Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปาเจโร่ พวงมาลัยตีกลับไม่ค่อยดี เป็นทุกคนหรือเปล่า  (อ่าน 5770 ครั้ง)
khunkaew_V6
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 10:11:48 am »

เข้าร้านตั้ง 0 แล้วแจ้งอาการให้ช่่างทราบ อยากได้แบบไหน เดียวช่างปรับแต่ได้ ครับ
จากการที่ได้ไปตั้ง 0 มาหลายๆครั้ง ก็ได้หลายความรู้สึก ครับ แต่ที่แน่แน่ ตั้ง 0 แล้วพวงมาลัยต้องตรง ต้องปล่อยมือออกจากพวงมาลัยได้ยาวๆพอควร ไม่กินซ้าย ขวา หักเลี้ยวแล้ว ล้อตีกลับได้ดีเท่ากันทั้งซ้ายขวา เรื่องกินยาง เป็นเรื่องที่สำคัญที่เท่าที่ใช้รถมา ถ้าช่วงล่างดี สลับยางตามกำหนด เพียงเท่านี้ผมยังไม่เคยเจอปัญหาเรื่องกินยางเลยครับ เท่าที่ตั้ง 0 มา ถ้าจะให้ได้ความรู้สึกที่ดีถูกใจ ผมต้องขึ้นตั้งแก้ไขมากกว่า 2 ครั้งทุกครั้งไป ทำให้งงเหมือนกันว่าช่างเค้าตั้งเก่งหรือไม่เก่ง แต่ที่เห็นเค้าก็ไม่ได้ตั้งตามค่าในคอมเพาะ pajero sport ที่เครื่องตั้ง 0 จะไม่มีค่ามาตราฐานที่มาจากโรงงาน คือใน Solf ware ไม่มีค่ากำหนดมาให้ ทำให้ช่างต้องตั้งค่าเองตามประสบการณ์ อีกอย่างถนนเมืองไทยเป็นหลังเต่า บ้าง บางที่ก็เอียงซ้ายอย่างเดียว ถ้าปรับให้ 0 เท่ากับ 0 ทั้ง 2 ข้าง ยังไงรถก็ไหลซ้าย ครับ
ผิดถูก ประการได้ ก็ลองไปปรับใช้นะครับ เพาะผมไม่ใช่ช่าง แต่ตั้งแล้ว อาการไม่ถูกใจก็ขึ้นตั้งใหม่ ครับ
ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 10:30:25 pm »

ถ้าตั้งตามสเปคมันจะกินซ้ายนิดๆ เปลี่ยนยางรอบที่ผ่านมาผมก็ต้องวิ่งเข้าร้านยางอยู่หลายเที่ยว คือร้านที่เปลี่ยนยางเค้าตั้งศูนย์ใให้ฟรี แต่ช่างไม่เก่งตั้งให้รถวิ่งตรงเป๊ะแต่ดันตั้งพวงมาลัยเอียง พอไปแก้พวงมาลัยคราวนี้รถวิ่งไม่ตรงเท่าเดิม สุดท้ายรำคาญต้องไปเสียเงินตั้งศูนย์ที่ร้านประจำถึงจบครับ
nan&name
Jr. Member
**

like: 12

pajerosport-thailand ID 3949

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 04:12:09 pm »

ตอบยากเหมือนกันครับ ถ้าเทียบกับ กระบะค่ายอื่น เจ้าไทรทันกับปาเจโร่ สปอร์ต พวงมาลัยจะหนักกว่านิดหน่อย (ข้อดีเวลาวิ่งเร็วๆ จะนิ่งมาก) ตอนใช้ไทรทัน แรกๆ ก็ไม่ค่อยคุ้นเหมือนกันที่มันตีกลับช้า กับถ้าหมุนพวงมาลัยสุดเลย มันจะไม่ตีกลับ ต้องใช้มือช่วย แต่่พอจับลักษณะพวงมาลัยของทั้งไทรทันและปาฯ ได้ จะกลับรถหรือเลี้ยวยังไงพวงมาลัยก็หมุนกลับปกติครับ ไทรทันขับมา 10 ปีแล้ว ส่วนปาฯ ก็มีลักษณะของพวงมาลัยแบบเดียวกับไทรทัน ซึ่งผมทราบลักษณะของมันอยู่แล้ว เลยไม่รู้สึกว่ามันต่างจากค่ายอื่นครับ
like kiki

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์