Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แตะเบรค แล้วมีเสียงดัง ในขณะเข้าเกียร D หรือ R ไว้  (อ่าน 2020 ครั้ง)
boonumoon
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 09:39:45 pm »

แตะเบรคแล้วค่อยๆปล่อย  มีเสียงดังบริเวณท้ายรถตรงช่วงล้อหลัง ดังกรืดๆ 

ไม่รู้เป็นที่ดรัมเบรค หรือ คอยสปริง ดังบ่อยลงไปยืนฟังให้แฟนขับหลังเดินถอยหลังแล้วค่อยๆแตะเบรค

พอมีป๋าท่านใดเคยเจอประการณ์แบบนี้มั่งคับ ช่วยแชร์หน่อย ขอบคุณคับ
krunay
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 07:27:15 pm »

น้องปาผมก็เป็นเหมือนกันเด่ะเลยครับ เป็นหลังจากที่เปลี่ยนน้ำมันเบรก และเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ มาจากศูนย์ที่โคราช เข้าไปให้ช่างดูใหม่ช่างทำความสะอาดผ้าเบรกให้ ดีขึ้นเล็กน้อย ตอนนี้เป็นหนักกว่าเดิม(เหมือนขับตุ๊กๆเข็นข้าวในนาเลย อิอิ) เท่าที่สังเกตุเองเหมือนเบรกหลังไม่ค่อยอยู่ ลองดึงเบรกมือแล้วเข้าเกียร์D รถยังเคลื่อนที่ได้ ทั้งที่ตั้งเบรกมือต่ำมากแล้ว อยากรู้วิธีแก้เหมือนกันครับ ลืมบอกไปรถผมเพิ่งวิ่งได้ 25000โลเองครับ รอสมาชิกผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ
@TingTong
Newbie
*

like: 15

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 09:32:21 pm »

เป็นเช่นกันครับ ฉีดน้ำใส่ ประมาณล้างอัดฉีดหรือถอดผ้าเบรกไปขัดแล้วหาย สักพักกลับมาดังใหม่ครับ รอวิธีแก้ถาวรเหมือนกันครับ กะว่าจะทนใช้จนผ้าเบรกหมดค่อยเปลี่ยนทีเดียวเลย

3384 - พี่ปาดำ ณ.ศรี'ชา
nongnoy : นองนอย
Jr. Member
**

like: 14

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 10:23:21 am »

PAJERO & TRITON ส่วนมากจะเป็นเวลาเบรค จะมีเสียง อี๊ด ๆ แอ๊ดๆ เข้าอู่เช็คผ้าเบรค ขัดจานเบรค ก็ไม่หาย
น่าจะเป็นที่ผ้าเบรคของเดิมมาจากโรงงานมากกว่า ผ้าเบรคหมดค่อยหาเบรคยี่ห้ออื่นๆ มาใส่ดูครับ  Ok..

ไม่ใช่เทพ อย่าทำตัวเปรียบเสมือน
krunay
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 07:45:55 pm »

วันนี้นำน้องปาไปเข้าศูนย์แก้อาการเบรกคู่หลังที่มีเสียงดัง และเบรกไม่ค่อยอยู่มาแล้วคร้บ ช่างหลายคนช่วยกันจัดการอยู่ครึ่งวัน อาการหายสนิทเลยครับ. โดยเปลี่ยนไปเข้าศูนย์ปฐพีทองข้างเดอะมอล์โคราช ต้องขอบคุณช่างทุกคนมา ณ ที่นี้ด้วยครับแถมไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆ บริการฟรีเพราะรถยังอยู่ในระยะประกัน like like like
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:39:26 am »

ต้องเบรคโหดๆบ้างน่ะครับเบรคลงเบรคแบบเดิมๆทุกวันร่องมันก็เกิดที่เดิม
และสำคัญมากล้างรถเสร็จอย่าดึงเบรกมือแล้วจอด ให้ไปวิ่งซักกิโล แล้วค่อยจอดนะ แต่ถ้าทำไม่ได้อย่าดึงเบรกมือไว้ครับ

krunay
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 07:25:36 pm »

ช่างบอกอาการว่าน่าจะเกิดจากเคยดึงเบรกมือค้างไว้แลัววิ่งหลายกิโลจนผ้าเบรกไหม้ แต่ผมยืนยันว่าไม่เคย เพราะรถใชัคนเดียว ใช้รถมาก็มากหลายค้นหลายรุ่น ค้นนี้รักมากๆ ใช้งานน้อย ช่างบอกว่าผ้าเบกไหม้ดำเป็นถ่าน จานเบรกก็เคยได้รับความร้อนมาจนแดง(ความเห็นของช่าง) ช่างแนะนำให้เปลี่ยนผ้าเบรกใหม่จึงจะหายขาด จากข้อแนะนำของสมาชิกน่าจะใช่เลยครับขอบคุณมากๆ ผมขับช้าเบรกเบาๆตลอด ขอบคุณครับที่แนะนำ สาธุ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์