Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อหลังด้านซ้ายมีครามน้ำมันซืมครับ  (อ่าน 5991 ครั้ง)
jumpolko
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 09:22:11 pm »

รวบกวนพี่ๆ ปาท่านได้พอทราบ หรือเคยเป็นบ้างครับ มีคราบน้ำมันซืมที่ล้อหลังด้านซ้ายครับ สาธุ
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 09:48:06 pm »

เท่าที่สังเกตุได้จากภาพบริเวณน้ำมันเยิ้ม  น่าจะมาจาก   ซิลเพลาข้างต้องสังเกตุบริเวณดุมล้อจะมีคราบน้ำมันเฟืองท้าย  แต่ถ้ารอยเยิ้มมาจากบริเวณที่สูงเกว่าเพลาน่าจะมาจากท่อน้ำมันเชื้อเพลิงหลุด รั่ว ครับ  ถูกผิดประการใดขออภัยด้วยความเคารพ 
jumpolko
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 10:32:57 pm »

เท่าที่สังเกตุได้จากภาพบริเวณน้ำมันเยิ้ม  น่าจะมาจาก   ซิลเพลาข้างต้องสังเกตุบริเวณดุมล้อจะมีคราบน้ำมันเฟืองท้าย  แต่ถ้ารอยเยิ้มมาจากบริเวณที่สูงเกว่าเพลาน่าจะมาจากท่อน้ำมันเชื้อเพลิงหลุด รั่ว ครับ  ถูกผิดประการใดขออภัยด้วยความเคารพ 
สาธุ ขอบคุณครับ นี้รูปเพิ่มเติิมครับ
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 09:16:37 am »

สงสัยว่าซีลข้างรั่วลองเช็คไส้เพลาดูว่ามีการคดด้วยเปล่า ผมเคยล่อรอยปะถนนสูงๆด้วยความเร็ว
คิดว่าไม่เป็นไร พอไปเปลี่ยนดิสก์หลังแค่นั้นแหล่ะถึงรู้ว่าไส้เพลาคด  kiki

chaitawat
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 09:32:21 am »

ซีล  เพลา  หลัง  อาจเสื่อมได้  ครับ   แต่เท่าที่พบอายุของซีลตัวนี้ อย่างน้อยก็ แสนโลนะ Ok..
jumpolko
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 10:58:41 am »

ซีล  เพลา  หลัง  อาจเสื่อมได้  ครับ   แต่เท่าที่พบอายุของซีลตัวนี้ อย่างน้อยก็ แสนโลนะ Ok..

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้วิ่ง แสนหนี่งหมื่นแล้วครับ ไม่ทราบว่าซ่อมค่าเสียหายเท่าไรครับ
jumpolko
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 11:00:09 am »

สงสัยว่าซีลข้างรั่วลองเช็คไส้เพลาดูว่ามีการคดด้วยเปล่า ผมเคยล่อรอยปะถนนสูงๆด้วยความเร็ว
คิดว่าไม่เป็นไร พอไปเปลี่ยนดิสก์หลังแค่นั้นแหล่ะถึงรู้ว่าไส้เพลาคด  kiki
ขอบคุณมากครับ ถ้าใส้เพลาคด ซ้อมค่าเสียหายเท่าไรครับพอทราบเปล่าครับ
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 11:46:31 am »

ขอบคุณมากครับ ถ้าใส้เพลาคด ซ้อมค่าเสียหายเท่าไรครับพอทราบเปล่าครับ
ถ้าไส้เพลาเคยถามศูนย์ สองพันกว่าบาทครับป๋า เอาขึ้นแท่นกลึงส่องดูก็ได้ครับ ส่วนที่ไม่แนะนำให้ซ่อม เพราะมันจะคดตรงคอก่อนถึงแปลนยึดล้อดัดยากครับ

Ton Korat
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 11:53:08 am »

ซีลเพลาหลังครับ  อีกสาเหตุคือเติมน้ำมันเฟืองทัายมากเกินไปมันไหลซึมออก อย่างใดอย่างหนึ่งหรือทั้งสองอย่าง
jumpolko
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 12:56:45 pm »

ขอบคุณพี่ๆ ปา ทุกท่านมากที่ให้คำแนะนำมาครับ พรุ่งนี้จะเอาน้องปาเข้าอู่ดูตรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2014, 01:42:36 pm โดย jumpolko » บันทึกการเข้า
poy_minburi
Newbie
*

จากไทรทัน.....สู่....ปาเจโร่ #5289

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 01:53:54 pm »

