Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลเสียของการดึงเบรคมือ จอดทิ้งไว้หลายวัน  (อ่าน 4364 ครั้ง)
Potto !
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:57:38 pm »

รถไม่ค่อยได้ใช้งาน จอดไว้บนพื้นลาดเอียงเล็กน้อย หลายวัน ดึงเบรคมือไว้ด้วย
จะมีผลเสียที่อาจจะเกิดขึ้นอะไรบ้างไหม รบกวนสอบถามจากป๋าๆด้วยครับ
หรือป๋าท่านใดมีประสบการณ์ ต้องขอความรู้บ้างนะครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม

4436.pot@pajero Sport
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:46:01 am »

มาขอทราบด้วยคนครับ...แต่ที่เคยปฏิบัติหากต้องจอดนานๆ จะใช้แท่นปูนล็อคสองล้อหลังไว้ครับ.
nokair
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 12:05:23 pm »

ถ้าพื้นที่ที่จอดไม่ลาดเอียงมาก ไม่ต้องดึงเบรกมือหรอกครับ

แต่ถ้าพื่้นลาดเอียงมาก และจอดอยู่ในสถานที่ปลอดภัย อาจหาวัสดุที่แข็งแรงมาวางขวางการไหลของรถ ตรงล้อรถก็ได้ครับ
LN60
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 05:03:16 pm »

...ถ้ารถไม่ได้ลุยน้ำมาก่อนที่จะจอดสนิทหลายวัน ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ
...แต่ถ้าลุยน้ำมาก่อน(น้ำท่วมถึงจานเบรค)ไม่ควรดึงเป็นอย่างยิ่งครับ  เบรคมือติดแน่นอนครับ
...ปกติ ถ้าเกียร์ออโต้ การจอด เกียร์P ก็แจ่มสุดแล้วครับ เอาอยู่ครับ(ความลาดเอียง ตามมาตราฐานรถปาเจโร่)
...เกียร์ธรรมดา ถ้าลาดเอียงมากกว่ามาตราฐานรถปาเจโร่ ควรเบรคมือพร้อมคาเกียร์

red heart

2.4GT4x2 #ID:2548
นายสบาย
Jr. Member
**

like: 16

สัน สายสาม (ปา สป)

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 07:36:11 pm »

...ถ้ารถไม่ได้ลุยน้ำมาก่อนที่จะจอดสนิทหลายวัน ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ
...แต่ถ้าลุยน้ำมาก่อน(น้ำท่วมถึงจานเบรค)ไม่ควรดึงเป็นอย่างยิ่งครับ  เบรคมือติดแน่นอนครับ
...ปกติ ถ้าเกียร์ออโต้ การจอด เกียร์P ก็แจ่มสุดแล้วครับ เอาอยู่ครับ(ความลาดเอียง ตามมาตราฐานรถปาเจโร่)
...เกียร์ธรรมดา ถ้าลาดเอียงมากกว่ามาตราฐานรถปาเจโร่ ควรเบรคมือพร้อมคาเกียร์

red heart

ตามนี้เลยครับ ผมจอดที่บ้านผมเข้าเกียร์ P แล้วดึงเบรคมือตลอด แต่ถ้าลุยน้ำมาผม เอาหินมารองล้อครับ ไม่ดึงเด็ดขาดครับ ทำกับรถทุกคันบางคันเคยจอดเป็นเดือน ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร นอกจากอาจสตาร์ทไม่ติดเท่านั้น ส่วนเข้าเกียร์ P แล้วไม่ดึงเบรคมือผมก็ไม่ทำครับ
Potto !
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 08:14:03 pm »

ขอบคุณมากมากครับสำหรับคำแนะนำ
พื้นที่จอดลาดเอียงเล็กน้อย แต่หากไม่มีอะไรรองล้อไว้ ก็ไหลได้
ที่ใช้อยู่คือ ดึงเบรคมือไว้ (ปา2.4)
 ขอบคุณครับ

4436.pot@pajero Sport
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์