Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครไฟเอ็นจิ้นขึ้นบ้างครับ เครื่องดีเซลครับ  (อ่าน 4345 ครั้ง)
Mr.Titinan Insawang
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 10:38:26 am »

ป๋า ครับรถผมวิ่งได้ 24000 โลเองไฟเอ็นจิ้นโชว์ ตอนกลับจากออกทริปที่ระยองถามศูนย์บอกให้เข้าตรวจพอเข้าไปก็ Reset ให้แล้วบอกไม่เป็นไรแล้วครับ วันนี้ขึ้นอีกแล้วและผมก็ไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องยนต์ ด้วยดิ  ผิดปกติแน่เลย
nan&name
Jr. Member
**

like: 12

pajerosport-thailand ID 3949

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 11:26:56 am »

อาการของป๋าก่อนไฟโชว์เป็นยังไงบ้างครับ ของผมมันเหยียบคันเร่งแล้วไม่พุ่ง เมื่อไฟโชว์ดับเครื่องถอดกุญแจออกรอไฟหน้าจอดับเสียบสตาร์ทใหม่หาย แต่ขับได้สักพักก็จะเป็นอีกเอาเข้าศูนย์เช๊คบอกท่อตันเนื่องจากเขม่า เนื่องจากรถไม่ค่อยได้วิ่งเร็ว เค้าล้างท่อให้เสียค่าแรง 200 ตอนช่วงหลังสงกรานต์จนถึงตอนนี้ก็ไม่เป็นอีกเลยคับ 

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 11:30:24 am »

เหยีบไม่ขึ้นมีความรู้สึกอืดๆ ครับแต่ตอนแรกเขาบอกว่า reset ให้แล้ว ขั่ว EGR น่าจะสกปรก ล้างให้วิ่งได้อีกสี่ร้อยกว่าโล ขึ้นอีกแล้วไม่หายครับวันนี้นัดเข้าเช็คอีกแล้วครับ
nan&name
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 11:54:43 am »

ลองเอาเคสของผมบอกเค้าดูคับ หรือไม่ก้อบอกให้ล้างให้เลยคับ  Ok..

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 11:58:47 am »

ขอบคุณครับเดี่ยวจะส่งข่าวอีกทีว่าทำอะไรให้บ้างนัดเข้าบ่ายนี้
tee_noi
Full Member

like: 18

ID 1766

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 03:03:25 pm »

อาการของป๋าก่อนไฟโชว์เป็นยังไงบ้างครับ ของผมมันเหยียบคันเร่งแล้วไม่พุ่ง เมื่อไฟโชว์ดับเครื่องถอดกุญแจออกรอไฟหน้าจอดับเสียบสตาร์ทใหม่หาย แต่ขับได้สักพักก็จะเป็นอีกเอาเข้าศูนย์เช๊คบอกท่อตันเนื่องจากเขม่า เนื่องจากรถไม่ค่อยได้วิ่งเร็ว เค้าล้างท่อให้เสียค่าแรง 200 ตอนช่วงหลังสงกรานต์จนถึงตอนนี้ก็ไม่เป็นอีกเลยคับ  

ขับปาต้องขับเร็วเหรอเนี่ย  ขับช้าบ่อยๆแล้วไม่พุ่ง ไฟโชว์ด้วย..          อีกหนึ่งเหตุผล จะได้ไว้อ้างกะ ผบ.  อิอิ...    kiki
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2014, 03:05:19 pm โดย tee_noi » บันทึกการเข้า

จะไปทุกที่..ที่อยากไป..
nan&name
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 03:27:53 pm »

ขับปาต้องขับเร็วเหรอเนี่ย  ขับช้าบ่อยๆแล้วไม่พุ่ง ไฟโชว์ด้วย..          อีกหนึ่งเหตุผล จะได้ไว้อ้างกะ ผบ.  อิอิ...    kiki
Ok.. kiki

Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 01:10:02 pm »

สรุปว่า EGR มีปัญหาศูนย์เปลี่ยนให้ใหม่เลย ราคาที่ใบเสนอราคา 4400บาททั้งหมด  4 รายการ แต่อยู่ในประกันไม่เสียค่าใช้จ่าย สาเหตุส่งกลับไปให้ ผู้ผลิตตรวจก่อนว่างั้น  ตอนขับกลับเหมือนรถวิ่งดีกว่าเก่าเหยีบ ขึ้นไวดีไม่เหมือนก่อนเปลี่ยนเร่งไม่ค่อยขึ้น
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 01:17:54 pm »

