Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2.4 มีเสียงวู้ว ๆ เหมือนมีอะไรหลวม ๆ เวลาใช้เกี่ยร์ 1,2 แต่พอเหยียบครัชเงียบ  (อ่าน 2546 ครั้ง)
Tangpajero
Jr. Member
**

like: 7

ปาน้ำตาล + LPG เหยียบมันโฮกกก

« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 03:26:33 pm »

ช่วยด้วยครับ 2.4 ของผมมีเสียงวู้ว ๆ เหมือนมีอะไรหลวม ๆ เวลาใช้เกี่ยร์ 1,2 และเครื่องเย็น ๆ แบบพึ่งเริ่มขับ แต่พอเหยียบครัชเงียบ แล้วพอถอนครัชก็ดังวู้วอีก อาการแบบนี้เป็นที่อะไรต้องแก้ไขที่อะไรครับ รถจะ 80000 โลแล้ว ขอบคุณครับ
Tangpajero
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 10:46:14 am »

ล่าสุดเอาเข้าศูนย์ เค้าบอกรถพี่เป็นเกียร์แมนน่วล เสียงแบบนี้ถือว่าปกติซะงั้น!! เซ็งเป็ด สรุปสงสัยต้องทนฟังไปเพลินซินะ

ขอเพิ่มเติมอาการอีกหน่อยครับ คือจะเป็นเฉพาะตอนที่เครื่องยนต์เพิ่มเริ่มทำงาน พอเครื่องร้อนอาการจะไม่ค่อยมี
popo02
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 01:10:27 pm »

ของผมก็เป็นตอนลากเกินสามพันรอบ  ดังวู้วู้ น่ารำคาญมากมาย 
bow-white
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 02:31:40 pm »

ของผมก็เป็นตอนลากเกินสามพันรอบ  ดังวู้วู้ น่ารำคาญมากมาย 
อาการนี้เคยเป็นครับ  3,000 รอบทุกเกียร์ดัง วู้วู้  หูอื้อเลย  สรุปช่างยกรถขึ้น  แล้ววิ่งเข้าเกียร์ ฟังเสียงดู  ดังมาจากห้องเกียร์ครับ ช่างลองเอาน้ำมันเกียร์ออกมาปรากฏว่ามีสีขุ่นและมีเศษผงเหล็กด้วย ตอนนั้นใช้ไปได้ประมาณ 4 พันโลกว่าๆ   สรุปที่ศูนย์ทำเรื่องเคลมเกียร์ให้ทั้งลูก  ใช้มาจน สองหมื่นเจ็ดพัน กม  ก็ไม่มีเสียงวู้วู้ ที่สามพันรอบล่ะ  แต่มีเสียงเฟืองท้ายครางเบาๆที่ความเร็ว 100 กม  ลองดูครับ  ลองฟังดูว่ามาจากห้องเกียร์หรือเปล่า มันจะดังใกล้มาก ไม่เหมือนดังมาจากเฟืองท้ายครับ
Tangpajero
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 03:15:25 pm »

อาการนี้เคยเป็นครับ  3,000 รอบทุกเกียร์ดัง วู้วู้  หูอื้อเลย  สรุปช่างยกรถขึ้น  แล้ววิ่งเข้าเกียร์ ฟังเสียงดู  ดังมาจากห้องเกียร์ครับ ช่างลองเอาน้ำมันเกียร์ออกมาปรากฏว่ามีสีขุ่นและมีเศษผงเหล็กด้วย ตอนนั้นใช้ไปได้ประมาณ 4 พันโลกว่าๆ   สรุปที่ศูนย์ทำเรื่องเคลมเกียร์ให้ทั้งลูก  ใช้มาจน สองหมื่นเจ็ดพัน กม  ก็ไม่มีเสียงวู้วู้ ที่สามพันรอบล่ะ  แต่มีเสียงเฟืองท้ายครางเบาๆที่ความเร็ว 100 กม  ลองดูครับ  ลองฟังดูว่ามาจากห้องเกียร์หรือเปล่า มันจะดังใกล้มาก ไม่เหมือนดังมาจากเฟืองท้ายครับ