ขอให้เจอสาเหตุ และรักษาหายไวๆนะครับ
chaitawat
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 02:46:05 pm »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้วิ่ง แสนหนี่งหมื่นแล้วครับ ไม่ทราบว่าซ่อมค่าเสียหายเท่าไรครับ
ไม่มาก  หรอก ครับ  ถ้า ทำเอง ก็ ซีล อาจ ๑ ตัว หรือ ๒ ตัว (ตัวนอก  ตัวใน  )  หรือไม่อย่างนั้นก็ ๑ ตัว  แล้วแต่  ยี่ห้อ ถ้าเป็น

ISUZU  TFR ก็มี ๒ ตัว  แต่ pajero  ผมยังไม่เคยรื้อ

ราคาซีลแท้เบืกศูนย์ หรือหาซื้อตามร้านขายอไหล่แต่ต้องแท้นะ  ไม่น่าจะเกินตัวละ ๓๕๐   ครับ
  ๑ ถอดล้อออก
๒ ที่เพลาหลังทีน๊อต ๔ ตัวถอดออก น่าจะเบอร์ ๑๗  อาจคลาดเคลื่อบ้างนะคืผมประมาณนะ 

๓ถอดสายเบรคมือ (ไม่ต้องถอดชุดเบรคหลังนะครับเดี๋ยวจะยุงไปใหญ่) ระวังสาย ABS ด้วยนะ
๔ ถอดแป๊บเบรคหล้งกับดุมเบรค   ตรงดุมล้อหลังด้านใน 
๕ ดึงเพลาล้อออกมา  ก็จะเห็นตัวซีล
๖ พอเป็นแนวทางนะครับ  ผิดพลาดคลาดเคลื่อนประการ ต้องขออภัย

หมายเหตุแต่ก่อนที่จะเปลี่ยน  ลองล้างตรงที่ซึม  ก่อนดีไหม๊  แล้ววิ่งไประยะหนึ่ง  แล้วดูใหม่ว่า  ยัง เป็นอยู่หรือไม่  เพื่อประกอบการตัดสินใจ
jumpolko
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 03:46:21 pm »

ขอให้เจอสาเหตุ และรักษาหายไวๆนะครับ
ขอบคุณมากครับ
jumpolko
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 03:48:35 pm »

ไม่มาก  หรอก ครับ  ถ้า ทำเอง ก็ ซีล อาจ ๑ ตัว หรือ ๒ ตัว (ตัวนอก  ตัวใน  )  หรือไม่อย่างนั้นก็ ๑ ตัว  แล้วแต่  ยี่ห้อ ถ้าเป็น

ISUZU  TFR ก็มี ๒ ตัว  แต่ pajero  ผมยังไม่เคยรื้อ

ราคาซีลแท้เบืกศูนย์ หรือหาซื้อตามร้านขายอไหล่แต่ต้องแท้นะ  ไม่น่าจะเกินตัวละ ๓๕๐   ครับ
  ๑ ถอดล้อออก
๒ ที่เพลาหลังทีน๊อต ๔ ตัวถอดออก น่าจะเบอร์ ๑๗  อาจคลาดเคลื่อบ้างนะคืผมประมาณนะ 

๓ถอดสายเบรคมือ (ไม่ต้องถอดชุดเบรคหลังนะครับเดี๋ยวจะยุงไปใหญ่) ระวังสาย ABS ด้วยนะ
๔ ถอดแป๊บเบรคหล้งกับดุมเบรค   ตรงดุมล้อหลังด้านใน 
๕ ดึงเพลาล้อออกมา  ก็จะเห็นตัวซีล
๖ พอเป็นแนวทางนะครับ  ผิดพลาดคลาดเคลื่อนประการ ต้องขออภัย

หมายเหตุแต่ก่อนที่จะเปลี่ยน  ลองล้างตรงที่ซึม  ก่อนดีไหม๊  แล้ววิ่งไประยะหนึ่ง  แล้วดูใหม่ว่า  ยัง เป็นอยู่หรือไม่  เพื่อประกอบการตัดสินใจ

ขอบคุณมากเลยครับที่แนะนำผม แต่ผมไม่ความรู้เรื่องช่างเลยครับ 
jumpolko
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 10:24:47 am »

แจ้งข่าวครับ ได้ไปให้อู่พี่แก้ว Mitsu Only Service ดูมาแล้ววันนี้ พี่แก้วแก้ว แจ้งว่าเป็นที่โช็ค ครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์