Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเปิดห้อง pajero sport เปลี่ยนเฟืองท้าย limited slip ครับ  (อ่าน 8313 ครั้ง)
ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 02:00:35 pm »

ใครใส่แล้วเป็นยังไง อยากจะใส่ต้องรุ่นไหน จะไปใส่ที่ไหนอะไรอย่างไร ไว้เป็นข้อมูลสำหรับ ป๋าๆที่สนใจ ไม่ว่าจะเป็น limited  slip  รุ่นไหนขอให้ใส่ pajero  sport ได้เชิญมาคุยกันในห้องนี้เลยครับ  เดี๋ยวผมมีข้อมูลอะไรจะมาลงให้ก่อนน่ะครับ แล้วให้ป๋าๆท่านอื่นช่วยเอามาลงด้วย แต่ขอเวลาแป๊บ ใช้ไอแพดไม่สะดวก ต้องใช้ PC ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 04:39:08 pm โดย ruth » บันทึกการเข้า
xeon
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 02:26:47 pm »

ดีเลยคับ ป๋ารุจ ผมอยากหาข้อมูลพอดี รอป๋าๆที่ช่ำชองมาให้ความรู้คับ อยากรู้ข้อดี ข้อเสียคับ
tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

like: 22

PJS V.6 Donmuang

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 06:21:29 pm »

รอสักครู่ครับ...มีสมาชิกหลายคนไปติดมาบ้างแล้ว เดี๋ยวคงมาให้ความเห็นครับ Ok..

ไม่มีใครจนเกินกว่าจะให้คนอื่นได้
Pa_Man No.0061
Hero Member

like: 23

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 07:14:31 pm »

มาขอรอฟังด้วยครับผม    kiki
kung246
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 07:28:59 pm »

ได้เฟืองท้ายเต็ด แบบไฮบริดมา..........แต่ยังหาที่ใส่อยู่เลยครับ + กับยังไม่มีเวลา รบกวนแน่ะนำสถานที่ติดตั้งที่โอเคๆ ไว้ใจได้ด้วยสิครับ    
ปล. ตัวเฟืองท้ายถ้าไม่ได้ใช้งาน แบบว่าทิ้งไว้ท้ายรถนาน มันจะมีผลกระทบอะไรบ้างหรือป่าวครับ  สาธุ สาธุ สาธุ  
ruth
Sr. Member

S/N # 0505

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 07:42:46 pm »

ได้เฟืองท้ายเต็ด แบบไฮบริดมา..........แต่ยังหาที่ใส่อยู่เลยครับ + กับยังไม่มีเวลา รบกวนแน่ะนำสถานที่ติดตั้งที่โอเคๆ ไว้ใจได้ด้วยสิครับ    
ปล. ตัวเฟืองท้ายถ้าไม่ได้ใช้งาน แบบว่าทิ้งไว้ท้ายรถนาน มันจะมีผลกระทบอะไรบ้างหรือป่าวครับ  สาธุ สาธุ สาธุ  
ใส่ถุงพลาสติกมัดปากไว้กันอะไรหลุดเข้าไปข้างใน เก็บไว้นานๆท้ายรถไม่เป็นอะไรหรอกครับนอกจากมันหนัก เวลาใส่ให้ช่างล้างก่อน ใส่ไปแล้วซักพันโลถ่ายน้ำมันทิ้งซักรอบ สำคัญตอนใส่ต้องย้ำให้ช่างใส่น้ำยากันคลายที่เฟืองบายศรีทุกตัว สเปคการใส่ การตั้งระยะฟรีผมได้มาแล้ว เดี๋ยวเอามาลงไว้ให้ครับ
kung246
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 10:53:31 pm »

สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ   หลายๆๆ มากครับ suadyod
BabyPalm
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 09:58:49 am »

ปล. ตัวเฟืองท้ายถ้าไม่ได้ใช้งาน แบบว่าทิ้งไว้ท้ายรถนาน มันจะมีผลกระทบอะไรบ้างหรือป่าวครับ  สาธุ สาธุ สาธุ   
ใส่ถุงพลาสติกมัดปากไว้กันอะไรหลุดเข้าไปข้างใน เก็บไว้นานๆท้ายรถไม่เป็นอะไรหรอกครับนอกจากมันหนัก เวลาใส่ให้ช่างล้างก่อน ใส่ไปแล้วซักพันโลถ่ายน้ำมันทิ้งซักรอบ สำคัญตอนใส่ต้องย้ำให้ช่างใส่น้ำยากันคลายที่เฟืองบายศรีทุกตัว สเปคการใส่ การตั้งระยะฟรีผมได้มาแล้ว เดี๋ยวเอามาลงไว้ให้ครับ

พี่ ruth ใจดีจริงๆ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 10:04:01 am โดย BabyPalm » บันทึกการเข้า
pa srt
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 02:20:20 pm »

สนใจอยู่เหมือนกันครับ กำลังรอรีวิวจากป๋าruthอยู่ครับ...
kung246
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 12:52:15 pm »

