Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากล้างระบบไอดี  (อ่าน 2491 ครั้ง)
IMTOM
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 04:36:55 pm »

รบกวนสอบถามครับว่าจะล้างท่อร่วมไอดีได้ที่ไหนบ้างครับที่ไว้ใจได้ ขอเป็นศรีราชา หรือระแวกใกล้เคียงครับ
ขอบคุณครับ สาธุ

somkiat morin
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 04:12:14 pm »

รบกวนสอบถามครับว่าจะล้างท่อร่วมไอดีได้ที่ไหนบ้างครับที่ไว้ใจได้ ขอเป็นศรีราชา หรือระแวกใกล้เคียงครับ

หากเป็นเครื่องดีเซลควรจะใช้อู่ใกล้ๆบ้านเพราะอาจจะประกอบท่อน้ำมันระหว่างหัวฉีดกับปั้มแรงดันสูงไม่ดีเหมือนเดิม ของผมเจอมาแล้ว เทสก่อนรับรถไม่รั่วแต่ดันไปรั่วตอนเดินทางไปต่างจังหวัด น้ำมันไหลเยิ้ม ยิ่งตอนเครื่องร้อนๆกลิ่นน้ำมันเหม็นตลบอบอวน
JAJA-RY
Jr. Member
**

like: 23

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 05:35:24 pm »

หากเป็นเครื่องดีเซลควรจะใช้อู่ใกล้ๆบ้านเพราะอาจจะประกอบท่อน้ำมันระหว่างหัวฉีดกับปั้มแรงดันสูงไม่ดีเหมือนเดิม ของผมเจอมาแล้ว เทสก่อนรับรถไม่รั่วแต่ดันไปรั่วตอนเดินทางไปต่างจังหวัด น้ำมันไหลเยิ้ม ยิ่งตอนเครื่องร้อนๆกลิ่นน้ำมันเหม็นตลบอบอวน
ล้างท่อร่วมไอดี ไม่ได้ถอดระบบน้ำมันใดๆทั้งสิ้นนะครับป๋า ที่ต้องถอดมี แบตเตอรี่ ปีกผีเสื้อ ชุด EGR และชุดท่อร่วมไอดีแค่นี้ครับอีกอย่างฝาพลาสติกครอบเครื่องครับ ส่วนท่อน้ำมันที่มาจากปั้มแรงดันสูงไม่ได้ถอดนะครับ นอกจากจะทำเกี่ยวกับฝาสูบ เปลี่ยนหัวฉีด ทำท้ายรางพวกนี้ถึงจะมีถอดท่อน้ำมันแรงดันสูงบางจุดครับ
       ส่วนป๋าที่จะล้างท่อร่วมไอดีลองถามราคาที่ 0 ดูครับ เคยมีบางท่านไปล้าง 900 บาท ราคาแต่ละศูนย์ไม่เท่ากันนะครับ เช็คหลายๆที่ก่อนทำ http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=211.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 05:39:30 pm โดย JAJA-RY » บันทึกการเข้า
somkiat morin
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 08:58:16 am »

ล้างท่อร่วมไอดี ไม่ได้ถอดระบบน้ำมันใดๆทั้งสิ้นนะครับป๋า ที่ต้องถอดมี แบตเตอรี่ ปีกผีเสื้อ ชุด EGR และชุดท่อร่วมไอดีแค่นี้ครับอีกอย่างฝาพลาสติกครอบเครื่องครับ ส่วนท่อน้ำมันที่มาจากปั้มแรงดันสูงไม่ได้ถอดนะครับ นอกจากจะทำเกี่ยวกับฝาสูบ เปลี่ยนหัวฉีด ทำท้ายรางพวกนี้ถึงจะมีถอดท่อน้ำมันแรงดันสูงบางจุดครับ
       ส่วนป๋าที่จะล้างท่อร่วมไอดีลองถามราคาที่ 0 ดูครับ เคยมีบางท่านไปล้าง 900 บาท ราคาแต่ละศูนย์ไม่เท่ากันนะครับ เช็คหลายๆที่ก่อนทำ http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=211.0

ต้องขอยอมรับผิดครับ ตั้งแต่รับรถมาเดือนกว่าๆ ยังไม่เคยดูห้องเครื่องเลยว่าอะไรอยู่ตรงไหน เปิดฝากระโปงครั้งเดียวเพื่อตรวจเช็คระดับน้ำหล่อเย็น น้ำฉีดล้างกระจกและน้ำมันเครื่องก่อนเดินทางใกลวันที่ 10 ที่ผ่านมา หากถอดล้างได้โดยไม่ต้องยุ่งกับท่อน้ำมันทำเองก็ได้ครับถ้ามีเวลาพอ ถอดออกมาแล้วแช่น้ำมันขี่โล้(ถ้ามี)หรือน้ำมันดีเซลเพื่อให้เขม่าที่เกาะนิ่มประมาณหนึ่งชั่วโมงแล้วใช้น้ำแรงดันสูงฉีดล้างให้สะอาดใช้ลมเป่าให้แห้ง ประกอบกลับให้เหมือนเดิมก็ใช้ได้แล้ว(ตอนถอดต้องทำด้วยความระมัดระวังประเก็นฉีกขาดและสายเซ็นเซ่อร์ต่างชำรุด)  น้ำมันจากปั๊มไปยังหัวฉีดแรงดันสูงมากประกอบไม่ดีรั่วได่ง่ายอันตรายถึงงั้นไฟไหม้รถครับ
Lek Driller
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 11:27:31 pm »

ล้างที่ๆ คิดว่าไว้ใจได้ครับ ระวังโดนถอดเปลี่ยน scv valve นะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์