Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวิตช์เครื่องเสียงใช้ไม่ได้  (อ่าน 1280 ครั้ง)
MheeMeaw
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 04:35:31 pm »

สวัสดีคะ  รบกวนสอบถามทุกท่านนะคะ

คือก่อนหน้านี้ สวิตช์ใช้งานได้ปกติ แต่อาทิตย์ก่อน ฟิวส์ของที่จุดบุหรี่ขาด เลยไปซื้อฟิวส์ที่ศูนย์ ให้ช่างเปลี่ยนให้ หลังจากนั้น ก็ใช้สวิตช์เครื่องเสียงที่พวงมาลัยไม่ได้เลย ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวข้องกันหรือไม่คะ และถ้าต้องการจะแก้ไขเอง จะทำได้ง่ายหรือเปล่าคะ

Model GT 2012 นะคะ

ขอบคุณค่ะ
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 08:13:05 pm »

นอกจากใช้ไม่ได้แล้วเปิดไฟหรี่พวกไฟแสดงผลต่างๆติดมั้ยถ้าไม่ติดก็ฟิวส์เบอ7ขาดตัว7.5ampอยู่เหนือเข่าคนขับตัวที่4นับจากแนวนอนแนวตั้งแถว3หรือตอนช่างซ่อมไปรื้อแถวหลังที่จุดบุหรี่ทำให้ปลั้กรีโมทหลังฟร้อนหลุดป่าวมันอยู่ใกล้กัน

PALUM
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 10:05:35 pm »

ตามปกติฟิวส์ขาดต้องมีสาเหตุครับ เพราะหน้าที่ของฟิวส์คือจะขาดเมื่อกระแสไฟฟ้าผ่านตัวมันมากกว่าค่าที่กำหนดไว้ เป็นการตัดวงจรไฟฟ้าเพื่อป้องกันอันตรายที่อาจเกิดขึ้น เช่นหากสายไฟชอต แทนที่กระแสไฟฟ้าจะไหลผ่านอุปกรณ์ไฟฟ้าปกติ ก็จะกลายเป็นกระแสจำนวนมากไหลลงกราวน์ ทำให้เกิดความร้อนที่สายไฟเป็นอย่างมาก หากฟิวส์ไม่ขาดตัดการไหลของกระแสไฟฟ้าส่วนนี้อาจเกิดไฟไหม้ได้ ถ้ายังไม่ได้แก้สาเหตุ เช่นที่แก้ไขการชอต แต่เปลี่ยนฟิวส์เลย ฟิวส์ที่เปลี่ยนลงไปใหม่ก็จะขาดอีก....ดังนั้นต้องหาสาเหตุให้เจอก่อน ....ในกรณีของ จขกท.อาจเป็นที่กล่องควบคุมเครื่องเสียงเป็นต้นเหตุแห่งปัญหา ผมว่าหากจะแก้ไข เข้าร้านที่ติดตั้งเครื่องเสียงให้แก้ไขดีกว่าครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์