Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง  (อ่าน 4960 ครั้ง)
sodamix
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 11:33:13 am »

ผมใช้รถ Pajero Sport V6 ปี 2013 
           ขอเริ่มเรื่องเลยนะครับ  ตั้งแต่ใช้งานมารถใช้ดีไม่มีปัญหาใดๆครับ  มีเปลี่ยนอุปกรณ์บางอย่างเช่น  โช้ค - สปริง เครื่องเสียง  แดมป์พื้น+ประตู  แต่เมื่อวานที่ผ่านมาประมาณ 4 โมงเย็นไปรับลูกที่ ร.ร. (ลูกผม 5 ขวบ) หลังจากลูกขึ้นรถประตูหลังซ้ายเสร็จผมก็ปิดประตูรถ (ปิดเองกับมือ) โดยตำแหน่งที่ลูกผมนั่งจะมีเบาะรองเสริมที่นั่งสำหรับเด็ก และ คาดเข็มขัดนิรภัย  ผมก็ขึ้นรถปิดประตู  ก่อนออกจากรถยังมองมาตรวัดต่างๆว่ามีไฟประตูขึ้นไหม  เมื่อมองแล้วไม่มีไฟโชว์ผมก็ทำการล็อครถ  ขับออกมาได้ระยะทางประมาณ 1 กิโล  ที่ความเร็วประมาณ 60 km/hr  จังหวะนั้นผมเปลี่ยนเลนรถจากเลนกลางไปเลนซ้ายมันเป็นจังหวะพอดีกับล้อหน้าลงฝาท่อระบายน้ำซึ่งปรกติฝาท่อบนถนนใน กทม. ก็มีความสูงต่ำกับถนนไม่น่าเกิน 1" - 2" จากพื้นถนน  จู่ๆประตูบานที่ผมนั่งก็ลั่นดังปึกและดีดเปิดออก  เซ็นทรัลล็อคดีดเปิดออกทุกประตู  เสียง Aram ดังขึ้นพร้อมไฟรูปประตูโชว์ขึ้นที่หน้าปัด  ผมตกใจนิดหน่อยและรีบดึงประตูกลับมาปิดเหมือนเดิม+ล็อคประตูตามเดิม  พร้อมกับสงสัยว่ามันเปิดได้ยังไงทั้งที่เราปิดสนิทไฟประตูก็ดับแถมล็อคด้วย  ขับไปใจก็คิดไปนี่ถ้ามันเกิดกับประตูฝั่งที่ลูกเรานั่ง  โดยที่ลูกเราเกิดนั่งผิงประตูแล้วไม่ได้คาดเข็มขัดนิรภัย  เกิดประตูมันเปิดแบบนี้ลูกเราไม่หงายหลังตกลงไปบนถนนที่มีรถวิ่งกันอยู่เหรอ  พอขับมาถึงบ้านลองเช็คดูประตู กลอนประตู ก็ปรดกติดี  ผมลองปิดประตูและล็อค  ดึงๆกระชากที่มือเปิดนอกมันก็ไม่หลุด  ก็ยังงงว่าประตูมันเปิดได้ยังไง  ที่เขียนข้อความมาเพื่อมาเตือนน้าๆทุกท่านใครที่มีเด็กเล็กนั่งในรถขอให้คาดเข็มขัดนิรภัยด้วยนะครับ  เพราะผมก็ไม่รู้ว่าจะมีโอกาศที่ประตูจะดีดเปิดเองแบบผมได้เมื่อใด
ao_thammarat
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 11:46:22 am »

ผมเคยเจอครั้งนึงคับ ประตูข้างคนขันเหมือนกัน มเป็นช่วงพื้นถนนขรุขระ เซ็นทรัลล็อกปลดล็อกเอง สัญญาณเตือนดัง แต่ประตูไม่ได้เปิดออก แค่เด้งออกเหมือนเวลาปิดไม่สนิท แต่เป็นแค่ครั้งเดียว ผมคิดว่าน่าจะเป็นเพราะจังหวะที่เราปิดประตูอาจจะไม่สนิทดีมั้งคับ
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 11:53:28 am »

น่ากลัวนะครับ ไม่ทราบส่งเรื่องให้ MMTH แล้วหรือยังครับ
def64
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 11:57:46 am »

.....  ที่เขียนข้อความมาเพื่อมาเตือนน้าๆทุกท่านใครที่มีเด็กเล็กนั่งในรถขอให้คาดเข็มขัดนิรภัยด้วยนะครับ  เพราะผมก็ไม่รู้ว่าจะมีโอกาศที่ประตูจะดีดเปิดเองแบบผมได้เมื่อใด

