Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถผมโดนน้ำปูนซัเมนต์มาครับ  (อ่าน 2371 ครั้ง)
bew sakunnee
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 11:32:31 am »

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน ผมอยากปรึกษาหน่อยครับ คือรถของผมวิ่งไปเหยียบปูนซีเมนต์มา ซึ่งผมก็ไม่รู้ตัวเหมือนกันว่าตอนไหน จนมันแห้ง แล้วติดกับสีรถนิดหน่อย แต่บริเวณตรงซุ้มล้อเต็มเลยครับ ท่าน สมช.ใครพอจะมีวิธีแนะนำการจัดการเอาเจ้าปูนนี้ออกบ้างไหมครับ ใช้วิธีไหนได้บ้างครับ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 12:05:08 pm »

ผมแจมด้วยนะป๋า   ผมอยู่ก่อสร้าง เวลาเจอ cement กระเด็นเลอะใต้ท้อง  ผมเข้าใจเห็นภาพเลย  ล้างไม่ออก    ผมว่าเรากำลังมองหาของเหลวที่ทำลายโครงสร้างของ cement  ให้มันเปื่อยยุ่ยไปเอง  แต่เราจะพบของเหลวพวกนี้ได้ง่ายในท้องตลาดแต่ตัวมันเองนี่สิ   ดันไปทำลายสีรถเราด้วย เช่นพวก กรดเกลือ  กรดซัลฟูริค นี่ หากไม่กลัวพื้นผิวทีมันเกาะพังละก็  ใช้ได้ดีเลยละลายมันออกมาได้หมด   แต่กลับรถนี่ไม่ได้เลยมองข้ามไป   แต่อยากแชร์วามเห็นนิดครับ   ยังไงก็เลือกใช้พวกน้ำมันลื่นลื่นพวกน้ำมันพืชในครัว  ลูบให้มันชุ่มบ่อยบ่อย  โดยคาดหวังว่าจะให้ Cement มันเปื่อยโดยไม่กัดสีรถเรา  ถึงจะช่วงล่างก็สีดำอยู่ดี    อย่างน้อยก็ช่วยเร่งปฏิกิริยาให้มันเปื่อยง่ายขึ้น   และน้ำมันพืชเองก็ไม่ทำให้สีดำที่ chasis ลอก  หากพื้นที่ไม่ใหญ่ก็หมั่นเช็ดเบาเบาบ่อยหน่อยครับ   ผมว่าดีกว่าน้ำสบู่เยอะนะ   แต่คงต้องระวังการถูมากหน่อย  เด๋วมันจะเหมือนกับกระดาษทรายมังครับป๋า

แจมมาก่อนครับ  เด๋วคงมีสมาชิกที่มีประสพกาณ์ตรงมาแจมครับ  แต่ถ้ายางมะตอยทำถนนละก็   น้ำมันก็าดทำละลายมันได้ครับ  สีรถก็พอทนไหว  ในน้ำยาล้างรถครีม cargo ก็มีส่วนผสมน้ำมันก็าดครับ  แต่ถ้า cement มันเกาะอยู่บังโคลนพลาสติคก็จะออกง่ายกว่าด้วย  รอฟังด้วยคนครับ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 12:13:56 pm »

น้ำส้มสายชู ได้ผลแน่นอน กินยังกินเลย  kiki
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2014, 06:01:16 pm โดย Adisak (โดม) » บันทึกการเข้า

Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 02:52:34 pm »

น้ำมะนาวสดๆ เลยครับ บีบทิ้งไว้สักพักไม่กัดสีด้วย
Barney
Newbie
*

like: 4

Pakati

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 03:29:43 pm »

เป็นผมคงใช้น้ำฉีดทุกวันๆให้มันค่อยๆหลุดไปเองครับ
bew sakunnee
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 08:44:38 am »

ขอบคุณครับ สำหรับความเห็นของทุกท่าน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์