Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พังแล้วครับ!  (อ่าน 9841 ครั้ง)
T-Tat
Jr. Member
**

like: 5

« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 10:29:47 am »

ตามสภาพในรูป
ยางชิ้นนี้เรียกว่าอะไรไม่รู้คับ เปื่อย ยุ่ย แตก ออกเป็นชิ้นเล็ก ชิ้นน้อย จนหลุดออกมาคาติดอยู่กับสปริง 1 ข้าง อีกข้างหนึง คงไม่นานแน่
มีป๋าท่านใดเคยเปลี่ยนมั้ยคับ ราคาเท่าใหร่  ตอนนี้มีเหลือข้างเดียว ผลอย่างไรบ้างคับ
(อายุการใช้งาน 4 ปี 2 เดือน)

รบกวนขอความรู้ครับ  สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 10:33:21 am โดย T-Tat » บันทึกการเข้า

3.2 GT 2010
W  o  r  l  d   W  i  d  e   F  r  e  e  r  i  d  e
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 10:35:26 am »

เคยเห็นว่ามีโพสท์อยู่ครับ คลับคล้ายคลับคราว่าแพงซะด้วย ไม่แน่ใจครับเดี๋ยวจะลองหาดูก่อนครับ
BigFather
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 10:38:14 am »

ใช่ในนี้หรือเปล่าครับ  http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=19508.0
น่าจะเป็นตัวนี้ด้วยครับ http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=18128.0

อันนี้ สมช ระยอง ติดตั้งของเทียบมา ป๋าหมูได้นำมาลงไว้ให้ดูครับ ถู๊กกกกถูก  http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=17129.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 10:49:46 am โดย BigFather » บันทึกการเข้า
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 10:44:48 am »

ในเฟสมีคนลงไว้ครับ ว่าเป็นโพม ราคาประมาณ 5,000 บาท
BigFather
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 10:48:15 am »

ในเฟสมีคนลงไว้ครับ ว่าเป็นโพม ราคาประมาณ 5,000 บาท

ครับ ได้อ่านมาว่าราคาเบิกศูนย์อยู่ที่ 5200.- ไม่รู้ว่าอัพราคาบ้างหรือยัง
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 10:51:38 am »

ครับ ได้อ่านมาว่าราคาเบิกศูนย์อยู่ที่ 5200.- ไม่รู้ว่าอัพราคาบ้างหรือยัง

ป๋าคนโพสเองหรือเปล่าครัยเนี่ย

อิอิ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 11:01:56 am »

ไม่ใส่มันเลยดีไหมครับป๋าป๋า   คงมาดูจุดประสงค์ที่เขาใส่ดีไหมครับ   ไม่น่าจะใช่กันกระแทกนะ   เพราะมันไม่ได้ป้องกันอะไร  น่าจะเหมือนกับเป็นตัวบอกว่ามีการกระแทกในสภาวะโหลดการบรรทุกที่ผ่านมาและบอกให้รู้ว่ามันจะอันตรายแล้วมังครับ   ถึง Design มาให้กระแทกแล้วเสียหายได้ง่ายง่ายไปให้เห็นเลย  จะได้รู้ว่าต้องทำอะไรแล้วนะจะเปลี่ยนจะปรับระยะอะไรก็เอาซะ  ป๋าว่าผมคิดแบบนี้ถูกไหมเอ่ย?

อยากจะเรียกว่ามันคือ Sensor แบบกายภาพก็ไม่น่าจะถูก  น่าจะเรียกว่า  กันกระแทกก็ไม่น่าใช่  เพราะกันกระแทกน่าจะเป็นวัสดุพวกยางก้อนก้อนดำดำ  น่าจะเรียกว่าตัวบันทึกการกระแทกให้เจ้าของรถดูมากกว่าได้ไหมเอ่ยครับผม  ?  Cheesy Cheesy Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 11:03:49 am โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 11:03:21 am »

ราคาชิ้นละ2000กว่าบาทคับ

BigFather
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 11:09:23 am »

