Languages
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลมไฟฟ้า  (อ่าน 74108 ครั้ง)
ปาโลมา
Newbie
*

like: 13

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 01:27:52 pm »

ไหนๆลงแล้วขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ
ผมใช้โปรแกรม torque และ dashcommand อ่านค่าจาก canbus ผ่าน OBD adapter มาตั้งแต่ก่อนใช้ปาละครับ ก็เลยใช้ต่อเนื่องมาเรื่อย
แต่ก็ไม่ได้เปิดใช้ตลอดครับ จะดูเฉพาะตอนที่ขับไม่ปกติ หรือหลังจากเข้าอู่เข้าศูนย์ ทำอะไรกับเครื่องมา

ข้อดีของการใช้โปรแกรมคือสามารถเก็บ log เพื่อเอามาดูวิเคราะห์ทีหลังได้ การแสดงผลสวยงามและมีคำอธิบาย trouble code ต่างๆละเอียดกว่า
อีกอย่างก็เสียดาย dashboard ที่ผมทำไว้ใช้เองด้วยอาทิตย์นี้ว่าจะทำ dashboard ใหม่ให้เสร็จแล้วจะเอามาอัพให้ป๋าๆดูกันครับ
ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 08:34:47 pm »

มารายงานผลการใช้งานตอนอากาศร้อนๆรถติดครับ
เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาอากาศร้อนแถมรถติดพอประมาณ พัดลมไฟฟ้ายังทำหน้าที่ระบายความร้อนได้ดี ECT สูงสุดไม่เกิน 89 องศา แอร์เย็นเป็นปกติครับ  yes!!
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 08:35:58 pm »

มารายงานผลการใช้งานตอนอากาศร้อนๆรถติดครับ
เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาอากาศร้อนแถมรถติดพอประมาณ พัดลมไฟฟ้ายังทำหน้าที่ระบายความร้อนได้ดี ECT สูงสุดไม่เกิน 89 องศา แอร์เย็นเป็นปกติครับ  yes!!

suadyod suadyod

ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 11:01:01 pm »

เพิ่งจะได้มีโอกาสวิ่งทางไกล กลับมาลงผลการใช้งานเพิ่มครับ
อาทิตย์ที่ผ่านมาได้วิ่งทางยาวๆไปกลับซักสี่ร้อยกว่าโล
ขาไปช่วงเช้าอากาศดี คนขับสดชื่น วิ่งเรื่อยๆแถวๆ 100 - 120 เข็มความร้อนบนเกจอยู่แถวๆ 88 องศาครับ
ส่วนขากลับช่วงบ่ายง่วงๆ ก็เลยมุดนิดหน่อยให้พอหายง่วง เหยียบขึ้นไป 140-150 บ้างในจังหวะแซง ความร้อนขึ้นสูงสุดไม่เกิน 92 ครับ  yes!!

เดี๋ยวเดือนหน้าว่าจะหาโอกาสไปดูดอกบัวตอง คงได้ทดลองทางขึ้นลงเขาแล้วจะกลับมารายงานผลครับ
azure_abb
Jr. Member
**

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 09:06:20 am »

เพิ่งจะได้มีโอกาสวิ่งทางไกล กลับมาลงผลการใช้งานเพิ่มครับ
อาทิตย์ที่ผ่านมาได้วิ่งทางยาวๆไปกลับซักสี่ร้อยกว่าโล
ขาไปช่วงเช้าอากาศดี คนขับสดชื่น วิ่งเรื่อยๆแถวๆ 100 - 120 เข็มความร้อนบนเกจอยู่แถวๆ 88 องศาครับ
ส่วนขากลับช่วงบ่ายง่วงๆ ก็เลยมุดนิดหน่อยให้พอหายง่วง เหยียบขึ้นไป 140-150 บ้างในจังหวะแซง ความร้อนขึ้นสูงสุดไม่เกิน 92 ครับ  yes!!

เดี๋ยวเดือนหน้าว่าจะหาโอกาสไปดูดอกบัวตอง คงได้ทดลองทางขึ้นลงเขาแล้วจะกลับมารายงานผลครับ

แหมนึกว่าหายไปไหน  kiki kiki

ถุงเงิน
Toong-Ngoen ID-4677
Jr. Member
**

like: 6

หยก Software Dev.

