Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงเครื่อง V6 ครางเหมือนมีอะไรเขกกัน (มีรูป)  (อ่าน 4329 ครั้ง)
รัชกฤช ภัทรธัญภาคย์
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 12:21:25 pm »

สอบถามเพื่อนๆครับ ถ้ารอบเดินเบาเครื่องปกติ ไม่มีอาการสั่น รถวิ่งมา 40,000 km.แต่เวลาเร่งขึ้นสัก2000 รอบขึ้นไป จะมีเสียงเหมือนข้างในฝาครอบพลาสติคมีอะไรกระพรือ ตีกัน
และผมจะสอบถามว่า ตรงจุดที่เป็นฝาครอบพลาสติค ข้างในคืออะไรครับ  เหอะ มันมีเสียงเหมือนพลาสติค หรืออะไรกระพรือเคาะกันครับ ขอบคุณเพื่อนๆล่วงหน้าครับ
chaitawat
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 05:52:35 pm »

ตาม คำอธิบายตามรูป ครับ

คือ คำอธิบายในรูป กลายเป็นอักษรที่ไม่สามารถอ่านได้

ซึงก็คือ ป็น ท่อ ไอดี ของ BlankA และ  Blank B ครับ ไม่น่าจะมีเสียงอะไร  กระพรือ หรือ ดัง ในนี้นะ  ผมว่า น่าจะเป็นที่อื่นมากกว่า  หรือ ถ้าได้ เสียง ดัง
 ฟริด  ๆๆๆ เวลาเดินเบา  ของผมก็ดังเหมือนกันครับ ผิดถูกอย่างไร ต้องขออภัย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 06:22:48 pm โดย chaitawat » บันทึกการเข้า
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 05:54:03 pm »

อ่านไม่ออกครับผม มันเป็นภาษาต่างดาว ขออีกทีครับพี่
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 05:55:18 pm »

ผมเป็นห่วงเคสนี้จริงๆ พาไปศูนย์แล้ว เค้าบอกไม่เคยเจอ และก็ไม่เคยรื้อด้วย V6 เส้าเลย ข้างในเป็นอะไรครับผมสงสัย
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 06:19:37 pm »

จริงๆ มันเป็นท่อพักอากาศและเรโซเนเตอร์ น่ะครับ คือไม่ได้ยินกับหูบอกไม่ถูก

Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 06:22:10 pm »

เพื่อนๆ พอจะมีวิธีแกะ และสเปคของส่วนนี้ไหมครับ  จะได้ดำเนินการตรวจเช็คความผิดปกติ
เนื่องจากมันจะมีเสียงเขกเบาๆ เหมืือน พลาสติกกระพรือเคาะกัน เลยไม่เน่ใจว่าต้องมีการปรับแต่ง ระยะหรือ อะไรเพิ่มเติมหรือไม่ครับ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 08:39:17 pm »

นั่งลงเลยป๋า อิ..... Punpun ตอบได้ตรงปะเด็นรับรอง  

งานนี้มีการนั่งฟังกันยาว  .... ล้อเล่นนะป๋า เป็นคนชอบเฮฮา ขี้โม้ อิ....

ถ้าเป็นแบบที่ผมกล่าวมา....

