Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลายวูปเร่งไม่ออก...  (อ่าน 2444 ครั้ง)
oat_19
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 03:25:12 pm »

ผมเอาแคตออก.. แต่เปลี่ยนใช้ท่อแทนแคตน่ะคัฟ
อัตราการเร่งต้นดีขึ้น แต่รอบปลายหายคัฟ คัยที่เปลี่ยนแร้วเป็นแบบผมบ้างคัฟ แก้ไขอย่างไรกันบ้างคัฟ...
 ทนไม่ได้
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 03:48:21 pm »

ผมเอาแคตออก.. แต่เปลี่ยนใช้ท่อแทนแคตน่ะคัฟ
อัตราการเร่งต้นดีขึ้น แต่รอบปลายหายคัฟ คัยที่เปลี่ยนแร้วเป็นแบบผมบ้างคัฟ แก้ไขอย่างไรกันบ้างคัฟ...
 ทนไม่ได้

กรองโซล่าเปลี่ยนครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ครับ อาการวูบไม่เกี่ยวข้องกับท่อแทนแคตครับ รอบปลายหลาย ๆ คันที่เกิดอาการวูบหรือสะดุด แต่ไฟเอ็นจิ้นไม่ขึ้น ส่วนใหญ่กรองโซล่าครับ
oat_19
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 07:28:36 pm »

ทนไม่ได้

กรองโซล่าเปลี่ยนครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ครับ อาการวูบไม่เกี่ยวข้องกับท่อแทนแคตครับ รอบปลายหลาย ๆ คันที่เกิดอาการวูบหรือสะดุด แต่ไฟเอ็นจิ้นไม่ขึ้น ส่วนใหญ่กรองโซล่าครับ

ขอบคุณครับ...

เพิ่งเปลี่ยนตามระยะเรยคัฟ...
แล้วตอนที่วูบจะมีเสียหวีดของเทอร์โบด้วยครับ.. แล้วถึงจะเปลี่ยนเกียร์ให้..
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 09:06:33 pm »

ท่อเดิมเปลี่ยนแค่แทนแคตใช่มั้ยครับ พักกลางก็ยังอยู่ถูกมั้ยครับ

พอวูบและมีเสียงที่เทอร์โบก่อนแล้วเกียร์ถึงเปลี่ยนให้ เป็นทุกครั้งมั้ยครับ ที่เกิดอาการนี้

ก่อนเปลี่ยนแทนแคทไม่เป็นถูกมั้ยครับ

panda-bmw
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 09:14:18 pm »

เคยเป็นเหมื่อนกันครับ แต่ เป็นที่กรองโซ่ลา รอบ3800 ขึ้นไป วูบเลย
Rin Diesel & Gasoline 4WD
Full Member

like: 20

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 09:28:11 pm »

ผมเปลี่ยนกรองดีเซล บ่อยๆก่อนระยะกำหนดอีก
ตอนนี้ขับรถมาทริปเมืองจีน  ขึ้นเขาไม่มีแรงเริ่มเป็นตั้งแต่หลวงน้ำทาของลาว จนมาถึงสิบสองปันนา วิ่งได้ไม่เร็ว
ออกจากคุนหมิงยังไม่หาย ไฟเตือนระดับน้ำในกรองก็ไม่ติด คิดว่าเป็นที่ SCV  แน่ๆ จอดแวะปั๊มเปลี่ยนตัวใหม่ที่เตรียมมาด้วย และล้างกรองก็ยังมีอาการเหมือนเดิม
แต่จับอาการได้ว่า ถ้าเราจอดเดินเบาไว้ พอออกตัวใหม่จะวิ่งได้สักสิบกิโลเมตร จึงเริ่มเร่งไม่ขึ้น ผมเลยลองจอดแล้วปั๊มน้ำมันที่ ปั๊มบนกรองดีเซล ลองวิ่งดู อ่า..จึงรู้สาเหตุ ว่าน้ำมันไหลเข้ากรองไม่สะดวก
จึงจอดทุกๆ สิบกิโลเมตร ประคองรถให้ถึงเมืองต้าลี่ ตัดสินใจเปลี่ยนกรองและให้ช่างล้างถังน้ำมันด้วย
พอไปรับรถช่างบอกถังก็สะอาด มีน้ำนิดเดียว กรองในถังก็ไม่ตัน .......กรองดีเซลตัวเดียวเลย
ลองเปลี่ยนดูครับ ไม่เกี่ยวกับท่อแทนแคตแน่ๆ

oat_19
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 10:27:14 pm »

ท่อเดิมเปลี่ยนแค่แทนแคตใช่มั้ยครับ พักกลางก็ยังอยู่ถูกมั้ยครับ

พอวูบและมีเสียงที่เทอร์โบก่อนแล้วเกียร์ถึงเปลี่ยนให้ เป็นทุกครั้งมั้ยครับ ที่เกิดอาการนี้

ก่อนเปลี่ยนแทนแคทไม่เป็นถูกมั้ยครับ

ใช่ครับ...
เป็นทุกครั้ง...
ก่อนเปลี่ยนไม่เป็นคัฟ...
tee_noi
Full Member

like: 18

ID 1766

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 01:24:56 pm »

ผมเปลี่ยนกรองดีเซล บ่อยๆก่อนระยะกำหนดอีก
ตอนนี้ขับรถมาทริปเมืองจีน  ขึ้นเขาไม่มีแรงเริ่มเป็นตั้งแต่หลวงน้ำทาของลาว จนมาถึงสิบสองปันนา วิ่งได้ไม่เร็ว
ออกจากคุนหมิงยังไม่หาย ไฟเตือนระดับน้ำในกรองก็ไม่ติด คิดว่าเป็นที่ SCV  แน่ๆ จอดแวะปั๊มเปลี่ยนตัวใหม่ที่เตรียมมาด้วย และล้างกรองก็ยังมีอาการเหมือนเดิม
แต่จับอาการได้ว่า ถ้าเราจอดเดินเบาไว้ พอออกตัวใหม่จะวิ่งได้สักสิบกิโลเมตร จึงเริ่มเร่งไม่ขึ้น ผมเลยลองจอดแล้วปั๊มน้ำมันที่ ปั๊มบนกรองดีเซล ลองวิ่งดู อ่า..จึงรู้สาเหตุ ว่าน้ำมันไหลเข้ากรองไม่สะดวก
จึงจอดทุกๆ สิบกิโลเมตร ประคองรถให้ถึงเมืองต้าลี่ ตัดสินใจเปลี่ยนกรองและให้ช่างล้างถังน้ำมันด้วย
พอไปรับรถช่างบอกถังก็สะอาด มีน้ำนิดเดียว กรองในถังก็ไม่ตัน .......กรองดีเซลตัวเดียวเลย
ลองเปลี่ยนดูครับ ไม่เกี่ยวกับท่อแทนแคตแน่ๆ

ขอบคุณป๋ารินทร์ สำหรับข้อมูลดีๆครับ     สาธุ

จะไปทุกที่..ที่อยากไป..
pajero-RY
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 09:38:13 pm »

ลองไล่อากาศที่กรองโชล่าดู
bus
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 10:58:11 pm »

กรองดีเซลเคยเป็นkicdownแล้วหัวทิ่ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์