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 10:03:28 am »

ติดตามผงานครับป๋า ... suadyod suadyod

เรื่องบางเรื่องไม่จำเป็นต้องอธิบายเหตุผล เรื่องบางเรื่องไม่มีเหตุผลที่จะอธิบาย
ตั้ม
The Matrix Has You.
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 10:47:01 am »

มาติดตามผลงานครับป๋า   สาธุ

วงจรไฟฟ้าไฮเทค...ไม่มีวันแทนที่มันสมองมนุษย์ได้
ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 08:55:08 pm »

แหมนึกว่าหายไปไหน  kiki kiki

ไม่หายหรอกครับป๋า งานยุ่งก็ห่างๆไปบ้าง และช่วงนี้ก็กำลังทำอะไรเพิ่มเติมในปาอยู่อีกนิดหน่อยครับ  Cheesy

ติดตามผงานครับป๋า ... suadyod suadyod

มาติดตามผลงานครับป๋า   สาธุ

ขอบคุณที่แวะมาทักทายครับป๋าถุงเงิน ป๋าตั้ม  สาธุ
ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 09:06:11 pm »

เพิ่งได้ thermal switch ตัวนี้มา ว่าจะเอามายึดติดไว้กับหม้อน้ำเพื่อทำ fail-safe เผื่อกล่องคอนโทรลพัดลมไฟฟ้าผมไม่ทำงาน
ป๋าๆที่มีความรู้ด้านอิเล็ค คิดว่าเจ้านี้เหมาะกับงานนี้ไหม ส่วนตัวผมเองไม่เคยใช้ครับ
แต่เท่าที่ทดลองจุดไฟลนดูก็ได้ตามต้องการคือ สวิทช์ต่อที่ 90 องศา (ประมาณ) ทิ้งไว้ซักแป็บสวิทช์ก็ตัด ตามสเปคคือ ต่อที่ 90 +-5 องศา ตัดเมื่ออุณหภูมิต่ำลงมา 5 องศาครับ

ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 08:11:30 am »

อาทิตย์ที่ผ่านมาติดตั้ง thermal switch เรียบร้อยครับ เจ้านี้มีไว้เพื่อเพื่อทำหน้าที่แทนในกรณีเซ็นเซอร์และ/หรือกล่องควบคุมไม่ทำงาน
ตอนนี้เรื่อง High Availability สมบูรณ์สุดๆละครับ  yes!!

ไหนๆรื้อแล้วก็เลยจัดการติดสติ๊กเกอร์สวยๆซักหน่อย  Cool

ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 06:34:17 pm »

หลังจากไปแม่สอด แม่เงามาก็มีเรื่องอยากจะปรับปรุงเพิ่มเติมอีกละครับในเรื่องการระบายความร้อน

ช่วงข้ามเขาไปกลับแม่สอด ECT สูงสุดอยู่ที่ 94 องศาก็ถือว่าพอใจครับ (อุณหภูมิบน water temp gauge สูงกว่าประมาณ 2 องศา)
แต่ช่วงแม่เงา ECT ขึ้นไปถึง 98 องศา ซึ่งก็ยังไม่มีปัญหาสำหรับปาเรา
แต่ผมรู้สึกว่าระหว่างขึ้นเขาความร้อนไต่ขึ้นเร็วไปหน่อย... หากเจอเขาที่ขึ้นยาวมากๆกว่านี้ความร้อนไปหยุดที่เท่าไหร่?

คิดๆแล้วก็เลยลองดู service manual เพิ่มเติมก็เจอข้อมูลว่า
เครื่อง 4M4 และ 6G7 ใช้หม้อน้ำหนา 16mm
ส่วน 4D5 ใช้หม้อน้ำหนา 27mm
(ตามสเปคคือ ระบายความร้อนได้ดีกว่า)

ในปาผมเครื่อง 4D56 ทำไมหม้อน้ำหนาแค่ 16mm 
หม้อน้ำก็บางกว่าสเปค ออยเกียร์ก็ไม่ติดมาให้ แบบนี้จะให้ขึ้นเขาได้ดีได้ยังไง นี่รถ SUV/PPV เหมาะสำหรับลุย (นิดๆหน่อยๆ) แน่เหรอ??  Angry
ไม่น่าแปลกใจที่ขาแรงทั้ง triton และ pajero sport เจอปัญหาความร้อนกันเยอะ