--- ท่อร่วมไอดีชื่อทางการไม่รู้  แต่ผมเรียกมันว่า ท่อปืนของกล Alien
--- เสียงที่ป๋าได้ยิน มันดังอยู่ในท่อปืนกลต่างดาวนี้ที่ด้านชิดกระจกหน้า    มันจะดังตอนเครื่องเย็นเริ่มจะร้อน  พอวิ่งร้อนมันก็จะหยุดหายไปพักพัก  แต่ถ้านั่งขับปิดกระจกอาจลืมเสียงนั้นไป  บางวันอากาศรอบตัวเย็นมาก  ติดเครื่องตอนเช้าดังกราวเลย
--- เสียงเหมือน  มีน็อทหลุด แล้วกราว กราว อยู่ในท่อนี้  มันคือลิ้นปิดเปิดเวลาอากาศเย็น  มันจะปล่อยอากาศอุ่นจากไอร้อนของ  ดูเหมือนจะมาจากท่อไอเสีย  ทำงานด้วย Vacumn วาวล์
--- ปรกติมันก็ไม่ดังตั้งแต่ออกจาก 0 แต่มันจะกระพือดังให้ได้ยินเป็นพัก พัก โดยเฉพาะเวลาอากาศเย็น  ลิ้นจะเปิดเพื่อรับไอร้อนมาอุ่นอากาศในท่อร่วมไอดี
--- มันจะดังมากมากหากมันเหมือนมีการหล่อลื่น ไอหล่อลื่น มากเข้า  ไม่มีผลเสีย  มีแต่เสียงให้ตกใจหรือเร้าใจ  เวลาเราเร่งเครื่องจอดอยู่กับที่  พอเราเร่งรอบสูงมาก  เสียงมันจะหายไป  เพราะวาวล์ลิ้นมันปิด

วิธีทดสอบว่ามันใช่ตัวดังกล่าวหรือไม่...

--- เอามือล้วงด้านปลายปืนกล  ที่ติดกับกระจกหน้า จะมีคันโยก โลหะ ที่ทำงานโดย Vacumn  ป๋าลองเอามือโยกกระเดื่องโลหะตัวนี้ไปสุดที่อีกทิสทางหนึ่ง  เสียงจะเงียบลงทันทีเพราะวาวล์ลิ้นมันอยู่ในสถานะปิด  พอเราปล่อยมันก็ดัง กราว กราว

มันไม่เป็นตลอดไปป๋า  มันจะเงียบเมื่อมันแห้งจากพวกหล่อลื่น   ผมสังเกตดูผมชอบเอาพวกน้ำยา Waxy ฉีดหรือพ่นในห้องเครื่องเพื่อให้มันแวววาวสวยใหม่ดี  พวกพลาสติคนี่   พอวันไหนฉีด  เอาละมาเลยเสียง  แต่พอทำไม่สนใจ  พอมันเริ่มแห้งดีหรือเหมือนกับมันไม่ลื่นปืด  ลิ้นนี้ก็กระพือน้อยลง จนไม่มีเสียง   นาน นานมันจะมาทีนึง  ก็ไม่ทำอะไรมัน  มันก็หายไปเองเป็นเดือนได้   จำเป็นต้องซ่อมอะไรไหม   ผมไม่เห็นว่าต้องซ่อมอะไร   ถ้าจะเปลี่ยนยกชุดนั้น หมื่นกว่า  ผมถามที่ 0 ศรีราชา  และผมเดาว่ามันก็สามารถดังได้อีกอยู่ดี

วันไหนว่างพอจะรื้อออกมาถ่ายรูปโชว์ตัวลิ้นตัวนี้  มันน่าจะถูก Built in อยู่ในท่อพลาสติคปืนกลเอเลี่ยนนี้เลย   อาจจะทำอะไรไม่ได้  แต่อย่าพยายามฉีดลื่นลิ่นใส่เข้าไปนะผมลองแล้วหนักเลย  พริ้วกราว  เกราว ลย  เด๋วมันก็หายครับ  มามาไปไป  อยู่ในรถไม่ค่อยได้ยิน  แต่เปิดฝากระโปรงตั้งใจฟังละก็  ตกใจเครื่องเราพังหรือไง อิ.....

