Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเข็มไมค์ไม่ขึ้น  (อ่าน 6312 ครั้ง)
prasit dasri
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 03:26:15 pm »

สอบถามผู้รู้ผม ส่งศูนย์มา 4 วันแล้ว ช่างบอกว่าหนู่เข้ากัดสาย ยังหาไม่พบสมาชิกท่านใดพอจะมีคำแนะนำเทคนิคต่างๆบ้างครับ
JAJA-RY
Jr. Member
**

like: 23

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 09:01:55 pm »

ไฟเอนจิ้นขึ้นเลยใช่มั้ยครับ ถ้าขึ้นน่าจะขาดจริงลองให้ช่างตรวจสอบชุดสายโดยการเปิดพลาสติกครอบใต้กล่อง ecu ออก สายไฟที่มากจาก sensor จะขึ้นมาแถวนั้นครับจะชอบโดนกัดแถวนั้นเพราะจะมีช่องที่หนูจะมาขึ้นรถได้ที่จุดนี้ด้วยครับ  แต่ถ้าไฟเอนจิ้นไม่ขึ้นลองให้ช่างหา speed sensor มาใส่สลับดูครับเพราะทางมิตซูได้ปิดสัญญาณเตือนเซนเซอร์ตัวนี้ไว้ถ้ามันพังมันจะไม่มีไฟเอนจิ้นขึ้น แต่ถ้าสายขาดจะมีไฟเอนจิ้นโชว์ลองดูครับ
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 02:21:09 pm »

ขอบคุณครับท่าน

ไม่เอนจินไม่ขึ้นครับ ช่างที่ศูนย์แจ้งมาว่า กล่องecu ชำรุด กล่องใหม่ 19206.50บาท ครับ แต่ช่างบอกว่าเอาไปซ่อม ประมาณ 1000  บาท

ตัวเลขวัดระยะทางก็ขึ้น
     ช่วยวิเคราะห็ด้วยครับ อย่างนี้ผมว่าน่าจะเป็นการ สังจากเฟริมแว หรือไม่เห็นว่าทำแป๊ปเดียวครับ
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 02:24:04 pm »

ดดดดดด
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 02:24:48 pm »

ฟฟฟฟฟ
JAJA-RY
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 07:38:35 pm »

ป๋าบอกว่าเลขไมล์ยังขึ้นอยู่ใช่มั้ยครับ หมายถึงว่าตัวเลยมีการเปลี่ยนแปลงตามที่เราขับรถใช่มั้ยครับ ถ้าใช่แสดงว่า ecu ไม่น่าเป็นอะไรนะครับ น่าจะมีปัญหาที่ตัวไมล์ในส่วนวงจรที่ไปขับการทำงานของเข็ม เพราะจาก wiring แล้วถ้าหากสายขาดหรือ sensor เสีย กล่อง ecu พังไมล์น่าจะตัวเลขค้างไว้ที่ตัวเลขก่อนที่มันจะเสียเพราะจะมี chip memory ไว้จำอยู่ แต่ป๋าบอกเข็มไมล์ไม่ขึ้นแต่ตัวเลขระยะทางขึ้นตัดเรื่องกล่อง ECU พังออกไปได้เลยครับเพราะถ้าพังต้องไม่มีการเปลี่ยนแปลงของเลขไมล์
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 09:22:29 am »

ขอบพระคุณท่านมากๆๆครับที่ให้ความรู้ ข้อมูลต่างๆ ได้ผลอย่างไร จะแจ้งความคืบหน้าให้ครับ
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 06:44:34 pm »

ความคืบหน้าครับตอน ไฟเอนจินขึ้นครับ เข็มไมคไม่ขึ้นตัวเลขไม่ขึ้น ช่างศูนย์แจ้งกล่องเสีย ขอคาแนนนำครับสมาชิกมีที่ซ่อมกล่องไหมครับประราคาเท่าไร

Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 10:04:10 pm »