ป๋าๆที่ขับรถหนัก ขึ้นลงเขาบ่อย หรือปรับแต่งเครื่องยนต์ ลองพิจารณาดูครับ
ส่วนผมคงจะปรับปรุงที่จุดนี้อีกนิด ก็จะได้เป็นปาทีมีประสิทธิภาพสมบูรณ์ซักที  Cool
xenogear
Full Member

like: 18

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 06:49:06 pm »

suadyod ครับป๋าปุ้ย
azure_abb
Jr. Member
**

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 06:58:37 pm »

หลังจากไปแม่สอด แม่เงามาก็มีเรื่องอยากจะปรับปรุงเพิ่มเติมอีกละครับในเรื่องการระบายความร้อน

ช่วงข้ามเขาไปกลับแม่สอด ECT สูงสุดอยู่ที่ 94 องศาก็ถือว่าพอใจครับ (อุณหภูมิบน water temp gauge สูงกว่าประมาณ 2 องศา)
แต่ช่วงแม่เงา ECT ขึ้นไปถึง 98 องศา ซึ่งก็ยังไม่มีปัญหาสำหรับปาเรา
แต่ผมรู้สึกว่าระหว่างขึ้นเขาความร้อนไต่ขึ้นเร็วไปหน่อย... หากเจอเขาที่ขึ้นยาวมากๆกว่านี้ความร้อนไปหยุดที่เท่าไหร่?

คิดๆแล้วก็เลยลองดู service manual เพิ่มเติมก็เจอข้อมูลว่า
เครื่อง 4M4 และ 6G7 ใช้หม้อน้ำหนา 16mm
ส่วน 4D5 ใช้หม้อน้ำหนา 27mm
(ตามสเปคคือ ระบายความร้อนได้ดีกว่า)

ในปาผมเครื่อง 4D56 ทำไมหม้อน้ำหนาแค่ 16mm 
หม้อน้ำก็บางกว่าสเปค ออยเกียร์ก็ไม่ติดมาให้ แบบนี้จะให้ขึ้นเขาได้ดีได้ยังไง นี่รถ SUV/PPV เหมาะสำหรับลุย (นิดๆหน่อยๆ) แน่เหรอ??  Angry
ไม่น่าแปลกใจที่ขาแรงทั้ง triton และ pajero sport เจอปัญหาความร้อนกันเยอะ

ป๋าๆที่ขับรถหนัก ขึ้นลงเขาบ่อย หรือปรับแต่งเครื่องยนต์ ลองพิจารณาดูครับ
ส่วนผมคงจะปรับปรุงที่จุดนี้อีกนิด ก็จะได้เป็นปาทีมีประสิทธิภาพสมบูรณ์ซักที  Cool

เดี๋ยวต้องไปวัดรถตัวเองดูมั่งดีกว่า kiki kiki

ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 01:25:14 pm »

suadyod ครับป๋าปุ้ย

ผมยังกลัวว่าทำแล้วจะไม่จบหรือจบไม่สวยครับป๋าหนึ่ง การเปลื่ยนหม้อน้ำที่ไม่ใช่ของติดรถมานี่เป็นเรื่องใหญ่พอประมาณสำหรับผมครับ
ถ้าไม่จำเป็นผมไม่ค่อยอยากจะยุ่งกับมันเท่าไหร่ (วิศวกรเค้าออกแบบมาดีแล้ว แต่มิตซูไม่น่าลดสเปคเลย)

เดี๋ยวต้องไปวัดรถตัวเองดูมั่งดีกว่า kiki kiki

ดีเลยครับป๋า จะได้เป็นข้อมูลให้สมชอื่นๆครับ
อยากรู้เหมือนกันว่าโรงงานหยิบหม้อน้ำผิดมาใส่ให้ปาผมเหรือเปล่า  Angry
ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 01:46:06 pm »

อันนี้ขอย้ำอีกทีครับ
หม้อน้ำติดปามานี่จริงๆแล้วทำหน้าที่ของมันได้ดีอยู่แล้วครับ
อากาศร้อนรถติดหนักหรือใช้ความเร็วสูงปาเราเดิมๆก็ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ

ยกเว้นว่าหากเราขับปาขึ้นลงเขาสูงบ่อยๆและไม่ชอบต่อท้ายสิบล้อเวลาขึ้นเขา
หรือมีการปรับแต่งเครื่องยนต์มากๆหน่อย เราก็น่าจะปรับปรุงระบบระบายความร้อนเพื่อเพื่อรองรับการใช้งานเครื่องยนต์หนักๆได้ดีขึ้นครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์