนื่องจากสายยาวมาก
   แนวทางแก้ไข
    เปลี่ยนปลั๊กที่มากับกล้องที่เราซื้อ ให้ลงปลั๊กตัวเมียที่อยู่ในฝากกระโปรงหลังให้ได้  หรือ เพิ่มสายกราว เพื่อให้กระแสไฟไหลผ่านได้ดีขึ้นครับ
suadyod suadyod เดี๋ยวลองมั่ง  kiki

aan
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 07:35:55 pm »

ปี 2009 ติดกล้องแท้ของมิตซู (ต่อรองจากเซลมาได้)  แต่มีอยู่ว่าตอนกลางวันแดดจ้ามาก จอภาพจะไม่สว่าง  ต้องใช้วิธีเปิดไฟหน้ารถและปิดทันที  จอจะสว่างขึ้นมาอีกเยอะเลย  ไม่รู้เพราะอะไร  แก้ไขยังไงดีครับ  (กล้องตัวนี้ไม่มีอินฟาเรดครับ)
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 02:23:41 pm »

ป๋าตรวจสอบที่ตัววิทยุ  มุ่งประเด็นไปที่การ set ค่า Dim off/on  เหล่านี้   จอวิทยุจะมี Function พวกนี้บางตัว  พอเปิดไฟหรี่ หน้าจอก็หรี่สว่างลง  เพราะมันเข้าใจว่ากลางคืน  ไล่ดูทำนองนี้ครับ  กรณีนี้ไม่น่าเกี่ยวกับตัวกล้อง  น่าจะเกี่ยวกับหน้าจอ  ที่มันเข้าใจว่าเป็นกลางวันกับกลางคืนจากไฟเลี้ยงที่เปิด/ปิด ไฟหรีรถเรา   สายไฟหรี่มาเลี้ยงเครื่องวิทยุอยู่ตรงไหน  ต้องตามหาเอาเองนะป๋า  น่าจะใช้เลย    แต่หากลองไล่ดูใน Setting ของวิทยุ  หากเจอคำสั่ง Dim off/on นี่ ลงอเล่นตรงนี้ดูครับ   

ที่กล่าวมาเดาจากความเป็นไปได้ครับ.....

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
parinya_304
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 07:56:20 pm »

แนวทางแก้ไข
   แนวทางแก้ไข
แล้วปลั็กตัวเมียที่อยู่ในฝากระโปรงหลังมัน อยู่ตรงไหน รื้อ อย่างไรครับ
parinya_304
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 09:49:20 am »

รบกวนสอบถามผุ้รูเครับ 
1 .ในฝากระโปรงหลัง จะมีปลั๊กตัวเมีย  ไว้เสียบสายกล้องที่มาจากศูนย์ หรือกล้องเทียบ โดยเฉพาะ ทำให้ภาพขึ้นทันทีที่ใส่เกียร์ถอยหลัง
อยากทราบว่ามันอยู่ตรงไหนครับ   2.5GT  ปี 2012 มีไหมครับ  ?
picpor
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 01:11:19 pm »

ของผมก็ช้าครับ เข้าใจว่ามาจากจอมอนิเตอร์มากกว่าครับ มันแสดงผลช้าครับ 4-5 วินาทีเหมือนกัน ผมพยายามหาทางแก้แบบไม่ต้องเปลี่ยน แต่ก็ไม่สำเร็จ  Cry
azure_abb
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 05:25:57 pm »

ของผมก็ช้าครับ เข้าใจว่ามาจากจอมอนิเตอร์มากกว่าครับ มันแสดงผลช้าครับ 4-5 วินาทีเหมือนกัน ผมพยายามหาทางแก้แบบไม่ต้องเปลี่ยน แต่ก็ไม่สำเร็จ  Cry
ของผมใช้มาสองปี เริ่มติดช้า ปีที่ สามนี่ติดบ้างไม่ติดบ้าง จนดับสนิทในที่สุด
จนหมดความอดทนไปถามประดับยนต์ได้ความว่า จอเสียให้เปลี่ยนจอใหม่ ผมก็แกะลองหาภาพหลอกจอจาก DVD สงสัยตรงใส่เกียร์ปุ๊บหนังออกปั๊ป เอสงสัยกล้องจะเสียแต่พอจับสายเสียบกล้องหลังคืน ถึงรู้ว่า แค่ปลั๊กเหลืองๆที่ติดกับกล้องและสายก็บางมากหักงอนานๆมันก็ขาดใน จบ
หาปลั๊กใหม่ใส่้เกียร์ปุ๊มาปั๊ปเหมือนป่ายแดง ไม่ต้องเสียตังค์ละโว้ย  บป

Bingo
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 10:15:48 pm »

ปี 2009 ติดกล้องแท้ของมิตซู (ต่อรองจากเซลมาได้)  แต่มีอยู่ว่าตอนกลางวันแดดจ้ามาก จอภาพจะไม่สว่าง  ต้องใช้วิธีเปิดไฟหน้ารถและปิดทันที  จอจะสว่างขึ้นมาอีกเยอะเลย  ไม่รู้เพราะอะไร  แก้ไขยังไงดีครับ  (กล้องตัวนี้ไม่มีอินฟาเรดครับ)

พอ จะ มี ข้อมูล ติดกล้อง ถอย มั้ยครับ พี่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์