สาธุ

ถ้ามีเด็กเล็กนั่ง ให้ตั้งค่าล๊อคประตู แล้วเปิดได้เฉพาะจากภายนอกฮัฟ กันเด็กเปิดประตูโดยไม่ตั้งใจ

มันจะเป็นแบบนี้อ่ะฮัฟ

ป.ล.ยืมรูปมาจากในเนตนะฮัฟ คนละรุ่น แต่หน้าตาและฟังค์ชั่นการทำงานคล้ายๆกันหมดแหละ

ของผมนี่ให้นั่งคาร์ซีท + ตั้งค่าลีอคประตูไม่ให้เด็กเปิดจากภายในตลอด

กลัวเป็นแบบนี้

http://www.liveleak.com/view?i=e8d_1372075125
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2014, 12:00:55 pm โดย def64 » บันทึกการเข้า
sodamix
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 12:18:55 pm »

น่ากลัวนะครับ ไม่ทราบส่งเรื่องให้ MMTH แล้วหรือยังครับ
คงไม่ส่งเรื่องอ่ะครับ  ส่วนตัวผมไม่อยากจะข้องแวะกับ 0 บริการ
sodamix
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 12:20:37 pm »

ผมเคยเจอครั้งนึงคับ ประตูข้างคนขันเหมือนกัน มเป็นช่วงพื้นถนนขรุขระ เซ็นทรัลล็อกปลดล็อกเอง สัญญาณเตือนดัง แต่ประตูไม่ได้เปิดออก แค่เด้งออกเหมือนเวลาปิดไม่สนิท แต่เป็นแค่ครั้งเดียว ผมคิดว่าน่าจะเป็นเพราะจังหวะที่เราปิดประตูอาจจะไม่สนิทดีมั้งคับ
คิดคล้ายๆกันครับ  อาจปิดประตูจริงแต่มันอาจไม่เข้าล็อคดีพอ  ส่วนสวิทซ์ประตูมันก็มีระยะของมันประตูอาจกดทับสวิทซ์ไปแล้วแต่ยังไม่เข้าล็อคเต็มที่
sodamix
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 12:22:08 pm »

.....  ที่เขียนข้อความมาเพื่อมาเตือนน้าๆทุกท่านใครที่มีเด็กเล็กนั่งในรถขอให้คาดเข็มขัดนิรภัยด้วยนะครับ  เพราะผมก็ไม่รู้ว่าจะมีโอกาศที่ประตูจะดีดเปิดเองแบบผมได้เมื่อใด

สาธุ

ถ้ามีเด็กเล็กนั่ง ให้ตั้งค่าล๊อคประตู แล้วเปิดได้เฉพาะจากภายนอกฮัฟ กันเด็กเปิดประตูโดยไม่ตั้งใจ

มันจะเป็นแบบนี้อ่ะฮัฟ

ป.ล.ยืมรูปมาจากในเนตนะฮัฟ คนละรุ่น แต่หน้าตาและฟังค์ชั่นการทำงานคล้ายๆกันหมดแหละ

ของผมนี่ให้นั่งคาร์ซีท + ตั้งค่าลีอคประตูไม่ให้เด็กเปิดจากภายในตลอด

กลัวเป็นแบบนี้

http://www.liveleak.com/view?i=e8d_1372075125
ขอบคุณครับ  ส่วนใหญ่ผมไม่ได้ใช้เพราะคิดมากกลัวรถตกน้ำแล้วลูกเปิดออกจากภายในไม่ได้  555  ออกแนววิตกจริตมากไปหน่อย
manajyu
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 01:18:57 pm »

เมื่อก่อนผมก็ไม่ล๊อคกันเด็กเปิด   ปล่อยลูกไว้ข้างหลัง แต่ซนมากค่อยๆ เปิดประตูเองตอนติดไฟแดง  รถคันหลังเห็นปีบแตรสนั่น จนตกใจ ว่ามีอะไร เหลือบไปเห็นก็เลยเรียกกลับมา 

โชคดีมาก ตั้งแต่นั้นมาล๊อคเด็กตลอด ลำบากหน่อย แต่สบายใจ  Cheesy
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 01:32:51 pm »

ขออนุญาติ

สงสัย วงจรล็อคประตูมันคงสปาร์คแล้วสั่งปลดล็อคนะคับ
อะไรก็เกิดขึ้นได้กับมิตซู 

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
tee_noi
Full Member

like: 18

ID 1766

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 01:38:31 pm »

มันน่ากลัวมากครับ  ไม่ว่าจะเกิดทางประตูไหนก็ตาม             ขอให้พบสาเหตุไวๆครับ   

จะไปทุกที่..ที่อยากไป..
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 04:01:05 pm »

คงไม่ส่งเรื่องอ่ะครับ  ส่วนตัวผมไม่อยากจะข้องแวะกับ 0 บริการ

ครับ จริงๆ การแจ้งแล้วไม่ต้องข้องแวะก็ได้ครับ...เพื่อให้ MMTH เก็บเป็นข้อมูล แล้วเริ่มตรวจสอบ
ผมก็ส่งเรื่องการตั้งระยะลูกยางรองกระโปรงหน้าไป เพราะจุดยึดโครมไฟมีรอยแตกแล้ว...

