Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟน้ำมันเครื่องโชว์กระพริบๆ เป็นบางครั้ง  (อ่าน 6847 ครั้ง)
tojung02
Jr. Member
**

like: 5

น้องปาน้ำเงิน 2.4 กาฬสินธุ์ครับ ID 867

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 11:57:14 pm »

เครื่อง 2.4 หลังจากวิ่งมาได้ หกหมื่นโล ก็ไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ 0 ตามปกติ(รอบนี้ 0 เปิดใหม่ใกล้บ้านหน่อย) โดยเอาน้ำมันไปเอง 5 ลิตร ในสเปคบอก เติม 4.5 ลิตร...แต่ช่างที่0 บอกว่า 5 ลิตรไม่พอ ต้องซื้อเพิ่มอีกครึ่งลิตร (งง) ก็อธิบายให้ช่างฟังว่า รุ่นนี้ใส่แค่ 4.5 ลิตร...แต่...ช่างใส่ซะหมดแล้ว 5 ลิตร (และไม่ยอมถ่ายออก และไม่รับประกันเพราะเอาน้ำมันเครื่องไปเอง...ไม่ว่า เพราะติดแก๊สแล้ว หลังจากขับมาก็เช็คน้ำมันเครื่องเรื่อยๆ กลัวรถจะสำลัก เพราะเคยเจอกับตัว รถพี่ใส่น้ำมันเครื่องเกิน รถสำลักควันคลุ้งไปหมด) อาการตอนนี้ คือไฟน้ำมันเครื่องโชว์ กระพริบๆแล้วหาย...ก็เลยสงสัยว่าเป็นเพราะน้ำมันเครื่องเยอะไปหรือว่าเป็นที่เซนเซอร์ทำงานผิดพลาด...หรือน้ำมันเครื่องน้อย...แต่เช็คจากก้านวัดก็อยู่ในระดับที่กำหนด...เครียดนิดๆครับ

หนุ่มสงขลา มาเป็นเขยอีสานครับ
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 09:25:32 am »

พอดีตัว 2.4 ไม่เคยจับครับ แต่ลองตรวจสอบสายไฟดูก่อน ตรงเซนเซอร์ และดูเสียงเครื่องตอนเช้าก่อนน้ำมันเครื่องขึ้นว่าเสียงเครื่องปรกติป่าวอาจจะเซนเซอร์ ชำรุดเฉยๆ Ok..

tone
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 12:33:25 pm »

ไฟน้ำมันเครื่องของป๋าที่เปนอาจจะเกิดจากสวิตซ์แรงดันน้ำมันเครื่องเสียครับ เพราะรถผมปา 2.4 ติดแก็สเหมือนกัน มันจะโชว์กระพริบๆ เป็นบางครั้ง ตัวนี้ถ้ารถยังอยู่ในประกันสามารถเครมกันศูนย์ได้ครับ เพราะผมไปเปลี่ยนมาแล้ว แต่ถ้าเจอศูนย์งี่เง่ามันก็จะอาจเป็นที่ระบบแก็ส รถดัดแปลงมาไม่รับประกัน จนผมต้องโทรหาสำนักงานใหญ่ แล้วศูนย์ก็โทรมาขอโทษทีหลังว่าสามารถเครมได้ครับ
tojung02
Jr. Member
**

like: 5

น้องปาน้ำเงิน 2.4 กาฬสินธุ์ครับ ID 867

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 08:33:58 pm »

ขอบคุณครับ ลองไปถาม 0 ดูก่อนว่าเคลมได้ป่าว ถ้าเคลมไมได้ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ รถยังไม่ครบ 3 ปี

หนุ่มสงขลา มาเป็นเขยอีสานครับ
bomza
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 08:33:43 am »

ของผมก็เป็นครับ ปา 2.4 ติดแก๊สเหมือนกันและก็เริ่มๆ เป็นตอน 2 หมื่นโล แต่นานๆ เป็นที แต่ที่สังเกตุได้คือเป็นตอนรถติดเวลาเราปล่อยครัช มันจะแว๊บมาแล้วหายไปแค่บางครั้งจริงๆ ว่าแล้วต้องรองไปเข้าศูนย์เช็คเซ็นเซอร์บ้างแล้ว ได้เรื่องอย่างไรจะมารายงานผลครบ
Chatupon
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 03:19:27 am »

รถผมก็เป็นแต่หมดประกันแล้ว ไม่ทราบว่าถ้าซื้อเองราคาเท่าไหร่ครับ
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 09:42:44 am »

ราคาสวิทช์ตัวนึงไม่เกิน200
สาเหตูที่มันติด
1 สวิทช์เสียหรือสายไฟขาด
2 แรงดันน้ำมันเครื่องตก น้ำมันเครื่องแห้ง = เครื่องพัง
3 แรงดันน้ำมันเครื่องสูง ร้อน เกิน = เครื่องพัง

nipon
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 11:22:29 pm »

ของผมก้อเป็นครับไฟจะShow เคยเปลี่ยนตัวเซนเซอร์ใหม่หายครับแต่เวลาเปลี่ยนถ่ายนำ้มันเครื่องมีอาการเหมือนเดิมเลยเริ่มหาสาเหตุสรุปเจอปัญหาเกิดจากตัวเซนเซอร์ที่ทำให้ไฟShow มันอยู่ด้านล่างของกรองนำ้มันเครื่องเวลาเปลี่ยนกรองนำ้มันเครื่องนำ้มันที่ไหลออกมาจะไหลออกไปโดนขั้วสายเซนเซอร์ทั้ง2ขั้วทำให้ไฟShowครับผมจึงใช้สเปรล้างหน้าคอนแทคพ่นเพื่อไรความชื้นออกจากขั้วสายหลังจากนั้นก้อไม่พบปัญหานี้อีกเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์