ป๋าคนโพสเองหรือเปล่าครัยเนี่ย
อิอิ

เปล่าครับ มีลงโพสท์ในกระทู้ที่ผมขุดขึ้นมาครับ

อย่างที่ป๋า punpun วิเคราะห์ละครับ กันกระแทกตรงไหน ทำไมแพงมาก คงต้องหาทางวิเคราะห์ทางคุณสมบัติของยางให้มีข้อมูลลึกลงไปอีก แต่จากกายภาพที่เห็นน่าจะเรียกว่ากับกระทบมากกว่า ไม่ให้เหล็กกระทบเหล็กเมื่อ บรรทุกหนักเกินอัตรา หรือ เหตุอันทำให้สปริงไม่ทำงาน แต่หากหน้าที่มีแค่กันกระทบกระแทกจริงๆ ก็ไม่น่าจะถึงหลักพัน ..... จริงๆแล้วมันคืออะไร ทำหน้าที่อย่างไร หรือมันเป็นชิ้นส่วนกำไรของอะไหล่รถยนต์..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2014, 09:49:13 am โดย BigFather » บันทึกการเข้า
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 11:18:10 am »

ไม่ใส่มันเลยดีไหมครับป๋าป๋า   คงมาดูจุดประสงค์ที่เขาใส่ดีไหมครับ   ไม่น่าจะใช่กันกระแทกนะ   เพราะมันไม่ได้ป้องกันอะไร  น่าจะเหมือนกับเป็นตัวบอกว่ามีการกระแทกในสภาวะโหลดการบรรทุกที่ผ่านมาและบอกให้รู้ว่ามันจะอันตรายแล้วมังครับ   ถึง Design มาให้กระแทกแล้วเสียหายได้ง่ายง่ายไปให้เห็นเลย  จะได้รู้ว่าต้องทำอะไรแล้วนะจะเปลี่ยนจะปรับระยะอะไรก็เอาซะ  ป๋าว่าผมคิดแบบนี้ถูกไหมเอ่ย?

อยากจะเรียกว่ามันคือ Sensor แบบกายภาพก็ไม่น่าจะถูก  น่าจะเรียกว่า  กันกระแทกก็ไม่น่าใช่  เพราะกันกระแทกน่าจะเป็นวัสดุพวกยางก้อนก้อนดำดำ  น่าจะเรียกว่าตัวบันทึกการกระแทกให้เจ้าของรถดูมากกว่าได้ไหมเอ่ยครับผม  ?  Cheesy Cheesy Cheesy

ตัวนี้ไม่ได้มีไว้กันกระแทกคับ มันมีหน้าที่ลดการสั่นสะเทือนของสปริงที่สะท้อนสู่ตัวรถ Helper Damper

pajaro 2520
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 11:26:53 am »