เด๋วนี้ท่อร่วมไอดี หลายยี่ห้อใช้พลาสติคแบบนี้  Resonance Sound มันออกจะก้อง ก้องตามเนื้อพลาสติคที่ใช้ หากมีการกระพือของพวกลิ้น พวก วาวล์ ที่เปิดก็ไม่เปิดสุด  กระมิดกระเมี้ยนเปิด  ตามแรงดูด  ตามอุณหภูมิ พวกนี้  มันดังได้ง่าย

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 08:48:44 pm »

โธ่ ป๋า punpun ทำไม ไม่มาเร็วกว่านี้ เมื่อวานมาทิ้งคำถามไว้ วันนี้ไปที่ 0 ให้ดู ช่างบอกไม่เคยรื้อ แต่เสียงมาจากตรงนี้ โถ่ รถผม
อาการมัน่ใช่ที่ป๋าบอกเลย. ง่า ซวยแล้ว ประกอบไม่เหมือนเดิมแรงม้าจะตกไม๊เนี่ย จะเหมือนเดิมป่าววววว กลัวๆ
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 09:28:59 pm »

งานนี้สงสัยเสียนานเลย ต้องขอขอบคุณเพื่อนในคลับ โดยเฉพาะป๋า punpun ที่มาปิดข้อสงสัยได้ชัดเจนเหมือนนั่งเบาะหลังผมเลย ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
ถ้ามีปัญหา จะมาถามอีกครั้งครับบบบ ขอบคุณมากครับ
azure_abb
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 10:13:07 pm »

นั่งลงเลยป๋า อิ..... Punpun ตอบได้ตรงปะเด็นรับรอง  

งานนี้มีการนั่งฟังกันยาว  .... ล้อเล่นนะป๋า เป็นคนชอบเฮฮา ขี้โม้ อิ....

ถ้าเป็นแบบที่ผมกล่าวมา....

--- ท่อร่วมไอดีชื่อทางการไม่รู้  แต่ผมเรียกมันว่า ท่อปืนของกล Alien
--- เสียงที่ป๋าได้ยิน มันดังอยู่ในท่อปืนกลต่างดาวนี้ที่ด้านชิดกระจกหน้า    มันจะดังตอนเครื่องเย็นเริ่มจะร้อน  พอวิ่งร้อนมันก็จะหยุดหายไปพักพัก  แต่ถ้านั่งขับปิดกระจกอาจลืมเสียงนั้นไป  บางวันอากาศรอบตัวเย็นมาก  ติดเครื่องตอนเช้าดังกราวเลย
--- เสียงเหมือน  มีน็อทหลุด แล้วกราว กราว อยู่ในท่อนี้  มันคือลิ้นปิดเปิดเวลาอากาศเย็น  มันจะปล่อยอากาศอุ่นจากไอร้อนของ  ดูเหมือนจะมาจากท่อไอเสีย  ทำงานด้วย Vacumn วาวล์
--- ปรกติมันก็ไม่ดังตั้งแต่ออกจาก 0 แต่มันจะกระพือดังให้ได้ยินเป็นพัก พัก โดยเฉพาะเวลาอากาศเย็น  ลิ้นจะเปิดเพื่อรับไอร้อนมาอุ่นอากาศในท่อร่วมไอดี
--- มันจะดังมากมากหากมันเหมือนมีการหล่อลื่น ไอหล่อลื่น มากเข้า  ไม่มีผลเสีย  มีแต่เสียงให้ตกใจหรือเร้าใจ  เวลาเราเร่งเครื่องจอดอยู่กับที่  พอเราเร่งรอบสูงมาก  เสียงมันจะหายไป  เพราะวาวล์ลิ้นมันปิด

วิธีทดสอบว่ามันใช่ตัวดังกล่าวหรือไม่...

--- เอามือล้วงด้านปลายปืนกล  ที่ติดกับกระจกหน้า จะมีคันโยก โลหะ ที่ทำงานโดย Vacumn  ป๋าลองเอามือโยกกระเดื่องโลหะตัวนี้ไปสุดที่อีกทิสทางหนึ่ง  เสียงจะเงียบลงทันทีเพราะวาวล์ลิ้นมันอยู่ในสถานะปิด  พอเราปล่อยมันก็ดัง กราว กราว

