Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปาเจโร่ 2.4 LPG+ถังแคปซูล ตำแหน่งแทนหม้อพัก แล้วเสียงท่อดังขึ้น..  (อ่าน 3065 ครั้ง)
signalnco4089
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 01:23:48 pm »

ขอเล่่าถึงที่มาที่ไปก่อนแล้วกันะครับ ผมใช้ ปาเจโร่ 2.4  เมื่อเดือน ต.ค.56 ผมไปติด LPG ยี่ห้อ LPG TECH OBD + โดนัท 72 ลิตร ใช้งานมาเรื่อยจนถึงเดือน มี.ค.57 ทุกอย่างปกติ พอดีไปเห็นรถชนท้ายกันแล้วรู้สึกกลัวเรื่องความปลอดภัย ของตำแหน่งติดตั้งถังโดนัท ก็เลยตัดสินใจ เปลียนถัง โดนัท เป็น แคปซูล 50 ลิตร ทุกอย่างก็ปกติ อัตราการสิ้นเปลือง อัตราเร่ง แต่มีอย่างเดียวไม่ปกติคือ เสียงท่อดังขึ้นกว่าเดิมมาก (เป็นคนไม่ชอบรถเสียงดัง) การติดถังแคปซูล ต้องทำการย้าย แคท + หม้อพักกลาง ขยับมาข้างหน้า เพื่อให้  ถังแคปซูลสามารถติดตั้ง แทนตำแหน่งเดิมของหม้อพักกลาง แล้งทำการต่อปลายท่อไอเสียไปออกตำแหน่งเดิมของมัน ... เพื่อนสมาชิกท่านใด พอจะทราบถึงสาเหตุของเสียงที่มันดังขึ้น กับแนวทางแก้ไขไหมครับ คืออยากจะเอาแคทและหมอพักกลางไว้ เหมือนเดิม แล้วปลายท่อออกที่เดิม.. ต้องเพิ่มหม้อพักที่ปลายท่ออีกลูกไหม หรือ ใส่ปลายท่อสูตร ที่มันสามารถลดเสียงได้เข้าไป... ขอบคุณล่วงหน้าครับ..  สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2014, 01:33:41 pm โดย signalnco4089 » บันทึกการเข้า
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 02:19:18 pm »

ขออนุญาติ

ของผมมันดังขึ้นนิดนึงเองคับ
ทั้งๆ ที่เอาแคตออก
ผมว่าเสียงเครื่องดังกว่าอีก

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
@ เอ เด็กเมืองชล2.4 @ PajeroSport No.2522
Jr. Member
**

like: 44

เด็กเมืองชล E85 TAP ATD E27AIY

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 10:30:29 pm »

ได้ลองนั่งรถ 2.4มาหลายคัน เค้าใส่พรมกระดุมมันเงียบดีมากครับ

สนใจป๋านก จัดเบอร์ให้หน่อย จะได้เงียบ  ผมว่าช่วยได้ เพราะที่ดังมาจากพักที่เลื่อนมาในตำแหน่งคนขับ 

2.4 LPG BSM K&N Emu Sport กล่ององศาจุดระเบิด
รับติดตั้ง(TAP) ของATDโซนชลบุรี
pun
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 10:33:45 am »

ขอเล่่าถึงที่มาที่ไปก่อนแล้วกันะครับ ผมใช้ ปาเจโร่ 2.4  เมื่อเดือน ต.ค.56 ผมไปติด LPG ยี่ห้อ LPG TECH OBD + โดนัท 72 ลิตร ใช้งานมาเรื่อยจนถึงเดือน มี.ค.57 ทุกอย่างปกติ พอดีไปเห็นรถชนท้ายกันแล้วรู้สึกกลัวเรื่องความปลอดภัย ของตำแหน่งติดตั้งถังโดนัท ก็เลยตัดสินใจ เปลียนถัง โดนัท เป็น แคปซูล 50 ลิตร ทุกอย่างก็ปกติ อัตราการสิ้นเปลือง อัตราเร่ง แต่มีอย่างเดียวไม่ปกติคือ เสียงท่อดังขึ้นกว่าเดิมมาก (เป็นคนไม่ชอบรถเสียงดัง) การติดถังแคปซูล ต้องทำการย้าย แคท + หม้อพักกลาง ขยับมาข้างหน้า เพื่อให้  ถังแคปซูลสามารถติดตั้ง แทนตำแหน่งเดิมของหม้อพักกลาง แล้งทำการต่อปลายท่อไอเสียไปออกตำแหน่งเดิมของมัน ... เพื่อนสมาชิกท่านใด พอจะทราบถึงสาเหตุของเสียงที่มันดังขึ้น กับแนวทางแก้ไขไหมครับ คืออยากจะเอาแคทและหมอพักกลางไว้ เหมือนเดิม แล้วปลายท่อออกที่เดิม.. ต้องเพิ่มหม้อพักที่ปลายท่ออีกลูกไหม หรือ ใส่ปลายท่อสูตร ที่มันสามารถลดเสียงได้เข้าไป... ขอบคุณล่วงหน้าครับ..  สาธุ