ความคืบหน้าครับตอน ไฟเอนจินขึ้นครับ เข็มไมคไม่ขึ้นตัวเลขไม่ขึ้น ช่างศูนย์แจ้งกล่องเสีย ขอคาแนนนำครับสมาชิกมีที่ซ่อมกล่องไหมครับประราคาเท่าไร

ตัวเลขไม่ขึ้นหมายถึงโชว์ค่าเดิมหรือไม่มีตัวเลขเลยคับ

JAJA-RY
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 01:19:45 am »

คำแนะนำนะครับ
1.ช่างตรวจสอบสายว่าไม่ขาดดีแล้วหรือยังถ้าตรวจสอบแล้วไม่ขาดลองถามวิธีการเค้าตรวจสอบยังงัย ได้ลองลากสายเช็คค่าความต้านทานจากปลั๊ก speed sensor ถึงปลั๊ก ECU และปลั๊กเรือนไมล์ยังว่าสายยังต่อกันอยู่ถ้าทำแล้วตัดปัญหาสายสัญญาณขาดไป
2.ลองสับ speed sensor จากคันอื่นมาลองบ้างยัง ถ้าลองแล้วยังไม่หาย sensor ก็ยังปกติ
3.ลองสับกล่อง ecu จากคันอื่นมาลองรึยัง การสับเปลี่ยนอาจต้องมีการ set ค่า immo ให้ตรงกับกล่องเดิมป๋าถึงจะ start ติดได้ถ้าสลับกล่องไปแล้วใช้ได้แน่นอนกล่องเสีย จะซ่อมหรือจะเปลี่ยนก็แล้วแต่เราจะทำร้านซ่อม ecu ลองหาใน google ดูพอมีอยู่
4.หากทำทุกอย่างข้างต้นปกติหมดลองหาเรือนไมล์มาสลับใส่รถป๋าดู ถ้าใส่แล้วไม่หายและทำตามที่บอกไว้ข้างต้นทั้งหมดแล้วก็หมดทางเยียวยา haha+ล้อเล่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2014, 01:24:37 am โดย JAJA-RY » บันทึกการเข้า
ปาโลมา
Newbie
*

like: 13

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 09:03:44 am »

อาการเริ่มต้นคือเข็มไมล์ไม่ขึ้นอย่างเดียว ไฟเช็คเอนจิ้นไม่โชว์ ตัวเลขบอกระยะทางก็โชว์ปกติ
หลังจากไปอยู่ในศูนย์มีปัญหาทั้งสามอย่างเลย อันนี้ต้องถามศูนย์ละครับ ว่าเกิดอะไรขึ้น...

แต่ถามป๋านิดนึงครับว่าอาการเข็มไมล์ไม่ขึ้นนี่คือเข็มบอกความเร็วรถใช่ไหมครับ
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 03:21:17 pm »

ใช้ครับ ช่างที่ศูนย์แจ้งมาว่า ecuชำรุดครับบอกว่าเอากล่องอื่นมาลองแล้วครับ ใช้ได้ ผมก็ไม่ทราบว่า จริงหรือไม่เพราะไม่ได้เข้าไปดูตอนลองครับ
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 03:26:30 pm »

ขอบคุณครับท่าน อย่างไรจะแจ้งความคืบหน้าต่อไปปัจจุปัจบันประกอบรถให้ไปใช้ก่อนครับ ไฟเอนจิงขึ้น ตัวเลขวัดระยะทางตัวเลขเดิม เข็มไมล์ไม่ขึ้นครับรอตัดสินใจจะซ่อมหรือ เปลี่ยนใหม่ครับ
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 03:31:12 pm »

สงสัยspeed sonserเสียแน่

PC46
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 07:19:29 pm »

สงสัยตัว C (ตัวเก็บประจุไฟฟ้า) สีน้ำเงิน  ในแผ่นวงจรเรือนไมล์เสียหรือขาไม่แน่นครับ  ตัวละ  10  บาท
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์