Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก้แกนพวงมาลัยฝืด หลังหมดประกัน 3ปีครับ  (อ่าน 3358 ครั้ง)
Andy Crooker
Newbie
*

like: 5

Miracle for my Little Life Pls...

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:03:01 pm »

ปาผม 4X4 ปี2011 เพิ่งหมดประกันศูนย์ไปเมื่อ พค.57ที่ผ่านมาครับ พอหมดประกันได้ยังไม่ถึง3เดือน แกนพวงมาลัยก็ฝืดซะอย่างงั้น ที่จริงก่อนหน้านี้ ตอนประมาณ 20000โล ผมเคยเคลมแกนพวงมาลัยเนื่องจากมันฝืดมากไปครั้งนึง ไม่คิดว่าผ่านไป2ปี อาการพวงมาลัยฝืดกลับมากวนใจผมอีกครั้งนึง คราวนี้ผมเช็คไปที่ศูนย์2ที่ ย่านแจ้งวัฒนะและปากเกร็ด สอบถามถึงค่าใช้จ่าย ต้องจ่ายประมาณ 8,000กว่าๆ แม่เจ้า 8,000กว่าบาทชั่วโมงนี้มันเยอะอยู่นา.. เลยโทรไปที่ (ขออนุญาติเอ่ยชื่อร้านครับ) Mitsu Only Service รามอินทรา ซ.21 แยก6 ว่าอาการนี้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ เฮียเจ้าของอู่แจ้งว่า "เปลี่ยนเฉพาะลูกปืนครับ 1,100 บาท" ไม่ต้องคิดอย่างอื่นเลยครับ นัดวันเข้าไปทำเลย ได้นัดอีก 6วันถัดมา 2ชม.ผ่านไป เรียบร้อยพวงมาลัยเบาเป็นปรกติ แถมเสียงเครื่องยนต์ที่เข้ามาในห้องโดยสารเงียบลงกว่าเดิม (ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันรึเปล่า แต่เป็นอย่างนั้นจริงๆ) จ่ายไป 1,150 บาทรวมหลอดไฟท้าย1หลอด สบายใจขึ้นเยอะครับ ทางเฮียเจ้าของอู่แจ้งว่า ไม่ต้องซีเรียสครับ ปาเราเป็นทุกคัน เนื่องจากลูกปืนเสื่อมสภาพ+หยดน้ำจากท่อแอร์ อุตส่าห์ดีใจแล้วที่เฟืองท้ายไม่หอน ดันมาเจอแกนฝืดสองรอบแล้ว เฮ้อออ.... เลยมาเล่าสู่กันฟังครับป๋าๆ เผื่อเป็นทางเลือกสำหรับป๋าที่หมดประกันศูนย์แล้วไม่ต้องการเสียเงินเยอะ (ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมศูนย์ถึงไม่ยอมเปลี่ยนเฉพาะลูกปืนแกนฯให้ลูกค้า) ผมเซฟเงินไป 7,000กว่า เอาไปสะสมเป็นค่าเทอมลูกได้

ปล. ผมไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัวกับเจ้าของอู่นะครับ เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์เลยเล่าสู่กันฟัง ขออนุญาติเจ้าของอู่ด้วยเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 10:11:04 pm โดย Andy Crooker » บันทึกการเข้า

Times...brought someone into my Little Life.
Times...took someone away of my Little Life.
...
.
Times...Pls bring them back to my Greatest Life...
"Miracle"
kong_za
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:11:35 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ยิ่งพวงมาลัยของเจ้าปาเราหนักๆอยู่ด้วย เจอฝืดร่วมเข้าไปแย่เลย
Newbie
*

Miracle for my Little Life Pls...

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:19:53 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ยิ่งพวงมาลัยของเจ้าปาเราหนักๆอยู่ด้วย เจอฝืดร่วมเข้าไปแย่เลย
ยินดีครับป๋า

Times...brought someone into my Little Life.
Times...took someone away of my Little Life.
...
.
Times...Pls bring them back to my Greatest Life...
"Miracle"
kong_za
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:34:47 pm »

สอบถามอาการนิดนึงครับ ไอ้ที่ว่าฝืดเนี่ยมันขนาดไหนอ่ะครับ แบบรู้สึกได้ชัดเจนมากแบบ พวงมาลัยรถเก๋งอีโคคาร์ กับรถกระบะเลยรึเปล่าครับ
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 01:07:22 am »

สอบถามอาการนิดนึงครับ ไอ้ที่ว่าฝืดเนี่ยมันขนาดไหนอ่ะครับ แบบรู้สึกได้ชัดเจนมากแบบ พวงมาลัยรถเก๋งอีโคคาร์ กับรถกระบะเลยรึเปล่าครับ
เวลาเปลี่ยนเลนต้องใช้แรงมากกว่าปกติ เหมือนมีพลังงานบางอย่างมาดึงไปอีกด้านครับ เป็นมากๆเข้าเวลาเลี้ยวหรือยูเทิร์นจะรู้สึกเหมือนพวงมาลัยมันไม่สมูธ จะรู้สึก กึก กึก กึก ซึ่งถือว่าอันตรายครับ ต้องแก้ไขโดยเร็ว นึกภาพว่า ถ้าเราขับมาด้วยความเร็วซัก 120-130แล้วเข้าโค้ง แต่พวงมาลัยหมุนยากเพราะมันฝืดมาก หรือไม่ยอมหมุน อันตรายมากครับ ต้องลองสังเกตดู

...
.
"Miracle"
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:58:36 am »

จะมีอาการฝืนๆนิดนึง จะเปลี่ยนเลนจะเหมือนถูกดึงไว้  อาการจะเป้นมากชึ้นเรื่อยๆ  อาการเริ่มออกให้รีบเอาไปทำเลยครับ

thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 01:58:33 pm »

ขออนุญาติ

เรื่องแอร์หยดลงลูกปืน
ผมเฝ้าดูมาตั้งแต่ออกรถ
ผมยังไม่เคยเห็นไอน้ำ เกาะตรงท่อที่อยู่บนแร็คพวงมาลัยเลยคับ
แบบจอดปุ๊บ เปิดฝากระโปรงปั๊บก็ไม่เคยเจอสักที
แต่ผมเคยเคลมทั้งแกนพวงมาลัยมาแล้ว 1 ครั้ง

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
paje_E20NYA
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 02:13:30 pm »

suadyod ได้รับรู้ข้อมูล และปัญหาที่เกิดกับน้องปา สาธุ

ID No. 0449  (PJS 2011 4X4  4WD 178 HP)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์