Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมแก้ปัญหาแอร์เหม็นชื้นด้วยการใช้ความร้อน  (อ่าน 2309 ครั้ง)
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 08:46:00 pm »

ผมแก้ปัญหาแอร์เหม็นชื้นด้วยการใช้ความร้อน

หน้าฝนนี้วิ่งทางไกลแอร์เย็นฉ่ำ  แต่พอกลับมาตอนเช้าเปิดรถกลิ่นมันเหมือนผ้าเช็ดเท้าเปียกทิ้งไว้ในรถ   เลยจัดการด้วยวิธี  ปิด ac ที่ปุ่มแอร์  ไม่ให้คอมแอร์ทำงาน แล้วเร่งความร้อนไปมากกว่า 25 จนสุดเลย   แล้วก็ทำการเปิดพัลมแอร์แรงสุด  สักพักโอยเหมือนอยู่ใน Sauna เป่าทิ้งไว้สักพักเปิดหน้าต่างหมด   จอดเดินเบาอยู่อย่างนั้น   ปรากฎว่าอาการเหม็นชื้นหายไปเยอะทำต่อีกเป็นบางครั้ง   2 วันหลังจากนั้น  ไม่มีกลิ่นชื้นเหม็นหืนอีกเลย  เอ  สงสัยเราจะมาถูกทางแฮะ  เลยแวะมาบอกกัน  หรือว่าความร้อนจะทำให้ coil เย็นและกรองแอร์แห้งได้ดี  และมานั่งคิดอีกว่าทำบ่อยบ่อยคงจะดีนะ    Kill Germ สะมั่ง 55555.

หมายเหตุ.... เราไม่แปลกใจเลยว่าแอร์ Auto ได้ความร้อนมาจากไหน   ก็มาจากท่อน้ำร้อนในระบบเครื่องยนต์นั่นแหละมันไหลเวียนมาใช้ในระบบแอร์ Auto ด้วย  เวลาเราสั่งร้อน วาวล์มันเปิดให้มาอุ่นจนร้อนมากเลยได้ด้วย  เลยทำบ่อยบ่อยเพราะจินตนาการว่า  อืมเชื้อโรคที่ตายเร็วที่ความร้อนต่ำในตู้แอร์มันก็ตายได้นะนี่  อย่างน้อยความชื้นที่ตกค้างก็แห้งได้เลย

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
rin_aa
Newbie
*

like: 0

มิตรภาพไร้พรมแดน

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 08:50:52 pm »

เยี่ยมเลยครับป๋า จะลองดูบ้างครับ  suadyod
ปาโลมา
Newbie
*

like: 13

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 10:22:09 pm »

ตรงประเด็นเลยครับป๋า รถคันเก่าผมก็ใช้วิธีนี้  suadyod
Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 10:02:31 am »

ไม่เคยลองเลย ความร้อนที่มาจากน้ำหม้อน้ำรถยนต์มาเข้าแอร์ แล้วเป่าเข้าตัวเรามันจะดีหรือครับ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 11:55:43 am »

ป๋าติดเครื่องเป่าลมร้อนเปิดหน้าต่างทิ้งไว้  ตอนจอดรถในบ้านะป๋า   ป๋าเข้าไปนั่งก็อย Sauna พอดีกัน  

ไม่อยากบอกเคล็ดลับ  เด๋ว ผบ.. ในเวบนี้จะรู้กัน

--- เวลากลับมาจากอาบน้ำนอกบ้านนะ  พอจอดรถจะเข้าบ้าน  ทนนั่งแบบนั้นแล้วทำแบบที่บอกนี่  ดับกลิ่นสบู่เหลวที่มาจากการอาบน้ำนอกบ้าน  และกลิ่นแป้งสาวสาว น้ำหอม ได้ดีนักแล  และทำให้เราดูโทรมนิดนิดดี อิ..... ii ii ii ii
ให้เหงื่อท่วมนิดนิดเหม็นหน่อยหน่อย   ปลอดภัยเลย 555

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 12:11:40 pm »

ป๋าติดเครื่องเป่าลมร้อนเปิดหน้าต่างทิ้งไว้  ตอนจอดรถในบ้านะป๋า   ป๋าเข้าไปนั่งก็อย Sauna พอดีกัน  

ไม่อยากบอกเคล็ดลับ  เด๋ว ผบ.. ในเวบนี้จะรู้กัน

--- เวลากลับมาจากอาบน้ำนอกบ้านนะ  พอจอดรถจะเข้าบ้าน  ทนนั่งแบบนั้นแล้วทำแบบที่บอกนี่  ดับกลิ่นสบู่เหลวที่มาจากการอาบน้ำนอกบ้าน  และกลิ่นแป้งสาวสาว น้ำหอม ได้ดีนักแล  และทำให้เราดูโทรมนิดนิดดี อิ..... ii ii ii ii
ให้เหงื่อท่วมนิดนิดเหม็นหน่อยหน่อย   ปลอดภัยเลย 555

ขอบคุณครับ  สาธุ  สาธุ...ถ้าต้องลอง    kiki kiki

ว่าแต่ที่ป๋าแก้ไขแบบนี้ ป๋าแก้เหตุข้างบน..หรือเหตุข้างล่างอ๋า... Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2014, 12:13:22 pm โดย BigFather » บันทึกการเข้า
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 10:40:22 am »

ให้เหงื่อท่วมนิดนิดเหม็นหน่อยหน่อย   ปลอดภัยเลย 555

ขอบคุณครับ  สาธุ  สาธุ...ถ้าต้องลอง    kiki kiki

ว่าแต่ที่ป๋าแก้ไขแบบนี้ ป๋าแก้เหตุข้างบน..หรือเหตุข้างล่างอ๋า... Cheesy

ไม่ต้องเปิดกระโปรงรถ เอาคราบน้ำมันเครื่องทาหน้าแล้วอิอิ
amprayong
Newbie
*

like: 2

" V6 In Klang ID:1827 "

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 11:34:56 am »

ยอดเยี่ยม suadyod

ไม่ต้องเปิดกระโปรงรถ เอาคราบน้ำมันเครื่องทาหน้าแล้วอิอิ

ยอดเยี่ยม suadyod

" ผมชื่อนายแอมป์ อยู่ระยองครับ..091-9825466 "  ID Line: 0919825466  คร้าบบบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์