อยากทราบว่า ป๋า ไปเปลี่ยนที่ใหน ราคา เท่าไหร่ ครับ อยากทำ บ้าง
ขอบคุณครับ

ID 2148
signalnco4089
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 11:47:44 pm »

ขอเล่่าถึงที่มาที่ไปก่อนแล้วกันะครับ ผมใช้ ปาเจโร่ 2.4  เมื่อเดือน ต.ค.56 ผมไปติด LPG ยี่ห้อ LPG TECH OBD + โดนัท 72 ลิตร ใช้งานมาเรื่อยจนถึงเดือน มี.ค.57 ทุกอย่างปกติ พอดีไปเห็นรถชนท้ายกันแล้วรู้สึกกลัวเรื่องความปลอดภัย ของตำแหน่งติดตั้งถังโดนัท ก็เลยตัดสินใจ เปลียนถัง โดนัท เป็น แคปซูล 50 ลิตร ทุกอย่างก็ปกติ อัตราการสิ้นเปลือง อัตราเร่ง แต่มีอย่างเดียวไม่ปกติคือ เสียงท่อดังขึ้นกว่าเดิมมาก (เป็นคนไม่ชอบรถเสียงดัง) การติดถังแคปซูล ต้องทำการย้าย แคท + หม้อพักกลาง ขยับมาข้างหน้า เพื่อให้  ถังแคปซูลสามารถติดตั้ง แทนตำแหน่งเดิมของหม้อพักกลาง แล้งทำการต่อปลายท่อไอเสียไปออกตำแหน่งเดิมของมัน ... เพื่อนสมาชิกท่านใด พอจะทราบถึงสาเหตุของเสียงที่มันดังขึ้น กับแนวทางแก้ไขไหมครับ คืออยากจะเอาแคทและหมอพักกลางไว้ เหมือนเดิม แล้วปลายท่อออกที่เดิม.. ต้องเพิ่มหม้อพักที่ปลายท่ออีกลูกไหม หรือ ใส่ปลายท่อสูตร ที่มันสามารถลดเสียงได้เข้าไป... ขอบคุณล่วงหน้าครับ..  สาธุ

อยากทราบว่า ป๋า ไปเปลี่ยนที่ใหน ราคา เท่าไหร่ ครับ อยากทำ บ้าง
ขอบคุณครับ

......
 ผมไปทำที่ร้าน ptc ศรีนครินทร์ ครับ รถผมเป็นเคสแรก ค่อนข้างจะวุ่นมากครับ เพราะ ทำท่อ กับ ถังแก๊ส คนละร้านกัน ก็เลยโดน ไป 2 ต่อ เปลี่ยนถัง+ทำท่อ เกือบหมื่น ครับ.....

ปล. ท่อเสียงดังน่าจะเกิดจากผมไปใส่ปลายท่อแต่ง... ตัดทิ้งแล้วทำปลายท่อให้เหมือนกับตอนออกมาจากโรงงานเสียงเงียบลง... ตอนนี้น่าจะลงต้ัวกับทุกอย่างแล้วครับ.. ถังแคปซูล 50 ลิตร เติมแก๊สเต็มถัง วิ่งได้ประมาณ 370 กม. อัตราสิ้นเปลือง อยู่ที่ประมาณ 8 กม./ลิตร ความเร็วไม่เกิน 130 กม./ชม. ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2014, 12:21:49 am โดย signalnco4089 » บันทึกการเข้า
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:33:33 am »

ผมใส่ท่อปลายใส่เกลียวเพิ่มอีกตัวนึงคับเสียงเงียบลง kiki

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์