สอบถามป๋าๆ นิดนึงครับ มีใครพอรู้ว่าที่ไหนรับติดตั้งเฟืองท้ายตัวนี้ป่าวครับ......พอดีโทรไปสอบถามอู่มิซูโอลี่ กับศูนย์มิซูซิตี้ ไม่รับติดตั้ังอ่ะ  ฮือๆๆ  ใครพอรู้สถานที่ ช่วยไขทีคร้าบบบบบ  สาธุ สาธุ สาธุ
Ton Korat
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 05:14:44 pm »

ติดตามกระทู้เหล่านี้มาระยะหนึ่งแล้ว หาของได้และใส่มาแล้วที่0 แห่งหนึ่ง การใช้งานและประโยชน์ก็ตามที่ทราบกันว่าดีจริงอะไรจริงครับ  แต่ขอไม่บอกว่าใส่ที่ไหน แต่รู้สึกว่าต้องแก้งาน ไอ้ผมประเภทชอบซนซะด้วย ตอนนี้กำลังสั่ง dial guage กับขาตั้งแม่เหล็กอยู่ ของครบเมื่อไหร่ได้ล้างตากันแน่  kiki
TAYONG
Full Member

like: 57

ปาเจโร่โซนตะวันตก ป๋าโย่ง คอนถมทีม 082-350-23สามห้า

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 11:07:25 am »

Cheesy แวะมาดัน  ผมรอเปลี่ยนอยู่เช่นกันครับ   รอวันว่าง ๆก่อน 555++
Ton Korat
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 03:24:20 pm »

ขอแชร์ข้อมูลสำหรับท่านที่จะใส่ ข้อควรระวังที่เจอกับตัวเองคือ
1.ระยะ run out หรือระยะแกว่งวัดที่ขอบเฟืองบายศรีตอนประกอบแล้ว ตามเสปคอย่าให้เกิน 0.05 mm วัดได้โดย ไดอัล เกจ ครับ
2.ระยะ back lash หรือระยะคลอน ตามสเปคคือ 0.13 - 0.18 mm.วัดโดย ไดอัลเกจ เช่นกัน
3 การใส่น้ำยากันเกลียวคลาย อย่าใส่มากจนเยิ้ม ถ้ามันไหลไปนอนแข้งใต้เพลทรองเฟืองบายศรีจะทำให้ ตั้งเฟืองไม่ได้ แกว่งเกิน
4.การขันด้วยบล็อคลมให้ระวังน็อตขาดคาไว้ด้วย หากขาดคาจริงให้ใช้ตัวหนอนถอนเกลียวขันออก หรือถ้าใช้แก๊สร้อนเป่า อย่าเป่าจนร้อนเกินไป เอาแค่โลหะขยายตัวมันก็ขันง่ายแล้ว เมื่อขันออกแล้วห้ามนำไปแช่น้ำเพื่อให้เย็นเร็วเด็ดขาด
5.การใส่ลูกปืนตับควรใช้แท่นไฮโครลิคซ์อัดเข้า ถ้าจะใช้การตอกเข้าก็ได้แต่ต้องละเอียด ให้แน่ใจว่าไม่เอียง ไม่บิ่น
6.ถ้าขันน็อตทุกตัวด้วยประแจปอนด์ตามสเปคได้จะดีมากกกก
 ถ้าได้ตามนี้โอกาสหอนน้อยมากเพราะส่วนใหญ่เฟืองยังใหม่ๆกันอยู่ แต่ถ้าเอาดีกว่านี้ต้องเช็คการขบเฟืองด้วยสีเสนด้วยจะชัวร์มาก
แต่ถ้าเฟืองสึกมากแล้ว หอนแล้ว การแก้ไม่ให้หอนก็จะยากขึ้น อาจลามไปถึงการชิมระยะเฟืองเดือยหมูด้วย หรือแก้ไม่ได้เลย
  ข้อมูลทั้งหมดนี้เอาไว้คุยกับช่างตอนทำครับ ไม่แนะนำให้ทำเองถ้าไม่ใช่ช่างหรือเคยเล่นมาก่อน
  ขอให้มีความสุขกับ LSD นะครับ  Cheesy
ruth
Sr. Member

S/N # 0505

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 08:15:00 pm »

Cheesy
ศูนย์ที่ใส่ให้ผมนี่ลูกทุ่งสุดๆ ไม่มีอะไรวัดเลย เอามือขยับเอา ไปเห็นเลยถามหาเครื่องมือ ปรากฎว่าไม่มี ทำไงได้ครับมาเกินครึ่งทางแล้ว ไปตายเอาดาบหน้า ถ้าหอนก็หาที่ทำใหม่ แต่ปรากฏว่าปกติก่อนใส่ไม่หอน หลังใส่ก็ไม่หอน เลยรอดไป แต่ใครใส่แล้ววิ่งไปซักระยะให้ถ่ายน้ำมันเฟืองท้ายอีกซักเที่ยว
Rang2523
ไม่มีอะไรยั่งยืน
Newbie
*

like: 0

ID 3149

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 11:04:40 pm »

หาของสำหรับปา 2.4อยู่ไครรู้แหล่งแจ้งดวยครับ

waranyoo
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์