Languages
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อ G9 นอกใจ SpeedNavi หันไปคบกับ iGO Primo  (อ่าน 45778 ครั้ง)
may18
Jr. Member
**

like: 25

« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 12:03:46 am »

(กระทู้นี้มีเจตนาเป็นการทดลองส่วนตัวครับ)

เป็นโครงการที่อยู่ในใจผมมาตั้งแต่ออก V6 แล้วครับว่า  นอกจาก SpeedNavi ที่ติดมากับเครื่องเสียงแล้วเราจะใส่โปรแกรมอื่นได้หรือไม่  แต่ช่วงแรกๆผมไม่ค่อยได้สนใจรีทำเท่าไร เพราะ SpeedNavi ที่ติดมานั้นถือว่าคุณภาพดี  option ไม่ด้อยกว่าการ์มินเท่าไร  แผนที่ก็มาจากแหล่งเดียวกันกับการ์มิน  แต่ใช้ไปนานๆมันไม่ค่อยได้เปิดใช้จนแทบจะลืมไปเลยว่าเครื่องเสียงเรามี gps มาด้วย  และยี่ห้อพวกนี้มันจับมาโมอะไรไม่ได้ครับ  ใช้ไปนานมันก็เบื่อ  ยกเว้นใช้นำทางจริงๆ

มานึกได้เพราะเห็นว่า igo น่าจเป็นโปรแกรมที่โมง่ายที่สุด  มีความยืดหยุ่นเข้าได้กับทุกอุปกรณ์  ประกอบกับผมคุ้นเคยการใช้  และการโมกับเจ้านี้  เนื่องจากมันดัดแปลงด้วยตนเองง่าย  ใช้โปรแกรมบนคอมเราทำได้สบายๆ  ต่างจากยี่ห้ออื่นๆที่ต้องมีโปรแกรมเฉพาะของเขาถึงจะทำได้

เสน่ห์หรือความน่าสนใจ igo จึงอยู่ตรงที่สามารถต่อ เติม ดัดแปลง ด้วยตนเองได้ตามต้องการ  และจะมีชุดเสริมหรือลูกเล่นออกมาเป็นระยะๆ ทำให้ไม่น่าเบื่อ  ผมเลยจับมาทดลอง

หลังจากพยายามทดลองอยู่ 2 วัน  ผลปรากฎ   ทำงานได้บน G9 (Alpine)  ของเรา

ส่วนวิธีทดลองทำยังไง  จะมาเล่ารายละเอียดตอนหลังครับ  เพราะตอนนี้กำลังทดลองอีก version นึงภาพสวยกว่า แต่ต้องดูว่าทำงานได้ปกติหรือไม่
เอาภาพมาดูเล่นๆกันก่อน

ป๋าๆท่านใดสนใจะเอาไปลอง ลงชื่อได้นะครับ รอรับได้ทาง PM

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2016, 10:39:43 pm โดย may18 » บันทึกการเข้า
butterfly
Go go go
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 06:12:19 am »

น่าสน ขอรอดูนะป๋า

สายลมหนาวพัดโบกโบย
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 11:37:34 am »

primo ของป๋า map กับ poi อัพเดตไหมคับ

(กระทู้นี้มีเจตนาเป็นการทดลองส่วนตัวครับ)

เป็นโครงการที่อยู่ในใจผมมาตั้งแต่ออก V6 แล้วครับว่า  นอกจาก SpeedNavi ที่ติดมากับเครื่องเสียงแล้วเราจะใส่โปรแกรมอื่นได้หรือไม่  แต่ช่วงแรกๆผมไม่ค่อยได้สนใจรีทำเท่าไร เพราะ SpeedNavi ที่ติดมานั้นถือว่าคุณภาพดี  option ไม่ด้อยกว่าการ์มินเท่าไร  แผนที่ก็มาจากแหล่งเดียวกันกับการ์มิน  แต่ใช้ไปนานๆมันไม่ค่อยได้เปิดใช้จนแทบจะลืมไปเลยว่าเครื่องเสียงเรามี gps มาด้วย  และยี่ห้อพวกนี้มันจับมาโมอะไรไม่ได้ครับ  ใช้ไปนานมันก็เบื่อ  ยกเว้นใช้นำทางจริงๆ

มานึกได้เพราะเห็นว่า igo น่าจเป็นโปรแกรมที่โมง่ายที่สุด  มีความยืดหยุ่นเข้าได้กับทุกอุปกรณ์  ประกอบกับผมคุ้นเคยการใช้  และการโมกับเจ้านี้  เนื่องจากมันดัดแปลงด้วยตนเองง่าย  ใช้โปรแกรมบนคอมเราทำได้สบายๆ  ต่างจากยี่ห้ออื่นๆที่ต้องมีโปรแกรมเฉพาะของเขาถึงจะทำได้

เสน่ห์หรือความน่าสนใจ igo จึงอยู่ตรงที่สามารถต่อ เติม ดัดแปลง ด้วยตนเองได้ตามต้องการ  และจะมีชุดเสริมหรือลูกเล่นออกมาเป็นระยะๆ ทำให้ไม่น่าเบื่อ  ผมเลยจับมาทดลอง