กลัวจะเป็นอย่างที่เล่ามานั่นแหละครับ เพราะเหยียบครัชแล้วเสียงหาย ต้องรอดูตอนที่เช็ค 80000 เพราะใกล้แล้ว จะได้เห็นกันไปเ้ลย
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:46:49 am »

ขออนุญาติ

ของผมดัง แกรกกก เหมือนเศษเหล็กอยู่ในท่อ หรือในคลัช เป็นตอนเกียร์1 กับเกียร์ถอย
แต่คิดว่าเอาเข้าศูนย์ ช่างคงบอกปกติ แถมโดยค่าแรงสุดแพง

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
bow-white
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:53:34 am »

ขออนุญาติ

ของผมดัง แกรกกก เหมือนเศษเหล็กอยู่ในท่อ หรือในคลัช เป็นตอนเกียร์1 กับเกียร์ถอย
แต่คิดว่าเอาเข้าศูนย์ ช่างคงบอกปกติ แถมโดยค่าแรงสุดแพง
เสียงนี้เคยเจอครับ ตอนจอดรถหรือเริ่มออกตัว. สรุปสาเหตุมาจากท่อไอเสียด้านล่างไปกระทบกับตัวบังท่อไอเสียใต้รถครับ ต้องยกรถขึ้นครับแล้วลองเดินฟังดู
Seamon
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:58:51 am »

ของผมตอนเช้าๆสตาทเครื่องใหม่ มีเสียงๆกุกๆ ตอนเข้าเกียร์ 1 2 กับถอย ไม่รู็ว่ามันปรกติไหม เคยให้ช่างที่ศูนย์เชคก็ว่าปรกติ

bow-white
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:25:48 am »

ของผมตอนเช้าๆสตาทเครื่องใหม่ มีเสียงๆกุกๆ ตอนเข้าเกียร์ 1 2 กับถอย ไม่รู็ว่ามันปรกติไหม เคยให้ช่างที่ศูนย์เชคก็ว่าปรกติ

ช่างก็ชอบบอกว่าปกติ  ผมก็บอกกลับไปว่าไม่ปกติ  เพราะเราใช้รถทุกวันรู้ว่าปกติ กับ ไม่ปกติ ต่างกันอย่างไร
พอดีผมออกทีเดียว 5 คัน กับเพื่อนๆนะครับ  เวลามีปัญหาผมก็เลยบอกว่าทำไมรถเพื่อนผมไม่เป็น ขับเหมือนกันรุ่นเดียวกัน
ช่างก็เลยต้องยอมรับว่า  ไม่ปกติ  ได้เคลมมาแล้วทั้งเฟืองท้าย ทั้งเกียร์ นี่ก็เจอสนิมขึ้นที่บันไดข้างซ้ายอีก เอาเข้าศูนย์เค้าก็จัดการ
ชัดสนิมพ่นสีให้ใหม่  แรกๆซื้อรถมาเข้าศูนย์บ่อยกว่าใช้รถมือสองคันเก่าอีก  สงสัยตอนซื้อโปรลด 2 แสน เค้าเลยแถมอาการต่างๆมาให้ด้วย
แบตเตอรี่ก็เสียตอนครบปีพอดีเลยครับ  มีติดตั้งจอหน้าแค่นั้นเองไม่ได้เพิ่มไฟอะไรเยอะเลย ทำไมมันเสื่อมเร็วก็ไม่รู้ 
Tangpajero
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 03:38:55 pm »

สรุปว่ายกลงมาดูแล้วครับ เคลมลูกปืนครัชส่วนไหนไม่แน่ใจ ล่าสุดเสียงหายไปแล้วครับ  Ok..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์