รถใช้มา 3 ปี 5 เดือน ลูกยางกันกระแทกหลังเสื่อมสภาพ เลยนำรถไปเข้าศูนย์ บริการ ให้ตรวจสอบ ทางศูนย์ บริการแจ้งว่าลูกยางหมดอายุถ้าจะเปลี่ยนต้องมีค่าใช้าจ่าย หลังจากนั้นผมก็โทรไปที่สำนักงานใหญ๋ (Call Center) แผนกบริการรับเรื่องร้องเรียน  ซึ่งทางแผนกบริการแจ้งว่าจะให้เจ่้าหน้าที่โทรกลับ ในวันเดียวกันช่วงเย็นเจ้าหน้าที่โทรมาเลยสอบถามไปว่าสาเหตุที่ยางกันกระแทกเสื่อมสภาพเกิดจากอะไร ทางเจ้าหน้าที่บอกว่า น่าจะเกิดจากการพ่นกันสนิม แต่ต้องมาตรวจสอบอีกครั้ง ที่ ศูนย์บริการ  ผมเลยถามกลับไปว่า ถ้าเกิดจากการพ่นกันสนิมจริง แสดงว่าคันอื่นก็ต้องเป็นเหมือนกัน ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าเพ่ิงจะเจอเป็นคันแรก ผมเลยสงสัยว่าอะไหล่ของ มิตซู คุณภาพต่ำกว่ายี่ห้ออื่นหรืออย่างไร เนื่องจากว่าผมใช้ ฮอนด้า ซีอาร์วี เจ็น 2 ตอนนี้ มีอายุ 11 ปี แล้วครับ ยังไม่เห็นลูกยางกันกระแทกเป็นแบบนี้เลย (ซึ่งพ่นกันสนิมเหมือนกัน) คุยกันอยู่นานสรุปก็คือ ให้ผมไปเปลี่ยนลูกยางกันกระแทกใหม่  (ซึ่งต้องเสียค่าใช้จ่ายเองนะครับ) รับประกัน 6 เดือน ผมก็เลยถามไปว่าหลังจากเปลี่ยนแล้วถ้ายังเป็นอีกจะทำอย่างไร  (หลังการรับประกัน 6 เดือน) ซึ่งเจ้าหน้าที่บอกว่าถ้ายังเป็นอีกก็ต้องให้ศูนย์บริการตรวจสอบ แสดงว่าถ้าเป็นอีกก็ต้องเปลี่ยนอีกเจ้าของรถก็ต้องเสียเงินไปเรื่อย ๆ ใช่ไหม ถ้าเป็นอย่างนี้ลูกยางช่วงล่างก็ต้องตรวจสอบทั้งหมดแน่ๆ เลย เนื่องจากอะไหล่มัน ด้อย คุณภาพ มากๆ  เพื่อนสมาชิกท่านใดพอมีเวลาแนะนำให้ก้มลงไปดูลูกยางกันกระแทกบ้างนะครับ อาจจะเจอแบบผม หรือมีเพื่อนสมาชิกท่านใด เป็นแบบผมบ้างช่วยแจ้งด้วยครับจะได้นำข้อมูลไปแจ้งให้ทาง mitsu ทราบถึงอะไหล่ที่ด้อยคุณภาพ

Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 11:38:19 am »

ผมเห็นว่ามันเป็นแค่โฟม ที่แค่เอานิ้วบีบบีบ มันก็น่าจะยุบแล้ว  ยิ่งถ้าเอา Screw Driver ทิ่มปุ๊เข้าไป  ยิ่งง่ายใหญ่เลย  มันถูกจงใจทำมาให้เสียหายแบบให้เห็นเลยแน่แน่  เหมือนเอาดินน้ำมันมาแปะวัดระยะกะแทกอะไรแบบนั้นมากกว่า   คือเมื่อกระแทกกะทบปั๊บให้เกิดร่องรอยการเสียหายให้เห็นเลย   จะได้รู้ว่าเกินระยขีดจำกัดระยะการยุบตัวมาแล้วนะ  หนักแค่ไหนก็โชว์ออกมาในรูปความเสียหายต่อ Material กันเลย   เพราะถ้าทำกันกระแทกก็น่าจะเหมือนหลายจุดที่ใช้เช่นแท่นเกียร์แท่นอะไรต่างต่าง หรือกันกระแทกใต้ที่ปีกนกหน้าก็เป็นยางแข็งแรงพอควร   โฟมแบบนี้มีต้นทุนการผลิตที่อาจจะแพงกว่ายางดำดำด้วยซ้ำมังครับป๋า    ทำไมถึงลงทุนจ่ายโฟมขึ้นรูปแบบนี้ที่แพงกว่าลูกยางดำธรรมดาละ  ผมว่าเดาเอาเองนะ อิ...

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
kddd-001
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 11:54:01 am »

ผมก้อเสื่อมแล้ว ศูนย์บอกห้าพันเลยทนใช้หาตัวทดแทนอยู่
tee_noi
Full Member

like: 18

ID 1766

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 11:57:27 am »

ราคาแพงมากครับ        ดีนะที่ของผมยังไม่เสื่อม   

จะไปทุกที่..ที่อยากไป..
T-Tat
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 12:44:40 pm »

แล้วของผมที่ เหลืออยู่ ข้างเดียว มันจะมีผลอย่างไรกับช่วงล่างเนี๊ย อีกข้างโบ๋....

3.2 GT 2010
W  o  r  l  d   W  i  d  e   F  r  e  e  r  i  d  e
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์