หลังจากพยายามทดลองอยู่ 2 วัน  ผลปรากฎ   ทำงานได้บน G9 (Alpine)  ของเรา

ส่วนวิธีทดลองทำยังไง  จะมาเล่ารายละเอียดตอนหลังครับ  เพราะตอนนี้กำลังทดลองอีก version นึงภาพสวยกว่า แต่ต้องดูว่าทำงานได้ปกติหรือไม่

may18
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 11:51:14 am »

อัพแล้วครับ Q3 2013 รองจากตัวใหม่จริงๆเวอร์ชั่นเดียวครับ  ความทันสมัยของเส้นทางบนแผนที่เทียบกับ speednavi เวอร์ชั่นปัจจุบันพอกัน หรือหากเทียบกับ การ์มินก็แทบไม่ต่างกัน  เพราะถนนหนทางบ้านเราหลายปีหลังไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงเท่าไร  ที่ต่างกันชัดเจนคือสถานที่ที่ลงเอาไว้น้อยกว่าครับ   

ตัวใหม่สุดจริงๆเท่าที่ทราบ Q4 2013 ยังไม่มีคนปล่อยออกมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2014, 11:56:53 am โดย may18 » บันทึกการเข้า
may18
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 02:03:46 pm »

สรุปคร่าวๆว่า เวอร์ชั่นที่แสดงบนภาพนั้นใช้งานได้ปกติ  ส่วนอีกเวอร์ชั่นที่พยายามเนื่องจากภาพสวยกว่า  ปรากฎว่ามันไม่สมบุรณ์  เนื่องจากที่มามาจากภาษารัสเซีย  เลยทำให้บางเมนู บางหน้า จะไม่ภาษาเพราะเราตั้งภาษาไทย  แต่ภาษาไทยจะทำการแปลจากอังกฤษ  พอเจอรัสเซียมันเลยว่างเปล่า  บางท่านอาจจะมีโปรแกรมชุดนี้เอาไว้ใช้อยู่บนอุปกรณ์อื่นๆอยู่บ้าง  ให้เลือกใช้แบบ 800x480 และต้องมีไฟล์สำหรับให้ igo เชื่อมระบบ gps alpine คือหากไ่มีไฟล์นี้ เปิด igo ได้ แต่รับ gps ไม่ได้ครับ  และตัว application ต้องเอาตัวที่ออกแบบมาให้ทำงานบน alpine ได้ด้วยครับ  เพราะเอาตัวที่ใช้บน PNA ธรรมดามาลองอาจจะเปิดไม่ขึ้นก็ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2014, 12:04:41 am โดย may18 » บันทึกการเข้า
route24usa
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:12:17 pm »

ส่วนวิธีทดลองทำยังไง  จะมาเล่ารายละเอียดตอนหลังครับ  เพราะตอนนี้กำลังทดลองอีก version นึงภาพสวยกว่า แต่ต้องดูว่าทำงานได้ปกติหรือไม่

ป๋าๆท่านใดสนใจะเอาไปลอง ลงชื่อได้นะครับ รอรับได้ทาง PM

สนใจจะลอง map Version ใหม่ที่มากับตัว 2014 หรือเปล่าครับ map น่าจะใหม่กว่าประมาณปลายปีที่แล้วครับ
may18
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 11:30:06 pm »

ได้ก็ดีครับ  อยากเทียบว่าชุดแผนที่ที่มากับรถเลยมีอะไรบ้าง
หากเป็นไปได้  ช่วยส่งไฟล์ใน content ทั้งหมด และ license ทั้งโฟลเดอร์ครับ
route24usa
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 12:31:17 am »

ได้ก็ดีครับ  อยากเทียบว่าชุดแผนที่ที่มากับรถเลยมีอะไรบ้าง
หากเป็นไปได้  ช่วยส่งไฟล์ใน content ทั้งหมด และ license ทั้งโฟลเดอร์ครับ

เดี๋ยวไว้หาที่ upload ให้นะครับแล้วจะ PM ไปบอกครับไม่รู้ file มันใหญ่หรือเปล่านะ
may18
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 12:39:31 am »

ขอบคุณครับ  รอบอลคู่เช้ามืดมาดูอีกรอบ
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 06:19:20 am »

up ไว้ที่ใด pm ด้วยก๊าบ  ขอบคุณล่วงหน้า
Paje(ป๊ะเจ)
Jr. Member
**

like: 14

just keep swimming...

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 01:51:04 pm »

igo น่าสนใจครับ ขอลงชื่อไว้ด้วยคนนะครับ suadyod
may18
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 08:57:33 pm »

igo น่าสนใจครับ ขอลงชื่อไว้ด้วยคนนะครับ suadyod

ดูใน PM ครับ
TEETAI
Jr. Member
**

like: 3

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 02:05:17 pm »

ขอรับพี่โม่ไปใช้ด้วยครับ ที่ใช้อยู่เก่าไปหน่อย(ปี2012) ขอบคุณครับ
may18
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 02:38:04 pm »

ขอรับพี่โม่ไปใช้ด้วยครับ ที่ใช้อยู่เก่าไปหน่อย(ปี2012) ขอบคุณครับ

ดูในข้อความส่วนตัวครับ
วิธีนี้เหมาะสำหรับป๋าที่ใช้ speednavi ครบปี  อัพฟรีไม่ได้  จะหันมาลองไอโกแทนได้ครับ
liverpooh
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 03:22:42 pm »

รถปี 2011 ลงได้ไหมป๋า รุ่น GT ครับ ถ้าได้ผมสนใจมากเลย ไปไหนหลงตลอด
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์