เคารพการตัดสินใจ จขกท. ครับ
PALUM
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 09:34:45 pm »

ประตูเปิดเองขณะรถวิ่ง เกิดกับหลายท่านแล้วครับ ลองใช้คำว่า ประตูเปิดเอง ค้นหาดูก็ได้ครับ ของผมก็เคยเกิดเมื่อปีก่อน พยายามหาสาเหตุก็ไม่เจอ ทางแก้ก็คือต้องปิดประตูแรงๆหน่อย ไม่ได้หวังว่า MMTH จะคิดแก้ไขให้หรอกครับ ถ้าเขาสนใจลูกค้าจริง คงติดตามปัญหาต่างๆตามเวปบอร์ดของสมาชิกแล้วชี้แจงไปแล้ว แต่ที่ผ่านมาเกือบทุกปัญหาสมาชิกต้องหาวิธีแก้ไขเอง ไม่ว่า พวงมาลัยล็อค ช็อคอัพรั่ว เทอร์โบรั่ว ....รู้สึกวังเวงเหลือเกิน ซื้อรถคันต่อไป ผมคงเลิกมองมิตซูแล้วล่ะ รวมทั้งบอกคนใกล้ชิดให้ห่างๆเอาไว้ดีกว่า ขอโทษนะครับที่บ่นมากไปหน่อย พอดีเห็นหัวข้อกระทู้เป็นเล่าสู่กันฟัง ก็เลยบ่นสู่กันฟัง
MS001
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 10:01:58 pm »

จขกท เล่าว่ารถไปทำอะไรมาบางอย่างเช่นเครื่องเสียง แดมป์พื้น+ประตู ขณะเดียวกันขณะเกิดเหตุรถมีการกระแทกก่อนที่ประตูจะเปิดออก

เป็นไปได้ไหมครับว่าระบบไฟฟ้าของระบบเซ็นทรัลล๊อคอาจมีปัญหา เหมือนสายช๊อต สายหลวม เวลารถกระแทกแรงๆจึงจะออกอาการ

ปิดประตูแล้ว ไม่มีไฟโชว์ อาจเป็นไปได้ว่าประตูล๊อคแล้วก็จริงแต่ไม่ยังไม่เข้าที่ดี เช่นปิดประตูเบาๆ กลไกการล๊อคอาจจะแค่พอจับ แต่ประตูไม่เปิดออกเพราะว่ามีการล๊อครถโดยเซ็นทรัลล๊อค
แต่พอรถกระแทก ระบบเซ็นทรัลล๊อคเปิดออก และแรงกระแทกบังเอิญทำให้กลไกที่ล๊อคประตูคลายออก

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
IPAN 2
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 05:43:31 am »

ขอบคุณครับ  สาธุ
Paje(ป๊ะเจ)
Jr. Member
**

like: 14

just keep swimming...

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 07:23:54 am »

แชร์ข้อมูลด้วยคนครับ ผมเคยขับไปจุ๊บกับคันหน้าตอนรถติด เบาๆครับไม่ได้แรงอะไร ด้านหน้ายุบนึดหนึ่งไม่ถึงหม้อน้ำ คันหน้าเค้าก็กระบะเก่าก็เลยแยกย้ายกันไปไม่เสียเวลา
แต่พอออกรถไปสักพักประมาณสองร้อยเมตรไฟประตูติดสัญญาณร้องเตือนไฟฉุกเฉินติด เลยจอดข้างทางลงมาดูพบว่าประตูหลังซ้ายมันเปิดนิดหนึ่งเหมือนปิดไม่สุดกลอน มั่นใจว่าก่อนออกรถปิดดีแล้ว คิดว่าเป็นเพราะแรงกระแทกตอนจุ๊บคันหน้าทำให้กลอนประตูหลุดล็อค
ยังไงอยากเตือนให้ระมัดระวังกันหน่อยนะครับเวลาตกหลุมแรงๆ ชลอความเร็วสักครู่เผื่อพบอะไรผิดปกติได้แก้ไขทันครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์