มันไม่เป็นตลอดไปป๋า  มันจะเงียบเมื่อมันแห้งจากพวกหล่อลื่น   ผมสังเกตดูผมชอบเอาพวกน้ำยา Waxy ฉีดหรือพ่นในห้องเครื่องเพื่อให้มันแวววาวสวยใหม่ดี  พวกพลาสติคนี่   พอวันไหนฉีด  เอาละมาเลยเสียง  แต่พอทำไม่สนใจ  พอมันเริ่มแห้งดีหรือเหมือนกับมันไม่ลื่นปืด  ลิ้นนี้ก็กระพือน้อยลง จนไม่มีเสียง   นาน นานมันจะมาทีนึง  ก็ไม่ทำอะไรมัน  มันก็หายไปเองเป็นเดือนได้   จำเป็นต้องซ่อมอะไรไหม   ผมไม่เห็นว่าต้องซ่อมอะไร   ถ้าจะเปลี่ยนยกชุดนั้น หมื่นกว่า  ผมถามที่ 0 ศรีราชา  และผมเดาว่ามันก็สามารถดังได้อีกอยู่ดี

วันไหนว่างพอจะรื้อออกมาถ่ายรูปโชว์ตัวลิ้นตัวนี้  มันน่าจะถูก Built in อยู่ในท่อพลาสติคปืนกลเอเลี่ยนนี้เลย   อาจจะทำอะไรไม่ได้  แต่อย่าพยายามฉีดลื่นลิ่นใส่เข้าไปนะผมลองแล้วหนักเลย  พริ้วกราว  เกราว ลย  เด๋วมันก็หายครับ  มามาไปไป  อยู่ในรถไม่ค่อยได้ยิน  แต่เปิดฝากระโปรงตั้งใจฟังละก็  ตกใจเครื่องเราพังหรือไง อิ.....

เด๋วนี้ท่อร่วมไอดี หลายยี่ห้อใช้พลาสติคแบบนี้  Resonance Sound มันออกจะก้อง ก้องตามเนื้อพลาสติคที่ใช้ หากมีการกระพือของพวกลิ้น พวก วาวล์ ที่เปิดก็ไม่เปิดสุด  กระมิดกระเมี้ยนเปิด  ตามแรงดูด  ตามอุณหภูมิ พวกนี้  มันดังได้ง่าย

suadyod suadyod suadyod suadyod 

rin_aa
Newbie
*

like: 0

มิตรภาพไร้พรมแดน

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 04:43:12 pm »

ป๋า Punpun เเกสุดยอดกับตัว V6 อยู่เเล้วครับ  suadyod suadyod
Punpun
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 07:14:54 pm »

ป๋า Rin  ผมตอบในกระทู้นี้ให้อย่างง่าย  เรื่องขั้นตอน ลองตามนั้นนะครับ  Newguy อันนั้นผมเองนะป๋า 

http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=11164.0

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Punpun
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 12:19:33 pm »

นี่ไงตัวการเสียงเหมือนมีน็อทหลุดอยุ่ในท่อไอดี  ตรงที่นิ้วชี้จัเห็นมีก้านเหล็ก   ลองโยกดูตอนมันมีเสียงแบบนั้น  ดันมันไปสุดมันปิดมันก็เงียบทันที  ผมเรียกเสียงนี้ว่า   เสียงลิ้นกระพือ  วิธีตรวจสอบว่าเป็นเสียงแบบนี้หรือไม่  ก็แค่เอามือโยกแรงหน่อย  ถ้าเงียบก็แสดงว่าใช่้  ถ้าใช่ก็ปล่อยมัน อิ.... มันไม่มีอะไรหลุดแบบเสียงที่น่ากลัวนี้เลย   วันดีคืนดีมันดังได้  และมันก็หายไปได้เช่นกัน   ii ii ii

azure_abb
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:41:22 pm »

นิ้วโผล่มานิดเดียวเอง kiki kiki

Punpun
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:45:33 pm »

โยกคันชักที่เป็นโลหะนะครับ

เรื่องนิ้ว คนถ่ายเขาคงเห็นนิ้วมันเลอะเทอะ  กลัวรูปไม่สวยอะป๋า  ii ii ii ii

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์