ถ้าไฟโชว์แล้วเข้าศูนย์ ถามเค้าด้วยเลยครับ ว่ารหัสใหนที่มันโชว์
เพื่อเก็บเป็นข้อมูลของรถครับ

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
nan&name
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 01:38:42 pm »

สรุปว่า EGR มีปัญหาศูนย์เปลี่ยนให้ใหม่เลย ราคาที่ใบเสนอราคา 4400บาททั้งหมด  4 รายการ แต่อยู่ในประกันไม่เสียค่าใช้จ่าย สาเหตุส่งกลับไปให้ ผู้ผลิตตรวจก่อนว่างั้น  ตอนขับกลับเหมือนรถวิ่งดีกว่าเก่าเหยีบ ขึ้นไวดีไม่เหมือนก่อนเปลี่ยนเร่งไม่ค่อยขึ้น
ดีใจด้วยคับป๋า  Ok..

AddyPajero2011
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 08:30:50 pm »

ของผมขึ้นครั้งแรก ติดๆดับๆ แล้วอืดวิ่งไม่ออก เช้คแล้วหัวฉีดเสีย 1 หัว.(ประมาณ110,000กม.) เปลี่ยนใหม่
ขับมาไม่นาน (ตอนนี้ 125,000 กม.)ขึ้นอีก. เครื่องสั่นสะท้าน เหมือนโรงสีเลย ตอนนี้ ผมต้องเปลี่ยนหัวฉีดอีกแหง
เห็นศูนย์บอก. จริงๆแล้วต้องเปลี่ยน 4 หัว ถ้าวิ่งครบ 100,000 กม. ตอนนี้ผมจอดอยู่ ใคร่ให้ท่านผู้รู้มาให้คำแนะนำครับ ขอขอบคุณครับ (อยากทราบราคาหัวฉีด เปลี่ยนศูนย์ หรือ เปลี่ยนข้างนอกดีครับ )
ขอบคุณท่านผู้รู้ด้วยครับ
Lapatrada
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 08:02:08 pm »

ตอนนี้ ผมไฟโช จอดทิ้งไว้1คืน ไฟหายแบบนี้ เข้าศูนย์ เช็ครู้ไหมครับ หรือว่าต้องรอ ให้ไฟโชวค้างครับ ป๋าๆแนะนำด้วย

2.5 GLS 2WD MY13 น้ำตาลทอง
TPajero
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 09:27:07 pm »

ตอนนี้ ผมไฟโช จอดทิ้งไว้1คืน ไฟหายแบบนี้ เข้าศูนย์ เช็ครู้ไหมครับ หรือว่าต้องรอ ให้ไฟโชวค้างครับ ป๋าๆแนะนำด้วย

ถ้าเคยโชว์แล้ว น่าจะเชคเจอครับ
Lapatrada
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 11:07:11 pm »

วันนี้ไปเช็คที่ศูนย์ สรุปอาการเดียวกันเลยครับ ตอนนี้ช่างเปลี่ยน EGR ตัวใหม่ ตอนนีรถผมวิ่ง 24500 โลโดยประมาณ ครับ 
ฮือๆๆ มีป๋าๆท่านใด EGR เสียบ้างไหมครับนี่ รู้สึกเริ่มมีหลายคันนะครับ ฮือๆๆ
อีกอย่าง รถผมเคยไฟ ABS ติดค้างเหมือกัน แล้วก็ดับหายเอง   สงสัยจะใด้ปาแท้แล้ว อิอิ

2.5 GLS 2WD MY13 น้ำตาลทอง
apichai 139
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 09:57:54 am »

วันนี้ไปเช็คที่ศูนย์ สรุปอาการเดียวกันเลยครับ ตอนนี้ช่างเปลี่ยน EGR ตัวใหม่ ตอนนีรถผมวิ่ง 24500 โลโดยประมาณ ครับ 
ฮือๆๆ มีป๋าๆท่านใด EGR เสียบ้างไหมครับนี่ รู้สึกเริ่มมีหลายคันนะครับ ฮือๆๆ
อีกอย่าง รถผมเคยไฟ ABS ติดค้างเหมือกัน แล้วก็ดับหายเอง   สงสัยจะใด้ปาแท้แล้ว อิอิ

ผมเครมมาแล้วเรียบร้อย เสียตรงมอเตอร์ EGR ครับ แต่เครมได้ทั้งชุดวาวล์เลย  joob

ID 1663
ปาดำ 2.5 VG GT 2WD
MY 2012

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์